เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 07:22:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคิดเตือนใจชาวปืน  (อ่าน 4329 ครั้ง)
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:57:43 AM »

"ปืนเหมือนรถดับเพลิง มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มี"
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:00:17 AM »

"ปืนเหมือนรถดับเพลิง มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มี"

โดนเลยครับประโยคนี้ เยี่ยม

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:11:37 AM »

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับปืน แต่ก็ให้ข้อคิดที่ดีๆได้เหมือนกัน เรื่องมีอยู่ว่า..สุภาพสตรีสาวสวยท่านหนึ่งขับรถเก๋งแซงรถสิบล้อ-พ่วง แต่ดันมีรถสวนทางมาและถนนนั้นเป็นถนนเลนสวนทางกัน รถสิบล้อพ่วงไม่ยอมเบรคให้ทาง ดังนั้นคนสวยที่ขับรถเก๋งจึงหักหลบรถคันหน้าเลยโดนรถสิบล้อพ่วงเสียบเข้าอย่างที่เห็น ดูจากรูปเองละกันนะครับ ขอให้ดูไว้เป็นอุทธาหรณ์ด้วย สำหรับท่านที่เดินทางด้วยรถยนต์ตัวเองบ่อยๆใช้ชีวิตอยู่กับรถและถนนทั้งกลางวันและกลางคืนก็อย่าขับรถเร็วและอย่าแซงในลักษณะนี้ ผมรู้ว่าคุณเก่งแต่ก็อย่าประมาท!!มันไม่คุ้มหากเกิดอะไรขึ้น.. เศร้า อ๋อย ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:33:14 AM »

นับถือลุงธำรง ลุงโร๊ด ลุงสมชาย (ฮา ไม่ยั้ง) น้าต๊อก และหลายๆท่านเสมอครับ  ...... แฟนคลับของแท้ (ไม่ใช่ พาชี)

ขอบคุณครับ... เย้
tommy59
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:41:08 AM »

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับปืน แต่ก็ให้ข้อคิดที่ดีๆได้เหมือนกัน เรื่องมีอยู่ว่า..สุภาพสตรีสาวสวยท่านหนึ่งขับรถเก๋งแซงรถสิบล้อ-พ่วง แต่ดันมีรถสวนทางมาและถนนนั้นเป็นถนนเลนสวนทางกัน รถสิบล้อพ่วงไม่ยอมเบรคให้ทาง ดังนั้นคนสวยที่ขับรถเก๋งจึงหักหลบรถคันหน้าเลยโดนรถสิบล้อพ่วงเสียบเข้าอย่างที่เห็น ดูจากรูปเองละกันนะครับ ขอให้ดูไว้เป็นอุทธาหรณ์ด้วย สำหรับท่านที่เดินทางด้วยรถยนต์ตัวเองบ่อยๆใช้ชีวิตอยู่กับรถและถนนทั้งกลางวันและกลางคืนก็อย่าขับรถเร็วและอย่าแซงในลักษณะนี้ ผมรู้ว่าคุณเก่งแต่ก็อย่าประมาท!!มันไม่คุ้มหากเกิดอะไรขึ้น.. เศร้า อ๋อย ไหว้

ผมกลับมองว่า คนขับรถเก๋งไม่โปรพอ แซงกระชั้นชิด พยายามแซงแล้วไม่พ้น กะระยะไม่ถูก แล้วยังดิ้นรนจะแซง พอไม่พ้นก็มาหวังพึ่งพิงสิบล้อ สิบล้อเลยซวยไป
k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:48:17 PM »

ได้ข้อคิด อีก 1
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:55:28 PM »

ผมกลับมองว่า คนขับรถเก๋งไม่โปรพอ แซงกระชั้นชิด พยายามแซงแล้วไม่พ้น กะระยะไม่ถูก แล้วยังดิ้นรนจะแซง พอไม่พ้นก็มาหวังพึ่งพิงสิบล้อ สิบล้อเลยซวยไป

มองได้หลายอย่างครับ หรืออาจเป็นได้ว่าสิบล้อเร่งเครื่องแข่ง จนรถเก๋งกลับเข้าเลนข้างซ้ายไม่ได้ ก็เป็นได้ครับ...

นี่ถ้าญาติผู้เสียชีวิตเป็นคนตามเอาเรื่องเอาราว คนขับสิบล้อคงพิการครับ(ไม่ให้ถึงตายเพราะไม่สาแก่ใจ)... คือคนทั่วไปหากรู้ตัวว่ามีรถกำลังเร่งแซงอยู่ข้างขวาแล้วเร่งทำท่าไม่พ้น เขาก็ชลอรถให้เข้าซ้ายกันทั้งนั้นแหละครับ...

แต่สิบล้อคันที่ว่านี่คงถือดีว่าเป็นฝ่ายถูก และไม่ใช่เจ้าของรถยนต์คันที่ตนเองขับอยู่ เลยไม่ชลอความเร็วให้ทาง... กะว่าส่งของช้าหรือเปลืองค่าซ่อมรถก็เป็นเรื่องของเถ้าแก่กับคนจ้างให้ส่งของ ไม่เกี่ยวกับกรู...

พวกคนขับสิบล้อนี่ตามตัวง่าย เจอตัวก็เล่นงานง่าย เพราะคอยระวังแต่เรื่องบู๊ ตีรันฟันแทง... แต่อาหารการกินไม่ระวัง เจอฟูราดานผสมเหล้าให้กิน ก็มึนหัวนึกว่าเหล้าแก้วนี้แรงจริงหนอ เรื่องต่อจากนั้นก็แล้วแต่ว่าคนตามล่าจะใจบาปจองเวรเอาคืนแค่ไหน?...
smitxx2005'รักในหลวง'
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 02:50:22 PM »

มองได้หลายอย่างครับ หรืออาจเป็นได้ว่าสิบล้อเร่งเครื่องแข่ง จนรถเก๋งกลับเข้าเลนข้างซ้ายไม่ได้ ก็เป็นได้ครับ...
แต่สิบล้อคันที่ว่านี่คงถือดีว่าเป็นฝ่ายถูก และไม่ใช่เจ้าของรถยนต์คันที่ตนเองขับอยู่ เลยไม่ชลอความเร็วให้ทาง... กะว่าส่งของช้าหรือเปลืองค่าซ่อมรถก็เป็นเรื่องของเถ้าแก่กับคนจ้างให้ส่งของ ไม่เกี่ยวกับกรู...

ประมาณนั้นเลยครับเหตุการนี้เกิดช่วงกลางๆปีนี้ ถ.สุขุมวิทย์สายเก่า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:07:51 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ ไหว้

มองจากสภาพศพ สาเหตุการตายพอทราบไหมครับ คอหักหรืออย่างไรครับ
แต่ที่เห็นคนขับน่าจะไม่คาดเข็มขัดนิรภัย  Smiley
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:12:37 PM »

คน(ขับรถ)บนถนน น่ากลัวกว่าคนมีปืน  ตกใจ
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:42:27 PM »

"คนยิงเพื่อป้องกันทรัพย์ มักต้องเสียทรัพย์มากกว่าทรัพย์ที่จะป้องกัน"
มันก็คงไม่ทุกกรณีนะครับ บางที่ลูกปืนที่เรายิงออกไป อาจจะมีค่ามากกว่าสิ่งที่จะเป็นโทษที่จะตามมาที่หลัง
มันมีประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อมแล้วแต่เราจะคิดได้
หากมีคนขึ้นบ้านเราในยามค่ำคืน เราก็จำเป็นต้องยิงเพื่อป้องกันทรัพย์ ลองคิดดูหากไม่ยิงจะเกิดอะไรขึ้น
ถ้าคิดจะยิง ต้องยิงให้ตาย เพราะคนตายพูดไม่ได้ จะสังเกตุได้ว่า กระบวนการยุติธรรม ต้องใช้หลักฐานและพยาน
หากไม่มีสองสิ่งนี้ ยังไงก็หลุดครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
@Ten
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:48:21 PM »

ส่วนใหญ่เจอประจำพวกรถใหญ่ๆ สิบล้อ รถพ่วง พวกนี้บางทีแซงแล้วเร่งแข่งไม่ให้แซงก็มีนะครับ

รวมลิงค์สำหรับดาวน์โหลด แคตตาล็อก ปืนและกระสุน 2010
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78882.0
aecom
Newbie
*

คะแนน 12

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:54:32 PM »

ตามลายเซนต์เลยครับ

ปืนดีไว้ใจได้มากกว่าเพื่อนรักสิบคน จงดูแลมันแล้วมันจะดูแลเรา

-------------------------------------------------------------------------------
ปืนดีไว้ใจได้มากกว่าเพื่อนรักสิบคน
-------------------------------------------------------------------------------
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 04:08:45 PM »

"คนยิงเพื่อป้องกันทรัพย์ มักต้องเสียทรัพย์มากกว่าทรัพย์ที่จะป้องกัน"
มันก็คงไม่ทุกกรณีนะครับ บางที่ลูกปืนที่เรายิงออกไป อาจจะมีค่ามากกว่าสิ่งที่จะเป็นโทษที่จะตามมาที่หลัง
มันมีประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อมแล้วแต่เราจะคิดได้
หากมีคนขึ้นบ้านเราในยามค่ำคืน เราก็จำเป็นต้องยิงเพื่อป้องกันทรัพย์ ลองคิดดูหากไม่ยิงจะเกิดอะไรขึ้น
ถ้าคิดจะยิง ต้องยิงให้ตาย เพราะคนตายพูดไม่ได้ จะสังเกตุได้ว่า กระบวนการยุติธรรม ต้องใช้หลักฐานและพยาน
หากไม่มีสองสิ่งนี้ ยังไงก็หลุดครับ

เห็นด้วยว่าไม่ทุกกรณีครับ แต่ถ้ามีใครมาโดนยิงตายอยู่ในบ้านเรา เรื่องราวต่อๆไปคงไม่ใช่เรื่องสนุก  Grin

ลายเซ็นคุณGaBueNamKoy เนื้อความแปลกดีครับ  Smiley
คุกตารางสร้างไว้อย่างแน่นหนา    ใช้ขังหมูขังหมาก็หาไม่
ติดคุกนิดติดคุกหน่อยทำน้อยใจ     เกิดเป็นชายได้ล่ามโซ่มันโก้ดี

pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:07:32 PM »

พี่ธำรงและพี่โร้ด มีอะไรเตือนใจเสมอ

ผมขอฝากข้อคิดอย่างนึงครับ:   Free sex always costs more

เจ้านายเก่าผมบอก  Grin

Free sex always costs more    .....buy a condom at least.

Come on baby !  I'm HIV

เย้าเล่นนะครับ หากล่วงเกินขออภัยด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:09:12 PM โดย pongsirin » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์