เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:28:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ WD40 ล้าง Glock 26 อย่างเดียวล้างทั้งกระบอกได้หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 20122 ครั้ง)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:08:04 AM »

WD-40 มาจาก "Water Displacement ครั้งที่ 40...เป็นน้ำมันที่ใช้ไล่ความชื้น เพื่อป้องกันสนิม ทดลองอยู่ 40 ครั้งจึงสำเร็จ ก็เลยให้ชื่อว่า WD-40

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:18:00 AM »

G 21 ผมยิงเดือนละ 4 -6 ครั้ง แล้วล้างตอนเย็นใช้วิธีเช็ดด้วยผ้าหรือกระดาษ
1ปี ถอดล้างด้วยน้ำยาล้างจาน 2 ครั้ง เป่าลมร้อนให้แห้ง
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:56:05 PM »

WD-40 มาจาก "Water Displacement ครั้งที่ 40...เป็นน้ำมันที่ใช้ไล่ความชื้น เพื่อป้องกันสนิม ทดลองอยู่ 40 ครั้งจึงสำเร็จ ก็เลยให้ชื่อว่า WD-40

ยืนยันตามคุณป๋าครับผม

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:01:37 PM »

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

มือใหม่หัดล้างปืนครับ

1.ได้ครับ
2.เหมือนกันครับ
3.ใช้พวก super lube หรือพวก Rem teflon หรืออีกหลายๆยี่ห้อที่ออกแบบมาไว้สำหรับหล่อลื่นครับ

ปล.ไม่ต้องห่วงว่าใช้WD40ล้างโครงปืนแล้วจะทำให้โครงปืนเสียหายครับ ห่วงว่ามันจะทำให้ลื่นมือดีกว่าครับ
สำหรับโครงปืน ล้างเขม่าภายในด้วยWD40ก็เพียงพอครับ แล้วเช็ดให้สะอาดอย่าให้น้ำมันเยิ้ม
ส่วนภายนอกโครงปืน ผ้าสะอาดเช็ดก็พอครับ
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:18:52 PM »

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

พอๆ เลิกๆ เลยครับท่าน......ท่านจำใหม่นะครับ
ไอ้น้ำยาที่ท่านว่านะ ล้างไม่ได้ทั้งกระบอก  มันล้างได้แต่เหล็กเท่านั้น ท่านลองดูด้วยสายตาของท่านว่า ส่วนไหนเป็นโลหะ ก็แค่ทำความสะอาด แล้ว เช็ดหมาดๆ ด้วยน้ำมันของท่านนั่นแหละ

ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ ห้ามใช้น้ำมันเช็ด อย่างเด็ดขาด ก็มันเป็นพลาสติก มันไม่เป็นสนิม แล้วท่านจะเอาน้ำมันไปเช็ดทำไมขอรับ
ถ้าด้ามปืนท่านไปตกโคลนมานะ เอาผ้าชุบน้ำธรรมดา เช็ดโคลนออก เหมือนโคลนติดกันชนรถยนต์นั่นแหละครับ น้ำเช็ดธรรมดาเลยยังได้

Undecided เวอร์ไปหรือเปล่าท่านเต๋า เดี๋ยวใครไม่รู้จะนึกว่าใช้ล้างโพลิเมอร์แล้วจะพังได้เอานะครับ WD-40 ใช้ล้างได้ทั้งกระบอกนั่นแหละ โพลิเมอร์โดนน้ำมันพวกนี้ไม่เกิดอันตรายต่อตัวโพลิเมอร์ครับ ไม่ใช่ว่าโดนแล้วจะพังซะเมื่อไร ถึงจะโครงโพลิเมอร์ แต่ก็มีชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กอยู่บางชิ้น เพียงแต่ล้างแล้วเช็ดให้หมดหน่อยก็แล้วกัน ไม่เช่นนั้นจะทำให้ลื่นเมื่อจับยิงได้ ข้อระวังมีเพียงเท่านั้นเอง แค่บอกว่าไม่จำเป็นต้องล้างน้ำมันโครงโพลิเมอร์ทุกครั้งก็พอแล้ว Undecided

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:50:58 PM »

Undecided เวอร์ไปหรือเปล่าท่านเต๋า เดี๋ยวใครไม่รู้จะนึกว่าใช้ล้างโพลิเมอร์แล้วจะพังได้เอานะครับ WD-40 ใช้ล้างได้ทั้งกระบอกนั่นแหละ โพลิเมอร์โดนน้ำมันพวกนี้ไม่เกิดอันตรายต่อตัวโพลิเมอร์ครับ ไม่ใช่ว่าโดนแล้วจะพังซะเมื่อไร ถึงจะโครงโพลิเมอร์ แต่ก็มีชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กอยู่บางชิ้น เพียงแต่ล้างแล้วเช็ดให้หมดหน่อยก็แล้วกัน ไม่เช่นนั้นจะทำให้ลื่นเมื่อจับยิงได้ ข้อระวังมีเพียงเท่านั้นเอง แค่บอกว่าไม่จำเป็นต้องล้างน้ำมันโครงโพลิเมอร์ทุกครั้งก็พอแล้ว Undecided

ห้ามทำไม กำลังเพลิน.................

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:55:40 PM »

Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:06:56 PM »

ห้ามทำไม กำลังเพลิน.................

คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 05:57:25 PM »

พอๆ เลิกๆ เลยครับท่าน......ท่านจำใหม่นะครับ
ไอ้น้ำยาที่ท่านว่านะ ล้างไม่ได้ทั้งกระบอก  มันล้างได้แต่เหล็กเท่านั้น ท่านลองดูด้วยสายตาของท่านว่า ส่วนไหนเป็นโลหะ ก็แค่ทำความสะอาด แล้ว เช็ดหมาดๆ ด้วยน้ำมันของท่านนั่นแหละ

ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ ห้ามใช้น้ำมันเช็ด อย่างเด็ดขาด ก็มันเป็นพลาสติก มันไม่เป็นสนิม แล้วท่านจะเอาน้ำมันไปเช็ดทำไมขอรับ
ถ้าด้ามปืนท่านไปตกโคลนมานะ เอาผ้าชุบน้ำธรรมดา เช็ดโคลนออก เหมือนโคลนติดกันชนรถยนต์นั่นแหละครับ น้ำเช็ดธรรมดาเลยยังได้

อ๋อ.....ไม่หรอกครับพี่ ผมว่า ท่านเจ้าของกระทู้ท่านยังไม่เข้าใจ เรื่องของโครงปืนโพลิเมอร์ ว่าจะดูแลมันอย่างไร
ท่านคงถามมายังงั้นๆ แหละ  ผมก็เลยแนะนำวิธีดูแลพลาสติก แบบพื้นๆ ให้เขาไป
แน่นอน น้ำมัน มันไปเปื้อนโครงโพลิเมอร์ ปืนมันไม่พังหรอกครับ
เพียงแต่ว่า ก็เป็นทราบกันอยู่ทั่วไปว่า โพลิเมอร์ มันก็ครือๆ กันกับพลาสติกนั่นแหละ
ทีนี้ เวลาเราดูแลพลาสติกทั่วไป ในชีวิตประจำวัน ก็เห็นใช้น้ำเช็ด ผ้าแห้งเช็ดฝุ่นหรือคราบต่างๆ ออกจากผิวของพลาสติก

ผิวโครงปืนโพลิเมอร์ของกล็อคด้านนอก ก็เป็นผิวขรุขระ พอสมควรในหลายจุด ในบางจุด ทำดอกเป็นลายกันลื่นอีกต่างหาก ถ้าใช้น้ำเช็ด ในส่วนที่น้ำ ลงไปค้างอยู่ในลายกันลื่น หากเช็ดลงไปไม่ถึงในร่องเหล่านั้น น้ำก็แห้งไปเอง
แต่ถ้าเอาน้ำมันเช็ด น้ำมันก็จะซึมลงไปอยู่ในซอก ในมุมต่างๆ  แล้วไม่รู้จะซึมลงไปทำไม และมันก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร เพราะโพลิเมอร์ ไม่เป็นสนิม  แถมพอปืนเกิดอุณหภูมิสูงขึ้นด้วยประการใด น้ำมันส่วนเกินอาจแผ่ตัวออกมา ทำให้จับปืนแล้วมือมัน มือลื่นๆ อีกด้วย

ถ้าเช็ดด้วยน้ำหรือผ้าสะอาด โครงปืนก็ไม่เปื้อนน้ำมัน เวลาหยิบเล่น ก็ไม่ต้องไปล้างปืน เหมือนจับปืนเหล็ก
(ผมเกลียดน้ำมันปืน เป็นที่สุด) เมื่อมาเล่นกล็อค โครงแห้งๆ จับแล้วมือไม่เปื้อนน้ำมัน ผมก็เลยกะว่าจะแนะนำคนอื่นบ้าง เผื่อว่าเขาจะไม่ชอบมือเปื้อนเหมือนผม 

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:36:46 PM »

ผมขอยืนยันอีกคนครับ  ว่าโครงปืนโพลิเมอร์  โดนน้ำมันล้างปืน..ไม่เสียครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:46:12 PM »

ผมมีปืนโครงโพลิเมอร์ 2 กระบอก ........... โครงเหล็กด้ามโพลิเมอร์กระบอกหนึ่ง

รวม 3 กระบอก

ผมไม่เคยเอาน้ำล้างหรือเช็ดชิ้นส่วนที่เป็นโพลิเมอร์เลย ................ ใช้แต่ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดเอา ทั้งพันตะเกียบแยง ทั้ง ฯลฯ .................

น้ำไม่สามารถเอาคราบเขม่าจากการยิงออกได้หมด

น้ำอาจจะตกค้างอยู่ในซอกชิ้นส่วนที่เป็นโลหะ ถ้าไม่มีเครื่องมือแบบเป่าลมแรงๆ อาจจะตกค้างและทำให้ชิ้นส่วนโลหะในโครงโพลิเมอร์เป็นสนิมได้.............

ใช้ผ้าชื้นๆน้ำมันเช็ดเอาครับ สะอาดดีด้วย........ใช้น้ำไม่เข้าท่าครับ ..............

ถ้าถอดแบบเปลือยแล้วล้างในน้ำสบู่อุ่น แล้วใช้ลมแรงๆเป่าให้เกลี้ยง ผึ่งให้แห้ง หล่อลื่นแล้วประกอบกลับ ................ตามสูตรของทหารก็ Ok

ถ้ากลัวมือเลอะน้ำมันปืน ก็ขายปืนทิ้งไปซะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:36:09 PM »

คราบเขม่า คราบไขมันหล่อลื่นหัวกระสุน  ไม่โดนน้ำยาล้างปืน  ไม่ออกครับ

ปืนผม เวลาล้าง  ผมฉีดด้วย Powder Blast ของ Breakfree ที่โครงโพลิเมอร์เลยด้วยซ้ำ

ฉีดจนกว่าน้ำที่ไหลออกมา หายดำ  ถึงเป่าแห้ง  ประกอบชิ้นส่วนในโครง แล้วหล่อลื่น

ผมล้างปืน กล๊อคทุกกระบอกของผม  ด้วยวิธีนี้มาตลอด

ปล.  จารย์เต่าครับ.....คุณสมบัติในการทนการกัดกร่อนของสารประกอบโพลิเมอร์ในโลกนี้น่ะ มันไม่ได้เหมือนชามข้าวพลาสติกทั้งหมดหรอกนะครับ
โพลิเมอร์ที่ถูกออกแบบมา ให้ใช้กับน้ำมัน  ใช้กับสารละลายอินทรีย์ได้ มีมากโข  อย่าไปเหมาว่ามันเป็นกล่องขนมไปซะหมดเลยครับ ผมเจ็บแทนคนที่เค้าทำออกมาครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:43:19 PM »

POWDER BLAST  ผมใช้ล้างปืนมานาน ทั้งปืนพลาสคิค ปืนเหล็ก  ไม่เคยมีปัญหา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:15:42 AM »

หอมด้วยเน๊อะครับพี่... เน๊อะ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:48:08 AM »

"......โครงปืนก็ไม่เปื้อนน้ำมัน เวลาหยิบเล่น ก็ไม่ต้องไปล้างปืน เหมือนจับปืนเหล็ก
(ผมเกลียดน้ำมันปืน เป็นที่สุด)......"

กร๊าก สำอางค์จังวุ๊ย อย่างนี้ให้ไปซ้อมยิงปืนฟรีไม่ได้ คิก คิก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์