เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:24:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ WD40 ล้าง Glock 26 อย่างเดียวล้างทั้งกระบอกได้หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 20115 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 04:44:29 AM »

POWDER BLAST  ผมใช้ล้างปืนมานาน ทั้งปืนพลาสคิค ปืนเหล็ก  ไม่เคยมีปัญหา

ใชของหรูซะด้วย

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 07:51:34 AM »

POWDER BLAST  ผมใช้ล้างปืนมานาน ทั้งปืนพลาสคิค ปืนเหล็ก  ไม่เคยมีปัญหา

ใชของหรูซะด้วย
หรูสำหรับเมืองไทยมั้งครับ ทีนี่ก็ธรรมดา  คนจนคนรวยซื้อได้เหมือนกัน
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:01:42 AM »

ผมเห็นมาสองสามปีแล้วครับคุณณัฐฯ....................แก้ไม่หายหรอกครับ ไอ้นิสัยตะแบงไปขุ่นๆ น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง ....................

พอโดนแย้ง ก็ตะแบงไปน้ำขุ่นๆ แถมยังบอกอีกว่า ไปคิดเอาเองว่าที่บอกไป ถูกหรือผิด .........

รับผิดชอบต่อสังคมโคตรๆเลยครับ .................

ครับพี่

สมาชิกที่มาถามผมคิดว่าท่านเหล่านั้นหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้คำตอบที่ถูกต้อง

ซึ่งถ้าเราสอนหรือแนะนำ ( จงใจ ) ในสิ่งที่ผิด

สมาชิกเหล่านั้นก็จะเอาความคิดผิดๆไปแนะนำต่อโดยที่ไม่ได้มีเจตนาแบบนั้นเลย

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:10:13 AM »

บอกอีกนิด ถังน้ำมันรถยนต์รุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่น( แต่ไม่ทุกรุ่น )เป็นพลาสติกนะครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:49:31 AM »

ปืนพกโครงโพลิเมอร์กระบอกแรกของโลก .................

คือ VP 70 ออกแบบและคิดค้นการนำโพลิเมอร์มาทำโครงปืนเป็นรายแรกคือ HK เยอรมันครับ.....................

ไม่ใช่Glock เป็นคนคิด...............ลอกแนวความคิดของ HK เยอรมันมา

Undecided คราบบางอย่างที่เกิดจากเขม่าดินปืนและติดอยู่กับชิ้นส่วนต่าง ๆ ต้องใช้น้ำมันจึงล้างออกได้หรือออกได้ง่ายกว่าไม่ใช้น้ำมันครับ Undecided

ผมมีปืนโครงโพลิเมอร์ 2 กระบอก ........... โครงเหล็กด้ามโพลิเมอร์กระบอกหนึ่ง

รวม 3 กระบอก

ผมไม่เคยเอาน้ำล้างหรือเช็ดชิ้นส่วนที่เป็นโพลิเมอร์เลย ................ ใช้แต่ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดเอา ทั้งพันตะเกียบแยง ทั้ง ฯลฯ .................

น้ำไม่สามารถเอาคราบเขม่าจากการยิงออกได้หมด

น้ำอาจจะตกค้างอยู่ในซอกชิ้นส่วนที่เป็นโลหะ ถ้าไม่มีเครื่องมือแบบเป่าลมแรงๆ อาจจะตกค้างและทำให้ชิ้นส่วนโลหะในโครงโพลิเมอร์เป็นสนิมได้.............

ใช้ผ้าชื้นๆน้ำมันเช็ดเอาครับ สะอาดดีด้วย........ใช้น้ำไม่เข้าท่าครับ ..............

ถ้าถอดแบบเปลือยแล้วล้างในน้ำสบู่อุ่น แล้วใช้ลมแรงๆเป่าให้เกลี้ยง ผึ่งให้แห้ง หล่อลื่นแล้วประกอบกลับ ................ตามสูตรของทหารก็ Ok

ถ้ากลัวมือเลอะน้ำมันปืน ก็ขายปืนทิ้งไปซะ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

มือใหม่หัดล้างปืนครับ

1.ได้ครับ
2.เหมือนกันครับ
3.ใช้พวก super lube หรือพวก Rem teflon หรืออีกหลายๆยี่ห้อที่ออกแบบมาไว้สำหรับหล่อลื่นครับ

ปล.ไม่ต้องห่วงว่าใช้WD40ล้างโครงปืนแล้วจะทำให้โครงปืนเสียหายครับ ห่วงว่ามันจะทำให้ลื่นมือดีกว่าครับ
สำหรับโครงปืน ล้างเขม่าภายในด้วยWD40ก็เพียงพอครับ แล้วเช็ดให้สะอาดอย่าให้น้ำมันเยิ้ม
ส่วนภายนอกโครงปืน ผ้าสะอาดเช็ดก็พอครับ

คุณเต่ามาทีไรชอบจริงๆได้ความรู้จากท่านผู้อื่นเยอะเลยค่ะ  ไหว้
ปืนพกโครงโพลิเมอร์กระบอกแรกของโลก .................

คือ VP 70 ออกแบบและคิดค้นการนำโพลิเมอร์มาทำโครงปืนเป็นรายแรกคือ HK เยอรมันครับ.....................

ไม่ใช่Glock เป็นคนคิด...............ลอกแนวความคิดของ HK เยอรมันมา

Undecided คราบบางอย่างที่เกิดจากเขม่าดินปืนและติดอยู่กับชิ้นส่วนต่าง ๆ ต้องใช้น้ำมันจึงล้างออกได้หรือออกได้ง่ายกว่าไม่ใช้น้ำมันครับ Undecided

ผมมีปืนโครงโพลิเมอร์ 2 กระบอก ........... โครงเหล็กด้ามโพลิเมอร์กระบอกหนึ่ง

รวม 3 กระบอก

ผมไม่เคยเอาน้ำล้างหรือเช็ดชิ้นส่วนที่เป็นโพลิเมอร์เลย ................ ใช้แต่ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดเอา ทั้งพันตะเกียบแยง ทั้ง ฯลฯ .................

น้ำไม่สามารถเอาคราบเขม่าจากการยิงออกได้หมด

น้ำอาจจะตกค้างอยู่ในซอกชิ้นส่วนที่เป็นโลหะ ถ้าไม่มีเครื่องมือแบบเป่าลมแรงๆ อาจจะตกค้างและทำให้ชิ้นส่วนโลหะในโครงโพลิเมอร์เป็นสนิมได้.............

ใช้ผ้าชื้นๆน้ำมันเช็ดเอาครับ สะอาดดีด้วย........ใช้น้ำไม่เข้าท่าครับ ..............

ถ้าถอดแบบเปลือยแล้วล้างในน้ำสบู่อุ่น แล้วใช้ลมแรงๆเป่าให้เกลี้ยง ผึ่งให้แห้ง หล่อลื่นแล้วประกอบกลับ ................ตามสูตรของทหารก็ Ok

ถ้ากลัวมือเลอะน้ำมันปืน ก็ขายปืนทิ้งไปซะ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

มือใหม่หัดล้างปืนครับ

1.ได้ครับ
2.เหมือนกันครับ
3.ใช้พวก super lube หรือพวก Rem teflon หรืออีกหลายๆยี่ห้อที่ออกแบบมาไว้สำหรับหล่อลื่นครับ

ปล.ไม่ต้องห่วงว่าใช้WD40ล้างโครงปืนแล้วจะทำให้โครงปืนเสียหายครับ ห่วงว่ามันจะทำให้ลื่นมือดีกว่าครับ
สำหรับโครงปืน ล้างเขม่าภายในด้วยWD40ก็เพียงพอครับ แล้วเช็ดให้สะอาดอย่าให้น้ำมันเยิ้ม
ส่วนภายนอกโครงปืน ผ้าสะอาดเช็ดก็พอครับ

คุณเต่ามาทีไรชอบจริงๆได้ความรู้จากท่านผู้อื่นเยอะเลยค่ะ  ไหว้

ฮ่า ฮ่า ฮ่า บวก 1 คะแนนครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:10:31 AM »

ขอบคุณท่านผู้การฯ มะขิ่น ครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:36:22 PM »

โครงพลาสติกของกล็อก ผมก็ใช้ผ้าฉีดเบรกฟรีCLP แบบนิดนุง Grin เช็ดเอานะครับ ในกรณีที่ไปยิงมา ส่วนตัวนิยมใช้น้ำมันที่ใช้กับปืนโดยเฉพาะมากกว่า แต่ถ้าจำเป็นก็ใช้โซแนก หรือ wd 40 หรือยี่ห้ออื่นๆได้ครับ Grin
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:24:15 PM »

คราบเขม่า คราบไขมันหล่อลื่นหัวกระสุน  ไม่โดนน้ำยาล้างปืน  ไม่ออกครับ

ปืนผม เวลาล้าง  ผมฉีดด้วย Powder Blast ของ Breakfree ที่โครงโพลิเมอร์เลยด้วยซ้ำ

ฉีดจนกว่าน้ำที่ไหลออกมา หายดำ  ถึงเป่าแห้ง  ประกอบชิ้นส่วนในโครง แล้วหล่อลื่น

ผมล้างปืน กล๊อคทุกกระบอกของผม  ด้วยวิธีนี้มาตลอด

ปล.  จารย์เต่าครับ.....คุณสมบัติในการทนการกัดกร่อนของสารประกอบโพลิเมอร์ในโลกนี้น่ะ มันไม่ได้เหมือนชามข้าวพลาสติกทั้งหมดหรอกนะครับ
โพลิเมอร์ที่ถูกออกแบบมา ให้ใช้กับน้ำมัน  ใช้กับสารละลายอินทรีย์ได้ มีมากโข  อย่าไปเหมาว่ามันเป็นกล่องขนมไปซะหมดเลยครับ ผมเจ็บแทนคนที่เค้าทำออกมาครับ
กราบขอบพระคุณท่านพี่ ....(ผมว่าพี่ยิงแม่น แต่แกล้งตั้งชื่อว่า ไม่ค่อยแม่น ชัวร์เลย)
ขอบพระคุณท่านพี่ ที่กรุณาออกมายืนยันว่า โพลิเมอร์ ที่ทำปืนกล็อคนั้น มีคุณสมบัติในการทนต่อการกัดกร่อนนั้น สูงกว่าพลาสติกที่ใช้ ทำชามข้าวๆ ทั่วๆ ไป  เพราะพลาสติกที่ทำชามข้าว เป็นพลาสติกชนิดหนึ่งเหมือนกัน แต่คุณภาพไม่ดี โดนน้ำมันอาจมีปัญหา  แต่กล็อค เป็นพลาสติกชั้นสูง เทคโนโลยี่สูง ทนต่อการกัดกร่อนได้ทุกอย่าง ก็จะได้ทำให้ชาวปืนกล็อค ทั้งหลายทั้งปวง  สบายใจได้ว่า ปืนพลาสติกสีดำๆ ที่ซื้อกันมานี้ คงทน แน่นอน

แล้วก็กราบ.งามๆ อีกครั้งที่พี่บอกว่า โพลิเมอร์ที่ถูกออกแบบมา ให้ใช้กับน้ำมัน  ใช้กับสารละลายอินทรีย์ได้ มีมากโข 
แสดงว่า มันสามารถทนทานต่อสารละลายพลาสติกต่างๆ ที่เรารู้กันทั่วไป เช่น น้ำมัน หรือสารละลายเคมีต่างๆ ได้เป็นอย่างดี เพราะผู้ออกแบบ คือ นายแกส ตั้น กล็อค เขาเป็นวิศวะกรที่ชำนาญด้านนี้ เนื่องจากเขาได้เคยผลิต อุปกรณ์ทางทหารต่างๆ ที่นำโพลิเมอร์ ไปใช้ประกอบกับเหล็ก มานานแล้ว ก่อนที่จะมาคิดทำปืนแข่งกับตลาดปืนโลก .............

ครับ ที่กล่าวมาทั้งหมด ก็คือ กล็อค โพลิเมอร์ที่ทำโครงปืนกล็อค มีความทนต่อน้ำมันได้ทุกชนิด ตามที่พี่ท่านได้กล่าวไว้

นั่นนะซิครับ .....แล้วทำไม ปืนกล็อค  ก็มันเป็นปืนของเรา   โครงโพลิเมอร์ ก็เป็นโครงปืนของเรา  ซื้อมาก็หลายสตางค์อยู่
แล้วทำไม จะต้องให้โครงปืนของเรา ต้องใช้คุณสมบัติที่ดี ไปทนต่อการกัดกร่อนล่ะครับ.......
สู้ทำให้ปืนของเรา ปราศจากการการถูกกัดกร่อนเสียเลยไม่ดีกว่าหรือครับ .......ผมคิดมุมนี้แหละครับ จึงเขียนไป....

ครับ ผมชื่นชมในตัวของ นายแก็สตัน กล็อค ว่าเขาเก่ง คิดเอาพลาสติกชั้นสูงที่มีความคงทนต่อทุกสภาพ ทุกการกัดกร่อนมาผลิตเป็นโครงปืน

แต่ผม รัก และหวงปืนของผมมาก  ผมเลยไม่ต้องให้โครงปืนของผม ไปถูกกับสารกัดกร่อนใดๆ นอกจากการเอาผ้าสะอาดเช็ด หรือใช้น้ำเปล่า ซึ่งไม่มีคุณสมบัติไปกัดกร่อนพลาสติกไม่ว่าจะเกรดสูง เกรดต่ำ ในโลก มาเช็ดภายนอกที่เปื้อนๆ คราบไคล บ้างเท่านั้น
ภายในโครง ก็แค่ผ้าสะอาดเช็ดๆ ก็พอ .......
ผมคิดว่า ในเมื่อโพลิเมอร์ มันไม่ขึ้นสนิม ผมก็เลยไม่ต้องใช้น้ำมัน ก็เท่านั้นเองครับ

อึ้งเลยผม.......... ตกใจ ตกใจ  ถ้าผมบอกว่า  ผมเคยมีแฟนเป็นสาวออสเตรีย ชื่อน้อง Pattricia สวยหยาดเยิ้ม  หุ่นดีมากมาย  เอาใจเก่ง จารย์เต๋าจะเอาไปเป็นเครดิตให้ปืนกล๊อคได้อีกหรือเปล่าหว่า.... Grin

ก่อนอื่น  ขออนุญาตเรียนว่า  ผมรุ่นน้องจารย์เต๋าหลายปีครับ  จริงๆนะ  ถามพี่ต๊อกได้ Grin Grin Grin

จารย์เต๋าตีประเด็นของผมผิดครับ  ประเด็นของผม  คือคุณสมบัติ ทั้งเชิงกล  และเชิงเคมีของสารประกอบเชิงซ้อนเหล่านี้  ถูกออกแบบมาให้ใช้ในหน้าที่ต่างๆกัน

การตอบสนองทั้งเชิงกล  และการตอบสนองเชิงเคมี  ที่เกิดขึ้นกับสารประกอบโพลิเมอร์ ชนิดหนึ่ง ไม่สามารถนำมาเป็นบรรทัดฐานกับโพลิเมอร์ทุกชนิดบนโลกได้

โพลิเมอร์บางชนิด โดนแอลกอฮอล์ก็เสียสภาพอย่างรวดเร็ว  แต่บางชนิด ทนสารละลายอินทรีย์ที่มีฤทธิ์ทำละลายสูงๆ ได้

โพลิเมอร์บางชนิด สามารถเปลียนแปลงรูปได้ ด้วยถูกออกแบบให้มีความยืดหยุ่นสูง บางชนิด มีความแข็งสูงมาก บางชนิด มีความเหนียวสูงมาก โพลิเมอร์บางชนิด ออกแบบมาให้ทนอุณหภูมิได้สูงเป็นพันองศาเซลเซียส โดยไม่เสียสภาพพลาสติก  แล้วแต่จะออกแบบ สังเคราะห์กันขึ้นมา  ตามความต้องการที่แตกต่างกัน  

ผม ไม่ได้บอกว่า โครงปืนกล๊อค  ทนต่อน้ำมันได้ทุกชนิด  ผมไม่ได้บอกว่า โครงปืนกล๊อค  สารมารถทนการกัดกร่อน ของสารเคมีได้ทุกตัว  ผมไม่ได้บอกว่า โครงปืนกล๊อค มีคุณสมบัติ ทุกประการ ที่โครงเหล็กมี  ผมไม่ได้บอกว่า ปืนกล๊อค คือปืนที่สุดยอด  ไร้เทียมทาน

ในฐานะ ที่ผม ใช้ปืนกล๊อคมานานมากพอสมควร  ยิงปืนกล๊อคมา  ไม่น้อย  พกปืนกล๊อค มาเป็นสิบปี  และในฐานะวิศวกรคนนึง

ผมเพียงแต่จะบอกว่า....... โพลิเมอร์  ที่นำมาทำโครงปืน ไม่แต่เฉพาะกล๊อค  วิศวกรผู้ผลิต จะต้องประเมินสภาวะ การใช้งานปกติ ว่าปืน จะต้องเจอกับอะไรบ้าง ขั้นต่ำ จะต้องไม่เสียสภาพ  หรือเสียหาย ในการใช้งานที่สภาวะปกติ  และต้องบวก Safety Factor ลงไป  และนำมาทดสอบ  จนมั่นใจว่า  จะสามารถใช้งานได้จริง  และทนทาน พอที่จะนำมาใช้ได้

การที่จารย์เต๋า  บอกว่า  โครงโพลิเมอร์นั้น  ห้ามใช้น้ำมันเช็ดอย่างเด็ดขาดนั้น....ไม่จริง และการที่จารย์เต๋า มาบอกว่า  พลาสติก มันไม่เป็นสนิม จะเอาน้ำมันไปเช็ดมันทำไม  มันคนละเรื่อง

ภายในโครงปืน จะบอกว่ามันไม่สกปรกนั้น  ก็ไม่จริง  จะจริง ก็เฉพาะปืนของคนที่มีปืนไว้เฉยๆ  เอาไว้อวด เอาไว้ดม  เอาไว้เช็ด พกอย่างเดียว  ไม่เคยยิง....เท่านั้น

ถ้ายิง  ยังไงมันก็สกปรก จะมาก จะน้อย ก็ต่างกัน  แต่ถ้าเอาน้ำไปล้าง  มันก็ไม่ออก (เดี๋ยวจะเลยเถิดไปเรื่องตัวทำละลายที่มีขั้ว กับไม่มีขั้วอีก Tongue) ต้องใช้สารละลายเฉพาะ ที่ออกแบบมาใช้เพื่อละลายคราบเหล่านี้ จึงจะได้ผล ถ้าเอาน้ำล้าง บางที คราบพวกนี้ นอกจากไม่ออกแล้ว ยังจะอมความชื้น จนทำให้เกิดการสะสมมากขึ้น จนส่งผลต่อการทำงานของชิ้นส่วนเคลื่อนที่ด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องการทนทานต่อสารเคมี.....ผมไม่ได้บอกว่าทนได้ทุกอย่างในโลก  ไม่ใช่เอาไปจุ่มกรดกำมะถัน  แล้วจะไม่พัง

Decomposition  Corrosion  Dilution เอาจริง มันก็ไม่เหมือนกัน การที่จารย์เต๋า เชื่ออย่างนั้น  ปฏิบัติอย่างนั้น ผมคงไม่สามารถเปลี่ยนใจจารย์เต๋าได้

แต่ที่ผมต้องพิมพ์เสียยืดยาวมานี่  เพราะไม่อยากให้ท่านที่เป็นมือใหม่จริง  เข้าใจบางอย่างผิดๆ จากการชี้นำโดยใช้ความเห็นของผมประกอบ...ก็เท่านั้นครับ

ยังเคารพรักจารย์เต๋าเสมอครับ....

ก้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:26:59 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 03:39:26 PM »

บวก 1 แต้ม ให้วิศวะกรหนุ่มผู้ยิง กล๊อก มา 6-7 หมื่นนัดครับ มีกล๊อกหลายกระบอก       (แต่ล่าสุดจะขาย กล๊อก 1 กระบอก ซื้อ เอช เค)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:17:23 PM »

+1 ครับก้อน...เยี่ยม
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:19:05 PM »

มัวแต่พิมพ์ ไม่ได้อ่่าน  พอกลับมาอ่าน สำลักเลย

ร้ายย จริงๆนะแก Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:22:44 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:32:27 PM »

+ ให้ครับ  Cheesy

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:53:22 PM »

+1 เพราะไม่ค่อยแม่นเลยต้องบวกคะแนน ให้ อิอิ   

ปล. ใช้ เบรกฟรีเชียวนะ อิอิ เจ้าเออร์ของผม แค่ WD 40 ก็หรูแล้วครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:48:34 PM »

คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:48:51 PM »

+1ตาก้อนครับ  Cheesy
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์