เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:22:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ WD40 ล้าง Glock 26 อย่างเดียวล้างทั้งกระบอกได้หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 20052 ครั้ง)
chinnathap
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 03:46:21 PM »

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

มือใหม่หัดล้างปืนครับ
chinnathap
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 03:48:32 PM »

i_i
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:09:22 PM »

WD40 ใช้ล้างปืนได้ครับ หอมดีด้วย Grin

โครงปืน Glock ใช้ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงขนาดเอาแช่น้ำมันนะครับ ของผมใช้ผ้าเช็ด ๆ เอา

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:58:22 PM »

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

พอๆ เลิกๆ เลยครับท่าน......ท่านจำใหม่นะครับ
ไอ้น้ำยาที่ท่านว่านะ ล้างไม่ได้ทั้งกระบอก  มันล้างได้แต่เหล็กเท่านั้น ท่านลองดูด้วยสายตาของท่านว่า ส่วนไหนเป็นโลหะ ก็แค่ทำความสะอาด แล้ว เช็ดหมาดๆ ด้วยน้ำมันของท่านนั่นแหละ

ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ ห้ามใช้น้ำมันเช็ด อย่างเด็ดขาด ก็มันเป็นพลาสติก มันไม่เป็นสนิม แล้วท่านจะเอาน้ำมันไปเช็ดทำไมขอรับ
ถ้าด้ามปืนท่านไปตกโคลนมานะ เอาผ้าชุบน้ำธรรมดา เช็ดโคลนออก เหมือนโคลนติดกันชนรถยนต์นั่นแหละครับ น้ำเช็ดธรรมดาเลยยังได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:03:41 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:07:02 PM »

พลาสติกยังไงก็ไม่ถูกกับน้ำมันนะครับ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:42:08 PM »

พอๆ เลิกๆ เลยครับท่าน......ท่านจำใหม่นะครับ
ไอ้น้ำยาที่ท่านว่านะ ล้างไม่ได้ทั้งกระบอก  มันล้างได้แต่เหล็กเท่านั้น ท่านลองดูด้วยสายตาของท่านว่า ส่วนไหนเป็นโลหะ ก็แค่ทำความสะอาด แล้ว เช็ดหมาดๆ ด้วยน้ำมันของท่านนั่นแหละ

ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ ห้ามใช้น้ำมันเช็ด อย่างเด็ดขาด ก็มันเป็นพลาสติก มันไม่เป็นสนิม แล้วท่านจะเอาน้ำมันไปเช็ดทำไมขอรับ
ถ้าด้ามปืนท่านไปตกโคลนมานะ เอาผ้าชุบน้ำธรรมดา เช็ดโคลนออก เหมือนโคลนติดกันชนรถยนต์นั่นแหละครับ น้ำเช็ดธรรมดาเลยยังได้
คุณเต่า กลัวทำให้น้องกล็อคเสียหายหรือครับ คิก คิก
ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ผมใช้สบู่เหลว หรือแชมพูชุบผ้า บิดน้ำให้หมาดแล้วเช็ดครับ แล้วลงน้ำยารักษาพวกเบาะหนังอีกที
ยังไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่าเช่นกันครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:45:10 PM »

คุณเต่า กลัวทำให้น้องกล็อคเสียหายหรือครับ คิก คิก
ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ผมใช้สบู่เหลว หรือแชมพูชุบผ้า บิดน้ำให้หมาดแล้วเช็ดครับ แล้วลงน้ำยารักษาพวกเบาะหนังอีกที
ยังไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่าเช่นกันครับ Grin
ใช่ครับ ผมกลัวมือใหม่ท่านจะทำกล็อค ชอกช้ำโดยใช่เหตุซิครับ เลยรีบออกโรงคัดค้านวิธีของท่านไว้
ว่าแต่ท่านเหอะครับ  น้ำเปล่าก็เหลือพอแล้วขอรับพี่อ้วน ........พี่เอาน้ำยาเบาะหนังเช็ด มันไม่ มันวาว จนลื่นหรือครับ
(ผมไม่เคยนะ ถามดูเฉยๆ ว่ามันลื่นหรือเปล่า ของผม น้ำเปล่าครับ )
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:05:44 PM »

น้ำยาเบาะหนังไม่ลื่นครับ ดูแววแบบเข้มข้นกว่าเดิม ทีแรกกลัวจะมีผลเสียเหมือนกัน ผมลองใช้ส่วนที่เป็นพลาสติกในรถยนต์ดูก่อนเป็นปี ดูแล้วรักษาสภาพพลาสติกได้ดี คิดว่าโพลีเมอร์ก็น่าจะพอได้ เลยใช้มาประมาณสี่ปีแล้วครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:11:04 PM »

น้ำยาเบาะหนังไม่ลื่นครับ ดูแววแบบเข้มข้นกว่าเดิม ทีแรกกลัวจะมีผลเสียเหมือนกัน ผมลองใช้ส่วนที่เป็นพลาสติกในรถยนต์ดูก่อนเป็นปี ดูแล้วรักษาสภาพพลาสติกได้ดี คิดว่าโพลีเมอร์ก็น่าจะพอได้ เลยใช้มาประมาณสี่ปีแล้วครับ
อันนี้ แล้วแต่ท่านแล้วขอรับ ผมไม่เคย ผมเคยใช้แต่น้ำเปล่า ...ขอรับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:23:04 PM »

1.ได้ครับ
2.เหมือนกันครับ
3.ใช้พวก super lube หรือพวก Rem teflon หรืออีกหลายๆยี่ห้อที่ออกแบบมาไว้สำหรับหล่อลื่นครับ

ปล.ไม่ต้องห่วงว่าใช้WD40ล้างโครงปืนแล้วจะทำให้โครงปืนเสียหายครับ ห่วงว่ามันจะทำให้ลื่นมือดีกว่าครับ
สำหรับโครงปืน ล้างเขม่าภายในด้วยWD40ก็เพียงพอครับ แล้วเช็ดให้สะอาดอย่าให้น้ำมันเยิ้ม
ส่วนภายนอกโครงปืน ผ้าสะอาดเช็ดก็พอครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:10:31 AM »

คุณ แมวบ้า ครับ ผมหากระทู้ตอนที่คุณ แมวบ้า อาบน้ำให้ กล็อก ไม่เจอ ว่าจะนำมาลงให้ท่าน จขกท. ได้อ่านบ้าง

ขอความกรุณาช่วยนำมาโพสต์เพื่อเป็นวิทยาทานอีกครั้งจะได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:47:50 AM »

คุณ แมวบ้า ครับ ผมหากระทู้ตอนที่คุณ แมวบ้า อาบน้ำให้ กล็อก ไม่เจอ ว่าจะนำมาลงให้ท่าน จขกท. ได้อ่านบ้าง

ขอความกรุณาช่วยนำมาโพสต์เพื่อเป็นวิทยาทานอีกครั้งจะได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ช่วยหาให้ครับ พอดี เพิ่งเปิดดูเมื่อ 2-3 วันที่แล้วนี่เอง

http://www.glock-club.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=457
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:06:17 AM »

กล็อก 19 ของผมก็ใช้ WD 40 แค่กระป๋องเดียวล้างครบทุกชิ้นส่วน หลังยิงเสร็จครับ

พอล้างเสร็จแล้ว ผมใช้น้ำมันเครื่องรถยนต์หยอดปีกรางสไลส์ครับ แล้วก็ประกอบกลับคืน เป็นอันจบพิธี  เยี่ยม
buck_p7
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:25:44 AM »

อันนี้ แล้วแต่ท่านแล้วขอรับ ผมไม่เคย ผมเคยใช้แต่น้ำเปล่า ...ขอรับ
เชื่ออาจารย์เต่า บางเขน ครับ ... อิอิ... ยังงัยก็อาจารย์ผม ...แต่กล็อคผม ไม่เคยใช้น้ำเปล่าเลยครับ ผ้าเช็ดๆ เอา
ตอนนี้เริ่มจะมีขี้มือ ขี้ไคลเก่าแล้วครับ ... .... ว่างๆ จะ pm ไปเรียนถามเรื่อง HK MP 5  ที่ทำงานอาจารย์เต่ากำลัง
จะจัดซื้อหน่อยครับ ว่า work มั้ย ... อิอิ... เห็นว่ามี พวก M 4/M 16 ด้วย ความจริงน่าจะใช้พวก AR 15 นะครับ(แม่นดี)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:54:24 AM »

อย่าครับ ผมเคยใช้ WD-40 ฉีดเข้าไปข้างในของ Ruger Single Action ฝืดไปหมดเลยครับ ต้องแก้ด้วย Break Free จึงลื่นเหมือนเดิม
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์