เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:26:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงอลูมิเนียม vs โครงพลาสติก ใครทนแรงกระสุนได้ดีกว่า  (อ่าน 9001 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:51:07 PM »

ความทนทานนี้หมายถึงทนแรงระเบิดของกระสุนล้วน ๆ ครับ(ไม่ใช่สนิม การตกกระแทก การเผาไฟ ฯลฯ) สมมุติว่าเอามายิงเทียบกันนัดต่อนัดเป็นหมื่น ๆ นัด ใครจะพังก่อนครับ ทั้งปืนสั้นกึ่งออโต vs กึ่งออโต , ปืนลูกโม่ (เช่น รูเกอร์ LCR) vs ลูกโม่..ขอเคารพทุก ๆ ความเห็น ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:05:29 PM »

Grin Sig P-226 กับ Glock19 ยิงผ่านแสนนัดทั้งคู่ครับ Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:23:19 PM »

ผมใช้โครงอัลลอย ครับ จึงขอตอบว่า ป๊าดติกทนกว่า เยาะเย้ย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:31:10 PM »

ผมใช้โครงอัลลอย ครับ จึงขอตอบว่า ป๊าดติกทนกว่า
โครงอัลลอยด์ที่ใช้มันเป็นยังไงเหรอครับ จึงได้พูดเช่นนั้น
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:33:21 PM »

ผมใช้โครงอัลลอย ครับ จึงขอตอบว่า ป๊าดติกทนกว่า
โครงอัลลอยด์ที่ใช้มันเป็นยังไงเหรอครับ จึงได้พูดเช่นนั้น
หาข้ออ้างให้ตัวเองครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:42:07 PM »

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าโครงพอลิเมอร์ทนทานกว่า สาเหตุจากการที่มันมีความเหนี่ยวและหยุ่นตัวมากกว่าอลูมินั้มอัลลอย เหมาะกับกระรับแรงแบบเฉียบพลันครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:30:26 AM »

โครงอลูมิเนียมอัลลอยทนทานกว่า  เพราะโครงโพลิเมอร์จุดรับสไลด์ทั้ง 4 บนโครงปืนอาจแตก
    ฉีกขาดได้....ครับ
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:50:52 AM »

หากไปดู วิวัฒนาการ ล้อรถยนต์
สมันแรก กะทะล้อเหล็ก ทนอึด  หนัก  ไม่สวย
ต่อมา  ล้อแมกซ์อัลลอยด์  ทน(แต่ไม่อึดมั้ง) เบา  สวย เคยเห็นรถพุงชนฟุตบาท ล้อแมกแตก ถ้าเป็นล้อกระทะเหล็กคงไม่แต่ แต่คงจะเบี้ยว
ทีนี้ หากใช้ล้อ โพลิเมอร์ ละ   เบา  สวย   เหนียว  ชนฟุตบาทไม่แตก แต่ โย้...มั้ง
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:03:10 AM »

ถ้าทนแรงกระแทก ผมว่าโพลิเมอร์น่าจะดีกว่านะครับ เพราะยืดหยุ่นดีกว่า โครงอัลลอยแข็งจริง แต่เปาะนะครับ กระแทกมากๆก็แตกได้ แต่เชื่อได้ว่ากว่าโครงปืนจะเสียหาย ชิ้นส่วนอื่นๆคงไปก่อนนะครับ
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:34:35 AM »

อย่ากังวล เพราะทนทั้งคู่ครับ 
แต่ถ้าอยากรู้จริงๆก็ต้องทดสอบโดยใช้บททดสอบอย่างเดียวกัน มาตราฐานเดียวกันก็อาจจะรู้
แต่ผมใช้โครงอัลลอย ของซิก ๒๓๙ อยู่ จึงขอเชียร์เข้าข้างตัวเองไว้ก่อนว่า ทนทานสำหรับผมครับ  ยิ้มีเลศนัย
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 11:45:01 AM »

ผมว่าพอๆกันละครับที่สำคัญอยู่ที่การใช้งาน

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:06:26 PM »

โครงอลูมิเนียมอัลลอยทนทานกว่า  เพราะโครงโพลิเมอร์จุดรับสไลด์ทั้ง 4 บนโครงปืนอาจแตก
    ฉีกขาดได้....ครับ

4 จุดไม่ได้รับแรงกระแทกนิครับ   Huh

GM   IPSC Production  ใช้กล๊อกยิงมาเป็นหมื่นนัด ยังไม่เห็น เจ้า 4 จุดนี่แตกเลย เคยเห็นแต่ slide แตก  งอน

SPSC No.057       THPSA No.A-331
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:13:43 PM »

ความทนทานนี้หมายถึงทนแรงระเบิดของกระสุนล้วน ๆ ครับ(ไม่ใช่สนิม การตกกระแทก การเผาไฟ ฯลฯ) สมมุติว่าเอามายิงเทียบกันนัดต่อนัดเป็นหมื่น ๆ นัด ใครจะพังก่อนครับ ทั้งปืนสั้นกึ่งออโต vs กึ่งออโต , ปืนลูกโม่ (เช่น รูเกอร์ LCR) vs ลูกโม่..ขอเคารพทุก ๆ ความเห็น ขอบคุณครับ
เอามายิงแข่งกัน ถ้าไม่นับพวกกลไกชิ้นเล็ก ๆ ... ผมว่า ลำกล้องปืนไปก่อน ..... Grin Grin Grin

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:51:19 PM »

หากไปดู วิวัฒนาการ ล้อรถยนต์
สมันแรก กะทะล้อเหล็ก ทนอึด  หนัก  ไม่สวย
ต่อมา  ล้อแมกซ์อัลลอยด์  ทน(แต่ไม่อึดมั้ง) เบา  สวย เคยเห็นรถพุงชนฟุตบาท ล้อแมกแตก ถ้าเป็นล้อกระทะเหล็กคงไม่แต่ แต่คงจะเบี้ยว
ทีนี้ หากใช้ล้อ โพลิเมอร์ ละ   เบา  สวย   เหนียว  ชนฟุตบาทไม่แตก แต่ โย้...มั้ง

กะทะล้อรถทหาร HUMVEE เดี๋ยวนี้เป็นโพลีเมอร์ก็มีนะครับ พวก OEG
โดนกระสุนปืนยิงแล้วยางไม่แตก วิ่งต่อได้ โดนระเบิด IDE ก็ไม่เป็นสะเก็ดอันตรายเพราะน้ำหนักเบา แค่ละลายเฉยๆครับ

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:29:50 PM »

ภาพล้อรถฮัมวี่ของท่าน Orion ผมเพิ่งเคยเห็น

ช่วงนี้โพลิเมอร์มาแรง - -"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์