เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:33:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องระยะเวลากับจำนวนครั้งในการล้างปืนโพลิเมอร์หน่อยครับ...  (อ่าน 1539 ครั้ง)
charkkrit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:10:19 PM »

g26 เรายิงเดือนละครั้ง แต่ 2-3 เดือนเราล้างทีนึง เป็นไรมั้ยครับ หรือ หรือต้องล้างทุกครังที่ยิงครับ เพราะบางครั้งยิงเสร็จก็รีบไปธุระต่ออะครับ เลยไม่มีเวลาให้ เค้าล้างให้..เพราะไม่ได้ล้างเองครับ เบื่อเล็บดำ บู่

ปืน..หนะยิงไม่ค่อยแม่นหรอกครับ แต่กล้าที่จะลั่นไกและ ชินกับมันก็พอ..
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:20:32 PM »

ยิงแล้วล้างเลยครับ
kars
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:45:09 PM »

ล้าง+หล่อลื่นปืนทุกครั้งที่ยิงครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:10:50 PM »

ควรล้างหลังยิงทุกครั้งครับ

แต่ถ้าไม่สะดวก ผมเห็นว่า อย่างน้อยควรถอดออกมาใช้ผ้าเช็ดคราบเขม่าครับ เพื่อลดโอกาสที่เศษสิ่งสกปรกจะเป็นจุดรวมฝุ่น และดูดความชื้นครับ

Grin

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:51:49 PM »

เสร็จแล้วต้องล้างทันทีครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 04:30:36 PM »

ผมล้างเมื่อคืนหลังจากทิ้งไว้ 1 วัน เล็บไม่ดำครับ เพราะตัดสั้น

เห็นว่าควรล้างทุกครั้งเช่นกันครับ

G26 ผมเคยขัดลำ เนื่องจากเก็บไว้ 3เดือน  ตอนนำไปยิงไม่ได้หล่อลื่นใหม่
ยิงลูกซ้อม 100 นัด รวด  เขม่าเยอะมาก + กับปืนแห้ง เนื่องจากไม่ได้หล่อลื่นป้อนลูกไม่สุดนัดใกล้ๆ100

จึงคิดว่า ถึงไม่ล้างละเอียด ก็ควรถอดมาเช็ดคราบเขม่าออกบ้างครับ อย่างพี่ๆว่า

ไม่งั้น ถึงเวลาใช้จริงๆ อาจจะขัดลำแบบที่ผมเจอ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:34:53 PM »

การล้างปืนเอง เป็นสิ่งที่ดีนะครับ จะได้ตรวจดูความผิดปรกติของปืนเราด้วย ยิงแล้วควรล้างทันที หรือทิ้งไว้ก็ไม่ควรนานเกิน เพราะเขม่าดินปืนจะดูดความชื้น อาจทำให้เกิดสนิมในลำกล้องได้ ซื้อเขามาแล้วก็เอาใจใส่เขาหน่อยครับ ทีอย่างอื่นยิงเสร็จรีบล้างเชียว
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:15:41 AM »

ให้เจ้าหน้าที่ในสนามล้างให้สะดวกที่สุดครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:40:06 AM »

ควรล้างทุกครั้งหลังยิงเร็จครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:06:44 PM »

g26 เรายิงเดือนละครั้ง แต่ 2-3 เดือนเราล้างทีนึง เป็นไรมั้ยครับ หรือ หรือต้องล้างทุกครังที่ยิงครับ เพราะบางครั้งยิงเสร็จก็รีบไปธุระต่ออะครับ เลยไม่มีเวลาให้ เค้าล้างให้..เพราะไม่ได้ล้างเองครับ เบื่อเล็บดำ บู่

เยี่ยมแต่ก่อนใช้กล๊อก19ครับ เยี่ยมพอยิงซัก2กล่องก็ถอดลำกล้องออกมาล้างซักครั้งนึงครับ  คิก คิกส่วนเรื่องเล็บดำไม่ค่อยกลัวครับ คิก คิก   ไหว้กลัวแต่จะไม่ได้ถอดประกอบปืนของตัวเองครับลองล้างเองดูครับมีความสุขดีครับ ไหว้
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:59:24 PM »

ล้างทุกครั้งซิครับ ล้างปืนกล็อกง่าย ใช้เวลานิดเดียว ไม่ดูแลปืน เดี๋ยวเวลาจำเป็นต้องใช้ ปืนจะไม่ดูแลเรานะครับ กิ๊วก๊าว

SPD # 17 silver
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:20:43 PM »

ส่วนที่เป็นพลาสติก ถ้าขี้เกียจ หรือไม่เวลาจริงๆ ไม่ต้องทำอะไรมันเลย ยิงอย่างเดียว ไม่ต้องล้างเลยก็ได้
ส่วนที่เป็นเหล็ก โลหะทั้งหมด อย่าไว้ใจ บางครั้ง คราบน้ำมันยังเคลือบๆ อยู่ ไม่ล้างหลายๆวันก็ไม่เป็นไร
แต่เกิดตอนน้ำ คราบน้ำมัน เกิดหายไป เพราะสารเคมีบางตัว ที่ท่านเผอิญ นำปืนไปสัมผัส
หากคราบน้ำมันหายไป เหล็กแท้ๆ ต้องสัมผัสกับอ๊อกซิเจนในอากาศ ทีนี้แหละครับ อัตราเสี่ยงของการเกิดสนิมก็เริ่มขึ้น  ถ้าจุดนั้น ยังมีรมดำของปืนอยู่ดี ก็โอเค โอกาสขึ้นสนิมก็ช้าหน่อย  แต่ถ้าจุดนั้น เกิดถูกขัดสี จนขาววอก เช่น ปลายสไลด์ด้านหน้า ชักเข้าชักออก จนปลายใส เห็นเนื้อเหล็ก จุดนี้แหละ ถ้าไม่ล้าง ไม่เคลือบน้ำมันบางๆไว้ ไม่ว่าจะปืนพระเจ้าจากไหนก็ตาม ก็เป็นเหล็ก ก็มีโอกาสเป็นสนิมทั้งนั้น

สรุป ตรงไหนโพลิเมอร์ ไม่ต้องล้างตลอดชีวิตไปเลย 
สรุป ตรงไหนเป็นเหล็ก ยิงเสร็จ ต้องหาเวลาล้าง ไม่งั้น แม้ปืนวิเศษ อย่างไรก็ตาม หากยังเป็นเหล็ก ก็ต้องคู่กับสนิมวันยังคำ ถ้าไม่เช็ดทำกความสะอาด
หน้า: [1]
  พิมพ์