เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:28:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเลือกซื้อปืนควรเลือกยี่ห้อหรือตัวปืน  (อ่าน 2567 ครั้ง)
arnon22
เข้ามาเพื่อเรียนรู้
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:19:16 PM »

ผมอยากได้ความคิดเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆและผู้รู้ว่าถ้าเราจะซื้อปืนสักกระบอกควรอย่างไรระหว่างคุณภาพตัวปืนหรือยี่ห้อดังๆเช่นปืนยี่ห้อดังๆกับยี่ห้อรองลงมาใช้วัสดุเหมือนกันปฏิบัติการดีราบรืนไม่ติดขัดคงทนแข็งแรงพอกันแต่ราคาถูกกว่ากันหลายบาทเราควรเลือกอะไร(ปืนยี่ห้อดังขายต่อง่ายได้ราคา)

ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบแต่ก็ยังชอบในสิ่งที่ทำ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:20:06 PM »

เลือกตัวปืนครับ
para p18.9
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:31:24 PM »

เลือกที่ตัวปืนครับ อย่างเช่น โครงโพลีเมอร์หรือว่าเป็นเหล็ก ที่ดีที่สุดปืนที่เราชอบมากที่สุด
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:41:51 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ก็เหมือนจะตอบตัวเองไปแล้วนะ!  Huh (ปืนยี่ห้อดังขายต่อง่ายได้ราคา) ตกใจ Huh

คิก คิกโดยส่วนตัวไม่ยึดติดยี่ห้อครับ เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:54:25 PM »

สวัสดีครับ ผมว่าใจคนเราไม่เหมือนกันอยู่ที่ว่าเราชอบแบบไหน เพราะเวลาเราซื้อมาแล้วมันก็เป็นของเรา บางทีปืนยี่ห้อไม่ดังกลุ่มกระสุนยังสวยกว่าปืนที่ยี่ห้อดังๆเลยครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:06:21 PM »

...ผมเลือกตัวปืน ระบบ safety รวมถึงระบบการทำงานของปืนก่อนครับ ส่วนยี่ห้อเป็นองค์ประกอบทีหลังครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:10:13 AM »

เลือกขนาด - ยี่ห้อ - รุ่น ครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:21:04 AM »

..พิจารณาประกอบกันทั้ง ...
..ยี่ห้อ+ตัวปืน+คุณภาพ+อะไหล่+ราคา+ร้านขาย..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:35:58 AM »

ผมเลือกยี่ห้อ + ตัวปืน  เพราะปืนที่คนนิยมใช้มากๆ ต้องผ่านการพิจารณา มานาน
   ต้องลองผิดลองถูก  หลายขั้นตอน  จะได้ไม่เสียใจภายหลัง.....ครับ Grin Grin Grin
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:42:22 AM »

ทั้งสองอย่างครับ แต่เลือกตัวปืนเป็นหลักก่อน ถ้าเงินพอก็จะเลือกยี่ห้อตามมา (ยี่ห้อยอดฮิต หมายถึง การซ่อมบำรุง อะหลั่ย ของแต่งเพิ่ม หาง่ายกว่าครับ)
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:19:32 AM »

สำหรับผมก่อนตัดสินใจซื้อ....
1. เลือกวัถตุประสงค์ ของการใช้งาน และแบบ (ออโต หรือ ลูกโม่)
2. เลือกขนาดก่อนว่าเราสามารถขอขนาดอะไรได้......9 มม. .45
3. เลือกวัสดุว่าจะเอาอะไร เช่น เหล็ก โพลิเมอร์ หรือ อัลลอย......
4. เลือกรูปทรง ของตัวที่เราคิดไว้ (เลือกหลายๆแบบ)
5. ลองติดต่อพรรคพวกที่ใช้หรือมีปืนแบบที่เราคิดไว้....แล้วขอจับดู...
6. เลือกยี่ห้อ
7. มาดูข้อดี ข้อเสียของแต่ละยี่ห้อ
8. ดำเนินการซื้อ
ปล.บางข้ออาจจะสลับกันได้ครับ...... ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:38:45 AM »

ถ้าเป็นผม ผมต้องใช้งานเอง ต้องเลือกเองครับ เพราะก่อนซื้อปืนกระบอกแรก ต้องทำการบ้านมาพอสมควร
คงไม่มีใครที่อยู่ดีๆแล้วเกิดมีอะไรดลใจให้เดินเข้าร้านปืนเป็นแน่ ผมต้องเลือกในรูปแบบที่ตัวเองชอบ และยี่ห้อที่
เป็นที่รู้จัก และพยายามหลีกเลี่ยงยี่ห้อที่เคยมีปัญหา หรือปืนรูปร่างเดียวกันแต่มีหลายๆยี่ห้อที่ไม่เคยมีในสารบบ
หรือหลายเกรด ที่ราคาแตกต่างจากท้องตลาดทั่วไป
      และที่สำคัญ เวลาเอ่ยขึ้นมา คนต้องรู้จักว่ามันคือยี่ห้อปืน ไม่ใช่นึกถึงหรือคิดว่ามันเป็นยาแก้ปวด

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:59:03 AM »

ปืนแบบไหนก็ได้ ยี่ห้อไหนก็ได้ ที่เราชอบ และอยู่ในงบ... ครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:12:43 PM »

ถ้าซื้อมาขายก็เลือกยี่ห้อ

ซื้อมาใช้งานดูระบบวัสดุวัตถุประสงค์ และขนาด ประกอบกัน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

arnon22
เข้ามาเพื่อเรียนรู้
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:42:57 PM »

ผมมีแอสตร้าลูกโม่22แม็กนั่มทะเบียนปี11โอนมาจากตาเก็บไว้7ปีโดยไม่แตะต้องพอตาให้ปืนใช้ไม่ได้ให้ช่างหลังวังซ่อมโดยถอดมาขัดสนิมเสียไป500บาทใช้ได้ดีช่างบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่คอยเล่นกันแต่กระบอกนี้งานไม่แพ้สมิทผมคิดว่าถ้าจะมีกระบอกเดียวเลือกคุณภาพดีกว่า

ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบแต่ก็ยังชอบในสิ่งที่ทำ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์