เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:31:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จานท้าย กระสุน ขนาด .45  (อ่าน 2064 ครั้ง)
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:14:25 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆ สมช. ผมมีข้อสงสัยครับ 
คือ ผมไปได้ กระสุน ขนาด .45 มา  3 แบบตามรูปครับ    คือ ที่จานท้าย กระสุน เขียนไม่เหมือนกัน (เป็นกระสุนเก่าครับ)
มีพี่ที่ทำงานผม บอกว่าเป็นกระสุน ปืนกลมือยิงในปืนพกไม่ได้   และผมลองหาตามกระทู้เก่าๆ ดูแล้ว ไม่เจอ
ขอความกรุณาท่านผู้รู้ครับ ว่ามันเป็นกระสุนปืนพก รึปืนกลมือตามที่เขาว่า   ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ปืนเถื่อน
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 01:30:28 AM »

ใจเย็นรอคำตอบก่อนนะครับ เดี๋ยวเพื่อนสมาชิกที่ทราบคงมาบอก ผมก็จะนั่งรอฟังด้วยคน
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 01:40:57 AM »

http://cartridgecollectors.org/headstampcodes.htm

บางโพ 5
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 01:46:36 AM »

นัดแรก WCC 72
ผลิตโดย WCC = Western Cartridge Company (Olin), East Alton, IL   
72 เป็นปีที่ผลิต

นัดที่ 2 W-W
W-W = Winchester-Western (Olin), East Alton, IL

นัดที่ 3 60A  45  69

60A = 60th Arsenal, Kao Hsiung, Taiwan, Nationalist China   45 น่าจะหมายถึงขนาด  69 คือ ปีที่ผลิต ครับ

บางโพ 5
pui99
Full Member

คะแนน 17

บ้าว่ะ แก่แต่หล่อฉิบ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:30:07 AM »

ก็ยังงัย ถ้าไมมั่นใจอย่าลองของครับ
แต่ ถ้าเป็บผม ก้ต้องรู้......
เคยได้ยินผู้ใหญ่เขาพูดว่า.357 ยิงรางรถไฟขาด .45 แรงทะลวงน้อย .22 คมมาก
ทั้งนี้อยู่ที่การเรียนรู้ และประสพการณ์ครับ
ผมเอง Deleat

ถ้าเราปรับตัวเข้ากับปืนของเราแล้ว
เราจะรู้ว่าปืนของเราเป็นปืนที่ดีที่สุด
pui99
Full Member

คะแนน 17

บ้าว่ะ แก่แต่หล่อฉิบ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:54:01 AM »

ขอต่อ มิใช่ผู้กอง
ผมเองเรียนรู้ครับ จากในเวบ และลองเอง
เคยได้รับ ทัดทาน การลองของจากผู้ใหญ่แถวบ้าน ห้าม
9มม.ตอกห้วออกมาแล้วกลับด้านเป็น Weddcuter ยิงในCZ85มองเป้าง่ายกระสุนไม่ติด สนุกออก
เคยเอาดินขับมันทเททิ้งไป เอา ดิน  จากประทัดมาใส่กระสุนลองยิงดู(ห่วย อ่อนมาก) สันดาปไม่ได้ ลองมาหมดแล้วครับ
ทำหัวกระสุน ซิลิโคน เรซิ่น ไม่ได้ผล ทำหัวฝังเหล็กคาร์ไบดน์(ถามพี่นัฐ ดู)ไปยิงจริงๆ ไม่ได้ราว
บางอย่าง เราศึกษาเอง บางอย่าง เวบช่วยได้ แต่ดรครับ ที่เรามีสังคม
ก็ นำนิดๆๆๆๆ ว่า กระสุนเก่า จะเป็นปัญหากับปืนเราได้ครับ น่ากลัวมากๆๆๆที่สุด Delasy Time มิค่อยพูดกัน
มันอาจเสือ่ม แรงมัน อ่อน  หน่วงๆๆๆๆๆๆๆๆก็ได้ครับ
แต่ปืนรุ่นใหม่ๆเขาพัฒนามามาก รับได้แรงๆ น้อง คิมอีคลิบ ของผมเคยมี รับใช้ ความรุนแรงผมมามากไม่เคยสะท้านครับ
ให้ผมตีความ คือยิงได้แต่ปืนท่าน จะทรุดเร็ว เพราะ รีคอลย์มันแรงสำหรับFulll Auto
แต่ในรูป ผมดู มันทหารน๊ะ อย่างผู้กองแหละ
ผมว่านัด2นัดไม่เท่าไรถ้าอยากรู้ ความแรงของทหาร จีน

ถ้าเราปรับตัวเข้ากับปืนของเราแล้ว
เราจะรู้ว่าปืนของเราเป็นปืนที่ดีที่สุด
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:03:23 AM »

ครับ ขอขอบคุณทุกความรู้ครับ  ผมก็ไม่กล้ายิงในปืนพกครับ   ที่เอามาโพสถามก็เพื่อความกระจ่างครับ  ยอมรับว่า ไม่เคยใช้ แบบนี้ครับ 
แค่อยากรู้ว่ามันเป็นกระสุนที่ใช้ยิงในปืนพก   หรือ ปืนกลมือ เท่านั้นเองครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 11:42:47 AM »

รุ่นนี้เคยใช้ยิงอยู่ครับหลายปีก่อนช่วงลูกกระสุนขาดตลาดครับดังปุ๊ด ตกออกมาจากลำกล้องนิดเดียว

joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:00:47 PM »

รุ่นนี้เคยใช้ยิงอยู่ครับหลายปีก่อนช่วงลูกกระสุนขาดตลาดครับดังปุ๊ด ตกออกมาจากลำกล้องนิดเดียว

สรุปคือ ลูกปืนท่าน เสื่อมสภาพใช่ไหมครับ 
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:35:54 PM »

ถ้าเป็นผมนัดต่อไปคงไม่กล้ายิง  กลัวคาในลำกล้องครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:01:32 PM »

ถ้าเป็นผมนัดต่อไปคงไม่กล้ายิง  กลัวคาในลำกล้องครับ  ไหว้

ครับ ยังไม่กล้ายิงเช่นกัน   แต่ต้องรู้ให้ได้ก่อน ว่ามันลูกปืนพก หรือปืนกลมือ กันแน่  เผื่อ ว่าไปเจออีก จะได้ ไม่ใช้ หรือแนะนำผู้ไม่รู้ต่อไปครับ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์