เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:32:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง ear muff ค่ะ  (อ่าน 3074 ครั้ง)
supertubtib
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:17:18 PM »

มือใหม่นะคะ เพิ่งได้ปืนมายังไม่เคยยิงเลยค่ะ คิก คิก

ขอสอบถามความเห็นเพื่อนๆผู้มีประสบการณ์ค่ะว่า
1. ear muff แบบดังนี้ดีไหมคะ
    -Peltor 97010 Ultimate-10 Hearing Protector NRR 30dB
    -Peltor H10A Professional Noise Canceling Earmuff  NRR 29dB
    -Peltor 97011 Shotgunner Hearing Protector  NRR 21dB
คือถ้าดูตาม NRR อันที่ป้องกันได้เยอะที่สุดคือดีสุดใช่ไหมคะ แล้วเราควรดูจากอะไรอย่างอื่นหรือเปล่าคะ

2.พวกรุ่นแบบนี้จะแพงกว่าเยอะ มันดีกว่ายังไงคะ
    -Peltor 97039 Tactical 7S Hearing Protector
    -Peltor 97044 Tactical 6S Active Volume Hearing Protector

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบนะคะ หรือถ้ามียี่ห้ออื่นแบบอื่นก็แนะนำได้นะคะ ไหว้
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:29:14 PM »

ยี่ห้อ peltor ซื้อได้เลยครับ

เลือกสีกับแบบที่ชอบ  NRR ยิ่งมาก ยิ่งกันเสียงได้เยอะครับ

สาเหตุที่ สองรุ่นหลังแพงกว่า เพราะมีวงจรอีเลคโทรนิคส์ตัดเสียงปืน แต่ปล่อยเสียงอื่นๆให้ได้ยิน เช่นเสียงพูดคุยครับ

ส่วนสามรุ่นแรก เป็นแบบมาตรฐาน คือ ตัดเสียงหมดทุกชนิด

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
supertubtib
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:37:39 PM »

ขอบคุณมากค่ะ ขอถามอีกนิดเรื่องแว่นยิงปืนนะคะ
ว่าเลนส์ควรใช้สีอะไรคะ เห็นมีหลายสีเลยค่ะทั้งเทา เหลือง ชมพู ทองแดง
คือเท่าทีเคยรู้มาเลนส์สีเหลืองมันจะช่วยเพิ่มแสง ถ้าเราใช้เวลากลางวันมันจะไม่ทำให้ตาเสียหรือคะ
ขอบคุณมากอีกครั้งค่ะ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 06:51:20 PM »

ผมใช้ ear muff ของ 3M ก็กันได้ดีครับ เสียงครูก็ฟังชัดดี ซื้อจาก ศรภ.มา 700
ใส่ยิงตั้งแต่ .22 ยันไรเฟิล ผมว่าถ้าไม่ได้ใส่แข่งขันจริงจังไม่น่าต้องซื้อแพงนะครับ
ส่วนแว่นถ้ากลางวันผมใช้แว่นดำของ king ครับ ถ้าช่วงแสงน้อยค่อยใช้แว่นเหลือง
ยี่ห้อเดียวกันอันละ 300 กว่าบาท เคยใส่แว่นเหลืองกลางวันสมัยเรียนรบหลัก
ถอดมามึนเลยครับ เคยเห็นมีทดสอบลองยิงด้วยลูกซอง BB กับลูกกรดก็พอกันได้ครับ  เยี่ยม

เรื่อง ear muff เนี่ยเพื่อนผมคงนึงเล่าให้ฟังว่าเคยเดินคลองถมเจอของเก่าขายอยู่
คนขายบอกเป็นหูฟังสเตอริโอ ขาย 100 บาท  ตกใจหน้าซีด เพื่อนบอกว่าหูฟังอะไรทำไมไม่มีสายไฟ  งอน
60 บาทเอาไหม  คิก คิก เลยซื้อมา นี่ถ้าคนขายรู้คงเจ็บใจพิลึก   ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 06:59:07 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
supertubtib
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:49:29 PM »

พอดีเพื่อนจะกลับจากอเมริกาอ่ะค่ะ อันของ peltor นั่น 690 บาทเองค่ะ ตอนแรกไม่มั่นใจ
นี่สั่งซื้อไปแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:13:37 AM »

ขอบคุณมากค่ะ ขอถามอีกนิดเรื่องแว่นยิงปืนนะคะ
ว่าเลนส์ควรใช้สีอะไรคะ เห็นมีหลายสีเลยค่ะทั้งเทา เหลือง ชมพู ทองแดง
คือเท่าทีเคยรู้มาเลนส์สีเหลืองมันจะช่วยเพิ่มแสง ถ้าเราใช้เวลากลางวันมันจะไม่ทำให้ตาเสียหรือคะ

...เรื่องแว่นสำหรับผม ผมใช้ Rudy Project ครับ ผมจะเลือกสีที่ใส่ในสิ่งแวดล้อมในการยิงแล้วรู้สึกสบายตาที่สุดครับ สำหรับผม ผมชินกับสีเทาและเขียวมากที่สุดครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:50:39 AM »

แว่นผมใช้ของ Oakley ครับ แพงกว่า rudy นิดหน่อยแต่ใส่สบายกว่าครับ

หารุ่นที่เปลี่ยน lens ได้ ของผู้หญิงดูจากในเว็ปก็มีรุ่น radar / m frame / flak jacketและก็ half jacket ครับ

ของผมเอง จะมี lens อยู่ 3-4 อันครับ ก็มี

lens Black Iridium ไว้ใส่กันแดดจัดๆ อย่างแดดยามเที่ยงหรือบ่าย

lens G26 ไว้ใส่เวลาแดดอ่อนๆ

lens Persimmon ไว้ใส่เวลา แสงน้อย เพื่อเพิ่มแสง

และ lens clear ไว้ใส่เวลาฝนตกหรือไม่มีแดด ครับ

แค่นี้ใส่ไว้ในกระเป๋าอุปกรณ์ยิงปืนก็ใช้ได้ตลอดไม่ว่าแสงจะเป็นแบบไหนครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 11:36:42 AM »

เมื่อก่อนใช้ของ Dillon รุ่นที่ตัดเสียงปืน ดีตรงที่ไม่ต้องถอดเวลาพูดคุยกัน เวลายิงปืนใครนินทาอยู่

ข้างหลังยังได้ยินเลย แต่มันจะเริ่มหนักและเจ็บหูเมื่อใส่นานๆ

ต่อมาเปลี่ยนเป็นรุ่นเสียบหูของ 3 เอ็ม ที่เป็นยางใสๆซื้อร้านเฮียตัง มา 450 บาท ชอบรุ่นนี้มาก

แต่มันชอบตกหายเพราะไม่มีสายคล้อง

หลังสุดต้องมาใช้รุ่นราคาถูก อันละ 80 บาท สีส้มๆ ราคาถูกแต่ไม่ดีแน่ถ้าใช้ เพราะมีผลต่อหูในระยะยาว

ส่วนแว่นผมใช้ โอ๊คเล่เพราะใส่มาตั้งแต่ยิง IP ใหม่ๆ (ชอบโลโก้) เลนส์ตอนนี้ต้องใช้ เลนส์ใสอย่างเดียว

เพราะถ้าใส่เลนส์ดำเริ่มมองเป้าและดอทไม่ค่อยบาล้านส์กันแล้ว RUDY ก็ดีนะแต่มันแพง  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 11:46:41 AM โดย ko_kloy212 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์