เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:28:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ WD40 ล้าง Glock 26 อย่างเดียวล้างทั้งกระบอกได้หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 20093 ครั้ง)
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 05:24:14 PM »

ปืนพกโครงโพลิเมอร์กระบอกแรกของโลก .................

คือ VP 70 ออกแบบและคิดค้นการนำโพลิเมอร์มาทำโครงปืนเป็นรายแรกคือ HK เยอรมันครับ.....................

ไม่ใช่Glock เป็นคนคิด...............ลอกแนวความคิดของ HK เยอรมันมา

Undecided คราบบางอย่างที่เกิดจากเขม่าดินปืนและติดอยู่กับชิ้นส่วนต่าง ๆ ต้องใช้น้ำมันจึงล้างออกได้หรือออกได้ง่ายกว่าไม่ใช้น้ำมันครับ Undecided

ผมมีปืนโครงโพลิเมอร์ 2 กระบอก ........... โครงเหล็กด้ามโพลิเมอร์กระบอกหนึ่ง

รวม 3 กระบอก

ผมไม่เคยเอาน้ำล้างหรือเช็ดชิ้นส่วนที่เป็นโพลิเมอร์เลย ................ ใช้แต่ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดเอา ทั้งพันตะเกียบแยง ทั้ง ฯลฯ .................

น้ำไม่สามารถเอาคราบเขม่าจากการยิงออกได้หมด

น้ำอาจจะตกค้างอยู่ในซอกชิ้นส่วนที่เป็นโลหะ ถ้าไม่มีเครื่องมือแบบเป่าลมแรงๆ อาจจะตกค้างและทำให้ชิ้นส่วนโลหะในโครงโพลิเมอร์เป็นสนิมได้.............

ใช้ผ้าชื้นๆน้ำมันเช็ดเอาครับ สะอาดดีด้วย........ใช้น้ำไม่เข้าท่าครับ ..............

ถ้าถอดแบบเปลือยแล้วล้างในน้ำสบู่อุ่น แล้วใช้ลมแรงๆเป่าให้เกลี้ยง ผึ่งให้แห้ง หล่อลื่นแล้วประกอบกลับ ................ตามสูตรของทหารก็ Ok

ถ้ากลัวมือเลอะน้ำมันปืน ก็ขายปืนทิ้งไปซะ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

มือใหม่หัดล้างปืนครับ

1.ได้ครับ
2.เหมือนกันครับ
3.ใช้พวก super lube หรือพวก Rem teflon หรืออีกหลายๆยี่ห้อที่ออกแบบมาไว้สำหรับหล่อลื่นครับ

ปล.ไม่ต้องห่วงว่าใช้WD40ล้างโครงปืนแล้วจะทำให้โครงปืนเสียหายครับ ห่วงว่ามันจะทำให้ลื่นมือดีกว่าครับ
สำหรับโครงปืน ล้างเขม่าภายในด้วยWD40ก็เพียงพอครับ แล้วเช็ดให้สะอาดอย่าให้น้ำมันเยิ้ม
ส่วนภายนอกโครงปืน ผ้าสะอาดเช็ดก็พอครับ

คุณเต่ามาทีไรชอบจริงๆได้ความรู้จากท่านผู้อื่นเยอะเลยค่ะ  ไหว้
ปืนพกโครงโพลิเมอร์กระบอกแรกของโลก .................

คือ VP 70 ออกแบบและคิดค้นการนำโพลิเมอร์มาทำโครงปืนเป็นรายแรกคือ HK เยอรมันครับ.....................

ไม่ใช่Glock เป็นคนคิด...............ลอกแนวความคิดของ HK เยอรมันมา

Undecided คราบบางอย่างที่เกิดจากเขม่าดินปืนและติดอยู่กับชิ้นส่วนต่าง ๆ ต้องใช้น้ำมันจึงล้างออกได้หรือออกได้ง่ายกว่าไม่ใช้น้ำมันครับ Undecided

ผมมีปืนโครงโพลิเมอร์ 2 กระบอก ........... โครงเหล็กด้ามโพลิเมอร์กระบอกหนึ่ง

รวม 3 กระบอก

ผมไม่เคยเอาน้ำล้างหรือเช็ดชิ้นส่วนที่เป็นโพลิเมอร์เลย ................ ใช้แต่ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดเอา ทั้งพันตะเกียบแยง ทั้ง ฯลฯ .................

น้ำไม่สามารถเอาคราบเขม่าจากการยิงออกได้หมด

น้ำอาจจะตกค้างอยู่ในซอกชิ้นส่วนที่เป็นโลหะ ถ้าไม่มีเครื่องมือแบบเป่าลมแรงๆ อาจจะตกค้างและทำให้ชิ้นส่วนโลหะในโครงโพลิเมอร์เป็นสนิมได้.............

ใช้ผ้าชื้นๆน้ำมันเช็ดเอาครับ สะอาดดีด้วย........ใช้น้ำไม่เข้าท่าครับ ..............

ถ้าถอดแบบเปลือยแล้วล้างในน้ำสบู่อุ่น แล้วใช้ลมแรงๆเป่าให้เกลี้ยง ผึ่งให้แห้ง หล่อลื่นแล้วประกอบกลับ ................ตามสูตรของทหารก็ Ok

ถ้ากลัวมือเลอะน้ำมันปืน ก็ขายปืนทิ้งไปซะ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ

1.จะใช้ WD40อย่างเดียว ทั้งโครงโพลิเมอร์ด้านใน +โครงโพลิเมอร์ด้านนอก + ลำกล้อง อุปกรณ์ทุกชิ้นได้หรือเปล่าครับ?
2.ซื้อ WD40 มาแต่มันมีสองแบบครับ WD40 กระป๋องสูงหรือต่ำที่ใช้ล้างปืนครับ (แต่ตอนได้ปืนมาแถม CITO)
3.น้ำมันหยอด จุดต่างๆของ Glock พี่ๆใช้น้ำมันอะไรหรือครับ

มือใหม่หัดล้างปืนครับ

1.ได้ครับ
2.เหมือนกันครับ
3.ใช้พวก super lube หรือพวก Rem teflon หรืออีกหลายๆยี่ห้อที่ออกแบบมาไว้สำหรับหล่อลื่นครับ

ปล.ไม่ต้องห่วงว่าใช้WD40ล้างโครงปืนแล้วจะทำให้โครงปืนเสียหายครับ ห่วงว่ามันจะทำให้ลื่นมือดีกว่าครับ
สำหรับโครงปืน ล้างเขม่าภายในด้วยWD40ก็เพียงพอครับ แล้วเช็ดให้สะอาดอย่าให้น้ำมันเยิ้ม
ส่วนภายนอกโครงปืน ผ้าสะอาดเช็ดก็พอครับ

คุณเต่ามาทีไรชอบจริงๆได้ความรู้จากท่านผู้อื่นเยอะเลยค่ะ  ไหว้

ฮ่า ฮ่า ฮ่า บวก 1 คะแนนครับ

บวกด้วยอีก 1 เป็น 2 ครับ  ยิ้มีเลศนัย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 05:54:30 PM »

มัวแต่พิมพ์ ไม่ได้อ่่าน  พอกลับมาอ่าน สำลักเลย

ร้ายย จริงๆนะแก Grin

หุหุหุ

+1 ทั้งสองคน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 06:19:06 PM »

ง่า เราไม่มีโพลิเมอร์ ว่าแต่ตัวทำละลายที่มีขั้ว กับไม่มีขั้ว มันคืออะไรอ่ะก้อน....  Huh

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:04:48 PM »

ก้อนคงพูดถึงการแลกเปลี่ยนelectronมั้งครับพี่ซับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:58:12 PM »

ง่า เราไม่มีโพลิเมอร์ ว่าแต่ตัวทำละลายที่มีขั้ว กับไม่มีขั้ว มันคืออะไรอ่ะก้อน....  Huh

ก้อนคงพูดถึงการแลกเปลี่ยนelectronมั้งครับพี่ซับ  Cheesy

โห.....จะบอกยังไงดีหว่า......

เอาเป็นว่า ลองนึกภาพน้ำกับน้ำมันครับ

น้ำ ละลายน้ำมันไม่ได้ แยกกัน  ไม่ละลายรวมกัน  มันจะประมาณนั้น

ตัวทำละลาย (solvent) ในโลก  จะแบ่งหลักๆเป็นสองประเภท  คือตัวทำละลายมีขั้ว  กับตัวทำละลายไม่มีขั้ว

ผมคงไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายๆกันทุกคน เพราะอาจจะต้องลากไปถึงความเข้าใจในเรื่องพันธะเคมี เรื่องของประจุ

ซึ่งคนที่เคยเรียนเคมีมา จะถูกปูพื้นมาตั้งแต่ต้น  น่าจะตั้งแต่ ม.ปลาย  แล้วก็เป็นวิชาพื้นฐานตอนเรียนปริญญาตรี แล้วก็ลงลึกไปอีก เมื่อเรียนวิชาเฉพาะ

ผมห่างการเรียนมาเกือบสิบปีแล้ว แล้วก็ทำงานสายอุตสาหกรรม  ไม่ได้เป็นอาจารย์ หรือนักวิจัย ไม่รู้จะอธิบายยังไงอ่ะพี่

แต่ถ้าลองไปถามพวกเด็กปี 4 ภาคผม ก็ไม่แน่ว่ามันจะอธิบายให้เข้าใจได้เหมือนกัน  แต่รู้ว่าเป็นยังไง

แต่เอาเป็นว่า  น้ำ คือตัวทำละลายที่มีขั้ว  เอาไว้ละลายพวกสารประกอบที่มีประจุ หรือยึดติดกันด้วยขั้วบวก และลบ เช่นพวกเกลือ ต่างๆ (อย่าถามว่าเกลือมีประจุยังไง เพราะจะลากมาอีกยาวมาก และเกลือในโลก ไม่ได้มีแต่เกลือแกง  หลายอย่างเป็นเกลือ  แต่คนทั่วไปไม่คิดว่ามันคือเกลือ เพราะความหมายของเกลือทางเคมี หมายถึงสารประกอบ ที่รวมกันโดยวิธีๆนึง.....มั๊ง)

แต่สารประกอบอินทรีย์  คือไอ้ตัวที่มีคาร์บอนประกอบ มันจะยึดกันอีกแบบ และไม่แตกตัวเป็นประจุ น้ำซึ่งอาศัยการแตกตัวเป็นประจุ ในการทำละลาย จึงละลายมันไม่ได้  เลยต้องใช้สารละลายที่ไม่มีขั้ว คือพวกสารละลายอินทรีย์เหมือนกัน  มาทำละลาย

งงเองอ่ะ  เอาเป็นว่าประมาณนี้อ่ะพี่  ถ้ายังไม่หายข้องใจ  หรืออยากรู้จริงๆ  บอกมา  จะลองค้นตำราเก่าๆมาให้อ่าน แต่ไม่แน่ใจว่าเก็บไว้หรือเปล่า  เพราะเรื่องพวกนี้เป็นพื้นฐานอ่ะ

ที่เก็บจริงๆ คือเรื่องที่เอามาทำมาหากินอยู่ตอนนี้อ่ะพี่

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
BLACK_CYCLE (อาจารย์ต้อม)
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:06:55 PM »

โพลิเมอร์ของผม สไตร์ออร์ ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์และชุดลั่นไก ถ้าผมไม่ถอดออกมาล้างอย่างสะอาด ผมจะใช้ WD40 ฉีดหยาบๆ เข้าไป ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเล้ย.......... แต่ผมจะไม่ให้โดนน้ำมันจำพวก เบนซิน และ โซล่า ครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:45:26 PM »

เสริมก้อนครับ...

สารไอออนิก(สารมีขั้ว) ไม่ละลายในตัวทำละลายไม่มีขั้ว เพราะ มีแรงดึงดูดอย่างแรงระหว่างไอออนเอง ไม่มีแรงดึงดูดระหว่างสารมีขั้วกับสารไม่มีขั้ว

สารไม่มีขั้ว ละลายในตัวทำละลายไม่มีขั้วได้ เพราะ แรงดึงดูดระหว่างโมเลกุลไม่มีขั้วเป็นแรง van der Waals (อ่อน)

ภาพประกอบการละลายของเกลือ NaCl ในน้ำครับ...
V
V
V

ปล.สงสัยท่านซับไม่ตั้งใจเรียนเคมีตอนม.๔ แน่ๆเลย...ฮา... Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:07:58 AM »

เอาให้ออกE.materialเลยคุณก้อน พี่หมอก็สนุกด้วย เพราะต้องเรียนคล้ายๆกัน  Grin
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:41:55 AM »

เอาให้ออกE.materialเลยคุณก้อน พี่หมอก็สนุกด้วย เพราะต้องเรียนคล้ายๆกัน  Grin

เค้าก็เรียนสายนี้มานะ  Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:55:24 AM »

มิน่าล่ะ  คิก คิก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:04:43 AM »

Grin ผมเรียนสาย.............เสมอครับ Grin
 Grin ตื่นไปเรียนคาบแรกไม่ค่อยจะทัน เยาะเย้ย

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:36:39 AM »

ยังดีครับพี่ใหม่แค่เข้าเรียนสาย  คิก คิก ผมซิไปอยู่โต๊ะสนุ๊กซะส่วนใหญ่  ขำก๊าก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:15:20 AM »

ยังดีครับพี่ใหม่แค่เข้าเรียนสาย  คิก คิก ผมซิไปอยู่โต๊ะสนุ๊กซะส่วนใหญ่  ขำก๊าก

โชคดีผมไม่ได้เรียนสาววิทย์ ผมเรียนสาวพาณิช..........อิอิ

D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:29:45 AM »

ยังไม่มีปืนพลาสติก มาหาความรู้ครับ ฟังดูแล้วก็เป็นความรู้เพิ่มเติมดีมากครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:32:47 AM »

โชคดีผมไม่ได้เรียนสาววิทย์ ผมเรียนสาวพาณิช..........อิอิ

เรียนที่ไหนเนี่ยพี่มีแต่สาวสาว  คิก คิก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์