เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:35:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยิงมือเดียวแม่นกว่า ยิง2มือครับ  (อ่าน 5012 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:59:24 PM »

วันนี้แอบไปเข้าสนามมา ปรากฎลูกซ้อม 9มม.หมด ดีที่พกไปเอง 30นัด  เลยได้ยิง

G26 นะครับ สงสัย ปกติผมไม่เคยยิงมือเดียวเลย จับ สองมือตลอด  ลักษณะการจับ

ผมถนัดขวา หัวแม่มือขวาวาง แล้วหัวแม่มือซ้ายวางเรียงไปทางด้านหน้า นิ้วชี้ซ้ายเกี่ยวหน้าโกร่งไก

ยิง2มือปกติ 10 ม. 5นัด กระจายเต็มเป้า ตั้งแต่ 5-X  บางครั้งมีหลุดต่ำ มากกว่าก็มี

พอลองยิงมือเดียว มือขวาเล็งจี้ศูนย์ตรงแล้วยิง ผล 5 นัด x = 1 9 = 4  เกาะกลุ่มดีเสียด้วย

มือซ้ายที่ไม่ถนัดก็เหมือนกัน ได้กลุ่ม กลุ่ม 9 เกาะกลุ่มดีเหมือนกัน

เลยเป็นงง ว่าเพราะอะไร  หรือเป็นเพราะจับ2มือ ผมกริ๊บแน่นเกินไป
 ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 06:23:01 PM »

ผมถนัดขวา หัวแม่มือขวาวาง แล้วหัวแม่มือซ้ายวางเรียงไปทางด้านหน้า นิ้วชี้ซ้ายเกี่ยวหน้าโกร่งไก

เพราะจับ2มือ ผมกริ๊บแน่นเกินไป

คงจะเป็นเช่นนั้นครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 06:37:45 PM »

ผมยิงมือเดียวไม่เอาอ่าวเลยครับ  เศร้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 06:46:17 PM »

ผมเป็นเหมือนกันเลยครับ แต่เป็นลูกโม่ สงสัยตัวเองอยู่ว่าจับสองมือไม่ได้ท่าที่เหมาะหรือเปล่า
หรือกำแน่นแล้วมือสั่น เรื่องของเรื่องเพิ่งหัดซ้อมมือเดียวเมื่อไม่นานนี้ เลยเพิ่งค้นพบตัวเอง คิก คิก

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:14:21 PM »

ผมเป็นเหมือนกันเลยครับ แต่เป็นลูกโม่ สงสัยตัวเองอยู่ว่าจับสองมือไม่ได้ท่าที่เหมาะหรือเปล่า
หรือกำแน่นแล้วมือสั่น เรื่องของเรื่องเพิ่งหัดซ้อมมือเดียวเมื่อไม่นานนี้ เลยเพิ่งค้นพบตัวเอง คิก คิก

ใช่ครับ ผมกริ๊บมือแล้วเกรงจนมือสั่น

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:16:06 PM »

ถ้าปืนไกไม่หนักมากเช่นพวกซิงเกิลแอคชั่นกับลูกโม่ ยิงมือเดียวสนุกครับ  หลงรัก

ฝึกยิงมือเดียวแล้วว่างๆต้องฝึกยิงมือข้างไม่ถนัดมือเดียวด้วยเพิ่มความสนุกและความพร้อมให้ชีวิตครับ ตกใจหน้าซีด

ปล.ชอบยิงปืน2มือ แต่ซื้อปืนมือเดียว ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:34:56 PM โดย เหมียวน้ำระทวย » บันทึกการเข้า

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

เก้าก่อการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ความสุขอยู่ในอากาศ และตอนนี้ผมยังหายใจอยู่

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:20:31 PM »

ชอบน้องคิมครับ
น้องผมยิงมือเดียวแม๊นน.. แม่น แต่ยิ่งสองมือไม่ค่อยเข้า
อยู่ที่การจัดระเบียบท่ายิงหรือเล่าครับ

คุณอาจเป็นปลาใหญ่ในสระเล็ก แต่..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องมีปลาตัวที่ใหญ่กว่า
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:21:14 PM »

ผมเองตอนสมัยเริ่มยิงปืนแรกๆ ก็ยิงมือเดียวครับ แต่ปืนบางกระบอกบางรุ่นนั้นหนักๆ ก็มี ผมยกไม่ค่อยไหวจึงต้องใช้มือซ้ายเข้ามา

ช่วยอีกแรง จนกลายมายิงสองมือจนเคย หลังจากนั้น ก็พยายามหัดทั้งมือเดียวและสองมือ ซึ่งใช้หลักการเหมือนๆกัน คือ นิ้วชี้ลากไกช้าๆ

จนปืนมันลั่นออกไปเอง (ใช้วิธีนี้เฉพาะตอนยิงเป้า แต่ยิงระบบต่อสู้ผมไปไวเลย) ก็ได้กลุ่มในเกณฑ์ที่ไม่ต่างกัน แต่กลุ่มออกมา

ระหว่างสองมือ กับมือเดียว  ตกใจ มันต่างกันอย่างบอกไม่ถูกเลยครับ  ยิ้มีเลศนัย  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:22:57 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:59:59 PM »

คือ การยิงสองมือ ก็ไม่ได้ต่างจากการยิงมือเดียว
เพียงแต่ เราใช้การประคอง  ดังนั้น มือข้างที่ออกแรง ก็คือ มือที่เรากำด้ามปืน
ไม่ได้ใช้มือที่เราประคอง เป็นตัวช่วยออกแรง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:22:12 PM »

cz85 ปืนหนักเหล็กทั้งดุ้น  ต้องยิงสองมือช่วยประคอง ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:17:35 PM »

วันนี้แอบไปเข้าสนามมา ปรากฎลูกซ้อม 9มม.หมด ดีที่พกไปเอง 30นัด  เลยได้ยิง

G26 นะครับ สงสัย ปกติผมไม่เคยยิงมือเดียวเลย จับ สองมือตลอด  ลักษณะการจับ

ยิง2มือปกติ 10 ม. 5นัด กระจายเต็มเป้า ตั้งแต่ 5-X  บางครั้งมีหลุดต่ำ มากกว่าก็มี

พอลองยิงมือเดียว มือขวาเล็งจี้ศูนย์ตรงแล้วยิง ผล 5 นัด x = 1 9 = 4  เกาะกลุ่มดีเสียด้วย

มือซ้ายที่ไม่ถนัดก็เหมือนกัน ได้กลุ่ม กลุ่ม 9 เกาะกลุ่มดีเหมือนกัน

เลยเป็นงง ว่าเพราะอะไร  หรือเป็นเพราะจับ2มือ ผมกริ๊บแน่นเกินไป
 ไหว้

G26 น้ำหนักไม่มาก คอนปืนด้วยมือเดียวสบายๆ
ยิงมือเดียว ควบคุมกล้ามเนื้อน้อยมัดกว่าการยิงสองมือครับ

คนส่วนใหญ่ เริ่มและติดกับการยิงสองมือ คุณแก้วเดียวจุกใช้มือเดียวคุมปืนได้.......ยินดีด้วยครับ  เยี่ยม

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:26:06 PM »

ยินดีด้วยครับ ผมก็ชอบจับ ซิก ๒๓๙ ยิงมือเดียวเช่นกัน ถนัดมากครับเพราะด้ามแบนบางกว่าตัวรุ่นพี่ๆอย่าง ๒๒๖  ๒๒๘  ๒๒๙
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:44:16 PM »

ตอนแรกที่ฝึกยิง2มือเพราะกลัวมือเดียวจะไม่แม่นครับ อิอิ

ตอนนี้ลองฝึกมือเดียว เพราะต้นธันวาจะไปฝึก SPD ของชมรมกองปราบ

มีการนับแต้มผ่านด้วย แถมใช้ลำกล้องสั้นอีก ระยะยิงตั้งแต่ 7 หลา - 30หลา กลัวได้ที่โหล่ครับ

จะพยายามฝึกมากๆครับ ทั้งมือซ้าย และขวา

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:58:12 PM »

หรือว่า..ยิงมือเดียวเหมาะกับการยิงเป้า ยิงปั้น X
ยิง 2 มือเหมาะกับการยิงต่อสู้ เป้าใหญ่ ยิงได้เร็ว ออกแรงน้อยกว่า
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:09:03 AM »

แล้วแต่ความถนัดของแต่ละบุคลมากกว่าครับ และการฝึกซ้อมก็เป็นสิ่งสำคัญมากครับ ลองยิง .45หรือ .357 บ้างซิครับว่าถ้ายิงมือเดียวจะคุมปืนได้หรือไม่แนะนำให้ลองดูครับ ยิ้มีเลศนัย

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์