เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:24:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยิงมือเดียวแม่นกว่า ยิง2มือครับ  (อ่าน 4991 ครั้ง)
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:18:05 AM »

ตอนแรกที่ฝึกยิง2มือเพราะกลัวมือเดียวจะไม่แม่นครับ อิอิ

ตอนนี้ลองฝึกมือเดียว เพราะต้นธันวาจะไปฝึก SPD ของชมรมกองปราบ

มีการนับแต้มผ่านด้วย แถมใช้ลำกล้องสั้นอีก ระยะยิงตั้งแต่ 7 หลา - 30หลา กลัวได้ที่โหล่ครับ

จะพยายามฝึกมากๆครับ ทั้งมือซ้าย และขวา

วัฒน์ เอานิ้วเกี่ยวหน้าโกร่งไก แบบสองมือน่ะ เวลานิ้วมือขวาเหนี่ยวแล้ว ปลายนิ้วชี้ขวาไปโดนนิ้วชี้ซ้ายที่
ขวางอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าโดนแม้แต่นิดเดียวก็จะทำให้ศูนย์เบี้ยวได้ครับ เมื่อก่อนพี่ก็เคย เป็น
นิ้วชี้ขวายาวไปหน่อย เหนี่ยวโดนนิ้วชี้ซ้ายที่เอาไปเกี่ยวหน้าโกร่งไก ตลอด ลองจับกริ๊บใหม่ เอานิ้วชี้ซ้าย
กำไว้ใต้โกร่งไก แล้วลองดูอีกครั้ง พี่เชื่อว่า อย่างไรซะ เหนี่ยวสองมือก็ต้อง นิ่งกว่า มือเดียวครับ
ยิ่งคน เคยชนแก้วมาบ่อย ๆ ยิงมือเดียวนี่ยิ่งสั่นแน่ ๆ (แต่วัฒน์ไม่แน่ เพราะแก้วเดียวจุก ของพี่มัน สิบแก้วจุก 555)

:-)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:25:58 AM »

ผมก็ถนัด เหนี่ยวมือเดียว และยิงเร็ว เหมือนกัน..ยิงดูกลุ่มกระสุน จะเลือกแต่เป้าหุ่นคน เท่านั้น ครับ  Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:27:35 AM »

วิณญาณ นักกีฬาปืนสั้น 50 เมตรเข้าสิงครับ :......ควรทำบุญตักบาตร อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร :005::
มาอ่านคำตอบเหมือนกันครับ ผมไม่มีความรู้ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:11:08 PM »

คุณแก้วเดียวจุกลองสังเกตดูว่า เมื่อจับสองมือนั้นตัวปืนอยู่ใกล้เราเข้ามา ทำให้ช่องศูนย์หลังดูกว้างมากเมื่อเทียบกับศูนย์หน้า เล็งได้ไม่ละเอียดครับ  พอยิงมือเดียวยืดแขนออกไป  เห็นศูนย์ชัดขึ้น  การเหนี่ยวไกไม่กระตุกกระชาก ก็จะได้กลุ่มดีขึ้นครับ

บางคนก็อธิบายว่า สองมือมันช่วยกันสั่น เลยแย่กว่ายิงมือเดียว ??

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:29:42 PM »

คุณแก้วเดียวจุกลองสังเกตดูว่า เมื่อจับสองมือนั้นตัวปืนอยู่ใกล้เราเข้ามา ทำให้ช่องศูนย์หลังดูกว้างมากเมื่อเทียบกับศูนย์หน้า เล็งได้ไม่ละเอียดครับ  พอยิงมือเดียวยืดแขนออกไป  เห็นศูนย์ชัดขึ้น  การเหนี่ยวไกไม่กระตุกกระชาก ก็จะได้กลุ่มดีขึ้นครับ

บางคนก็อธิบายว่า สองมือมันช่วยกันสั่น เลยแย่กว่ายิงมือเดียว ??

...เป็นอย่างนั้นจริงด้วยครับ เห็นภาพชัดเลย ...ขอบพระคุณอาจารย์ครับ ไหว้
ปล.ผมทำไมไม่เคยนึกถึงการฝึกยิงมือที่ไม่ถนัดบ้างละนี่ Huh  รอบหน้าคงต้องลองบ้าง
ไม่รู้ปืนจะหลุดมือขายหน้าเขาหรือเปล่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 04:07:46 PM »

...เป็นอย่างนั้นจริงด้วยครับ เห็นภาพชัดเลย ...ขอบพระคุณอาจารย์ครับ ไหว้
ปล.ผมทำไมไม่เคยนึกถึงการฝึกยิงมือที่ไม่ถนัดบ้างละนี่ Huh  รอบหน้าคงต้องลองบ้าง
ไม่รู้ปืนจะหลุดมือขายหน้าเขาหรือเปล่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

2 มือช่วยกันสั่นจริงๆครับ กส่าจะลั่นไปแต่ละนัด เมื่อย

คงต้องหัดยิงมือเดียวบ่อยๆเหมือนกันครับ  มือไม่ถนัดปืนก็ไม่หลุดครับ รับรอง
 วันที่ผมไปลอง ถือปืนมือนึง อีกมือล้วงกระเป๋าด้วยนะเออ  ดีที่ยังเช้า
ในสนามไม่มีคน มีแต่เจ้าหน้าที่สนาม1คน  กะผม1คน ไม่งั้นอายจัง อิอิ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 04:22:52 PM »

ตอนแรกที่ฝึกยิง2มือเพราะกลัวมือเดียวจะไม่แม่นครับ อิอิ

ตอนนี้ลองฝึกมือเดียว เพราะต้นธันวาจะไปฝึก SPD ของชมรมกองปราบ

มีการนับแต้มผ่านด้วย แถมใช้ลำกล้องสั้นอีก ระยะยิงตั้งแต่ 7 หลา - 30หลา กลัวได้ที่โหล่ครับ

จะพยายามฝึกมากๆครับ ทั้งมือซ้าย และขวา

วัฒน์ เอานิ้วเกี่ยวหน้าโกร่งไก แบบสองมือน่ะ เวลานิ้วมือขวาเหนี่ยวแล้ว ปลายนิ้วชี้ขวาไปโดนนิ้วชี้ซ้ายที่
ขวางอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าโดนแม้แต่นิดเดียวก็จะทำให้ศูนย์เบี้ยวได้ครับ เมื่อก่อนพี่ก็เคย เป็น
นิ้วชี้ขวายาวไปหน่อย เหนี่ยวโดนนิ้วชี้ซ้ายที่เอาไปเกี่ยวหน้าโกร่งไก ตลอด ลองจับกริ๊บใหม่ เอานิ้วชี้ซ้าย
กำไว้ใต้โกร่งไก แล้วลองดูอีกครั้ง พี่เชื่อว่า อย่างไรซะ เหนี่ยวสองมือก็ต้อง นิ่งกว่า มือเดียวครับ
ยิ่งคน เคยชนแก้วมาบ่อย ๆ ยิงมือเดียวนี่ยิ่งสั่นแน่ ๆ (แต่วัฒน์ไม่แน่ เพราะแก้วเดียวจุก ของพี่มัน สิบแก้วจุก 555)

อะแหมๆๆๆ สิบแก้วจุก กล้าพูดนะ เห็นดึกๆล่ะหายไปก่อนทุกที คริคริ 
ตอนนี้มือไม่ค่อยสั่นแล้วพี่ หยุดยกแก้วมาได้ 9 เดือนแว้ว  หยุดบุหรี่ด้วย
สุขภาพหูดีขึ้นเยอะ (เมียไม่ด่า)
   ว่าจะเปลี่ยนชื่ออยู่ จากแก้วเดียวจุกเป็นอย่างอื่น มันจะได้ไม่สะท้อนตัวตนมากนัก
อีกอย่างนิ้วผมไม่ยาวอะพี่ มันไม่มาเกี่ยวข้างซ้ายหรอก แต่เท่าที่ดูนิ้วชี้ซ้ายมันเกร็งมากเลย
น่าจะมีส่วนที่ทำให้ศูนย์หน้าวูบ ประมาณเล็งหน้าอกโดนเอว เล็กท้องโดนซิบ
   ที่จริงก็ไม่ซีเรียสหรอก ผมมันพวก  shoot for life not shoot for score
แต่ว่าจะไปอบรม spd ต้นเดือนหน้า มันมีที่2 spd#7 ค้ำคออยู่ ยอมไม่ได้ เลยต้องซ้อมหน่อย
G26 ก็เถอะ สู้นะครับ  ว่าแต่พี่อะมีห้องว่างอะเปล่า ไม่ยากนอนโรงแรมเปลืองตังค์
ขอแค่ห้องว่างกะหนังสือธรรมะ 2-3 เล่มนะครับ  จูบบบบ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:16:18 PM »

พี่ครับลองเอานิ้วที่เกี่ยวที่หน้าโกร่งไกออกก่อนดีไหม เห็นพี่บอกกลุ่มมันกินต่ำ แล้วยิงมือเดียวไม่เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:19:37 PM โดย vanrat » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:01:29 PM »

ผมยิงมือเดียว แบบดับเบิ้ล แอ็คชั่น (ปืนลูกโม่)  ไม่เอาไหนเลยครับ กระด้งเรียกพี่

หากง้างยิงซิงเกิล แอ็คชั่น ใจนิ่งๆ กลุ่มเหมือนยิงสองมือครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

samsib
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:01:48 PM »

ผมก็ยิงมือเดียวแม่นกว่า ผมรู้สึกว่าสามารถควบคุมปืนและอารมณ์ได้ดีกว่า
2 มือ
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:14:28 PM »

อะแหมๆๆๆ สิบแก้วจุก กล้าพูดนะ เห็นดึกๆล่ะหายไปก่อนทุกที คริคริ 
ตอนนี้มือไม่ค่อยสั่นแล้วพี่ หยุดยกแก้วมาได้ 9 เดือนแว้ว  หยุดบุหรี่ด้วย
สุขภาพหูดีขึ้นเยอะ (เมียไม่ด่า)
   ว่าจะเปลี่ยนชื่ออยู่ จากแก้วเดียวจุกเป็นอย่างอื่น มันจะได้ไม่สะท้อนตัวตนมากนัก
อีกอย่างนิ้วผมไม่ยาวอะพี่ มันไม่มาเกี่ยวข้างซ้ายหรอก แต่เท่าที่ดูนิ้วชี้ซ้ายมันเกร็งมากเลย
น่าจะมีส่วนที่ทำให้ศูนย์หน้าวูบ ประมาณเล็งหน้าอกโดนเอว เล็กท้องโดนซิบ
   ที่จริงก็ไม่ซีเรียสหรอก ผมมันพวก  shoot for life not shoot for score
แต่ว่าจะไปอบรม spd ต้นเดือนหน้า มันมีที่2 spd#7 ค้ำคออยู่ ยอมไม่ได้ เลยต้องซ้อมหน่อย
G26 ก็เถอะ สู้นะครับ  ว่าแต่พี่อะมีห้องว่างอะเปล่า ไม่ยากนอนโรงแรมเปลืองตังค์
ขอแค่ห้องว่างกะหนังสือธรรมะ 2-3 เล่มนะครับ  จูบบบบ

มาเลยน้อง ห้องว่างมีเยอะ จะไปนอนบ้านป๋า หนึ่ง หรือ บ้านพี่ ก็ได้ อยู่ใกล้ ๆ สนามวังกานนท์
ทั้งสองที่ครับ บริการรถรับส่ง บ้าน-สนาม ด้วย superbike 120cc ชั้นดี ด้วยครับ จะมาวันไหน
ก็บอกนะ เดี๋ยวส่งแผนที่ไปให้ ...

ปล. เลิกชนแก้วแล้วดีมาก ตัวพี่นั้นเลิกบุหรี่มาได้จะ 4 ปีแล้ว มันสุโค่ยมาก ๆ ครับ ตื่นเช้ามา ได้สูดอากาศสดชื่นจริง ๆ สักที
ส่วนงานชนแก้วนั้น นาน ๆ ที สองสามปีหนเท่านั้นเอง
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:06:52 PM »

ไหว้สวัสดีครับ  ไหว้

ท่านอาจารย์ทุกท่านครับ ผมเป็นคนสมาธิสั้นไม่สามารถเล็งปืนได้นาน ขอท่านอาจารย์ชี้แนะด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ ไหว้

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:05:26 AM »

ดีแล้วครับ  ยิงมือเดียวเท่ห์ดีครับ  ในสนามปืนผมเห็นบางคนยิงมือเดียวแล้วชอบจริงๆ  เยี่ยม
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:07:49 AM »

ผมก็ถนัด เหนี่ยวมือเดียว และยิงเร็ว เหมือนกัน..ยิงดูกลุ่มกระสุน จะเลือกแต่เป้าหุ่นคน เท่านั้น ครับ  Grin
ผมก็ชอบเป้าหุ่นคนครับคุณ Ro@d  เป้าอื่นยิงไม่ได้เรื่องเลย  ไม่รู้เพราะอะไรครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:01:27 PM »

ไหว้สวัสดีครับ  ไหว้

ท่านอาจารย์ทุกท่านครับ ผมเป็นคนสมาธิสั้นไม่สามารถเล็งปืนได้นาน ขอท่านอาจารย์ชี้แนะด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ ไหว้

ตั้งสติ ตั้งใจให้มั่นคง  ทบทวนลักษณะการจับ เล็ง เหนี่ยวไก ให้ดีก่อนยกปืนขึ้นครับ
พอยกปืนขึ้นมาเล็งแล้วเหนี่ยวไกไปเลยไม่ต้องทน "ปั้น" นานๆ  ซึ่งไม่ช่วยให้ยิงได้ดีขึ้นครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์