เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:40:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จะโดนจับมั้ยครับ  (อ่าน 7425 ครั้ง)
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:11:35 PM »

สมมุติว่า

ถ้าผมขับรถกลับบ้านและระหว่างทางกลับ ผมได้จอดรถลงไปซื้อบุหรี่ บังเอิญไปเจอเหตุ นาย ก. กับ นาย ข. กำลังทะเลาะกัน
จากนั้นผมเห็น นาย ก.ใช้มีดแทง นาย ข.จนล้มลง ขณะนั้นในที่เกิดเหตุและบริเวณใกล้เคียง ไม่มี จนท.ตำรวจอยู่เลย 
ผมจึงโทรแจ้งตำรวจทันที แต่เมื่อ นาย ก.เห็นผมโทรแจ้งตำรวจจึงวิ่งตรงมาหาผม โดยที่ในมือยังถือมีด ที่ใช้แทงนาย ข.อยู่
ในกรณีนี้ ผมจึงตัดสินใจวิ่งไปที่รถแล้วหยิบปืนในรถ มายิงใส่ นาย ก. ผมจะมีความผิดมั้ยครับ

เหตุผลที่ผมมีปืนในรถเพราะเพิ่งกลับมาจากสนามยิงปืน
ระยะห่างของ นาย ก.กับผม ประมาณ 15 เมตร และร้านที่ผมซื้อของห่างจากรถ ประมาณ 5 เมตร
และที่สำคัญผมไม่ได้เป็นตำรวจนะครับ

รบกวนสอบถามเพื่อให้หายสงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:22:33 PM »

Undecided เบื้องต้นคือโดนจับแน่นอนครับ แล้วค่อยไปสู้คดีว่าเป็นการป้องกันตัวโดยชอบหรือไม่ภายหลัง Undecided

smitxx2005'รักในหลวง'
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:29:43 PM »

ประเด็นน่าสนใจรอความรู้ต่อครับ
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:34:27 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ตกใจประเด็นใก้ลตัวมากขอตามมาฟังครับ เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:39:18 PM »

ไม่รอให้เขาทิ้งมีดแล้ววิ่งหนีก่อนล่ะครับ(เห็นปืน) มีความผิดหรือไม่แต่โดนจับแน่นอน เกินกว่าเหตุหรือไม่เกินอยู่ที่ศาลจะพิจารณาครับ
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:53:46 PM »

ทุกอย่างอยู่ที่ ศาลท่านจะพิจารณาครับ ทนายดีไม่มีปัญหาครับ
แต่โดนจับไปสอบส่วนแน่นอนครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:03:08 PM »

สมมุติว่า

ถ้าผมขับรถกลับบ้านและระหว่างทางกลับ ผมได้จอดรถลงไปซื้อบุหรี่ บังเอิญไปเจอเหตุ นาย ก. กับ นาย ข. กำลังทะเลาะกัน
จากนั้นผมเห็น นาย ก.ใช้มีดแทง นาย ข.จนล้มลง ขณะนั้นในที่เกิดเหตุและบริเวณใกล้เคียง ไม่มี จนท.ตำรวจอยู่เลย 
ผมจึงโทรแจ้งตำรวจทันที แต่เมื่อ นาย ก.เห็นผมโทรแจ้งตำรวจจึงวิ่งตรงมาหาผม โดยที่ในมือยังถือมีด ที่ใช้แทงนาย ข.อยู่
ในกรณีนี้ ผมจึงตัดสินใจวิ่งไปที่รถแล้วหยิบปืนในรถ มายิงใส่ นาย ก. ผมจะมีความผิดมั้ยครับ

เหตุผลที่ผมมีปืนในรถเพราะเพิ่งกลับมาจากสนามยิงปืน
ระยะห่างของ นาย ก.กับผม ประมาณ 15 เมตร และร้านที่ผมซื้อของห่างจากรถ ประมาณ 5 เมตร
และที่สำคัญผมไม่ได้เป็นตำรวจนะครับ

รบกวนสอบถามเพื่อให้หายสงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ตามกฎหมายคุณต้องถูกแทงก่อนครับ  ถึงยิงได้โดยไม่ผิด  โดนชก 

แต่ก็ต้องดูระยะด้วยว่าคนที่จะมาแทงเราอยู่ห่างเท่าไหร่ 

ถ้าหลักความเป็นจริงคงไม่มีใครรอให้โดนแทงก่อนแล้วค่อยยิง  กิ๊วก๊าว

ยิงป้องกันตัวต้องถึงคราวที่มีภยันตรายมาถึงตัวจริง ๆ  ครับ  อ๋อย

ยิงก่อนโดนแทงโดยที่คนร้ายมีอาวุธอาจจะมีความผิดแต่น้อยครับ อาจติดคุกไม่กี่ปี

หรือรอลงอาญาเพราะคนร้ายมีอาวุธ  แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่ศาลจะตัดสิน   ไหว้

รอผู้รู้อีกทีครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:05:33 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
jassada26
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:08:45 PM »

เข้ามารับความรู้ เป็นเรื่องใกล้ตัวจริงๆครับ รอท่านผู้รู้มาตอบ

"มีเพื่อนดีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ยังดีกว่ามีเพื่อนร้อยคอยคิดริษยา เหมือนเกลือดีมีนิดหน่อยน้อยราคา ยังดีกว่าน้ำเค็มเต็มทะเล"
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:45:15 PM »

15ม.เป็นภัยใกล้ตัวหรือยัง   อันนี้คงต้องพึ่งศาลครับ   แล้วมีอีกนิดครับ  มีปืนมาด้วยเพราะเพิ่งกลับจากสนามยิงปืน    และสามารถนำออกมาใช้ได้ทันทีแสดงว่าไม่ได้แยกลูกแยกแม่ ปืนไม่ได้อยู่ในกล่องและล็อกไว้  พูดง่ายๆว่าพกพาแบบพร้อมใช้ครับ ไหว้
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:51:12 PM »

ตามนี้เลยครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 09:56:47 PM »

ขึ้นศาล หาทนายความ
eaเ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:06:14 PM »

ผมขอถามพี่ทุกๆคนนะครับน้องไหม่นะครับ

ท้ามีคนปะมาน5-20คนมีรดมีปืน(แมน3กะบอก)และอาวุธมีด(มาก)

คับรดตามผมแล้วบอกไห้ผมจอดรดแต่ผมกลัวเลยขับหนี(โช125CCแต่ง)แล้วเขาก็ด่า****แล้วก็ยิงปืนมาทางผมแต่ไม่โดน

แล้วผมก็โทรไป191แต่เขาบอกว่าแปบ1ดะผมไปดุไห้ครับที่ไหนหลอแทมไหนหลอ(อล่วก็ไม่มีหมาขอโทษครับใครมาเลย)

พออีก4-5วันผมเห็นคนที่ยิงผมมันมากับเพื่อนๆมันปะมาน10กว่าคนมีนก็เห็นผมมันก็วิ่งมาผมตกใจมากมันอาวปืนมาจ่อที่หัวผมเลย
ผมเลยนึกว่าตายเป็นตายแย้งปืนมันมาแล้วก็ได้แต่เพื่อนมันยิงผม1นัดโดนที่หลัง(แต่ไม่เป็นไรลุกมันด้านมังครับ)ผมเลยยิงกับไปโดนมัน1นัดเพื่อนมันอีก3-4คน(ปืนลุกโม้6นัด)มีอยุ่ปะมาน5ลูกตอนนีละครับผมหนีเพราะกลัวทันมีคนตายไงเลยหนีแล้วก็โดนพ่อกับแม่เขาแจกจับแล้วก้โดนจับ
(ไม่ขอบอกโรงพักนะครับในกทม)คุยๆไปดุยมา ตร.คน1มียศพันโท1คนมาหาแล้วบอกกว่าขอ1ล้าน5แสนคดิจบครับ

ขอความรุ้จากพี่ได้ไม่ครับ
 เศร้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:14:16 PM »

ผมขอถามพี่ทุกๆคนนะครับน้องไหม่นะครับ

ท้ามีคนปะมาน5-20คนมีรดมีปืน(แมน3กะบอก)และอาวุธมีด(มาก)

คับรดตามผมแล้วบอกไห้ผมจอดรดแต่ผมกลัวเลยขับหนี(โช125CCแต่ง)แล้วเขาก็ด่า****แล้วก็ยิงปืนมาทางผมแต่ไม่โดน

แล้วผมก็โทรไป191แต่เขาบอกว่าแปบ1ดะผมไปดุไห้ครับที่ไหนหลอแทมไหนหลอ (อล่วก็ไม่มีหมาขอโทษครับใครมาเลย)

พออีก4-5วันผมเห็นคนที่ยิงผมมันมากับเพื่อนๆมันปะมาน10กว่าคนมีนก็เห็นผมมันก็วิ่งมาผมตกใจมากมันอาวปืนมาจ่อที่หัวผมเลย
ผมเลยนึกว่าตายเป็นตายแย้งปืนมันมาแล้วก็ได้แต่เพื่อนมันยิงผม1นัดโดนที่หลัง(แต่ไม่เป็นไรลุกมันด้านมังครับ)ผมเลยยิงกับไปโดนมัน1นัดเพื่อนมันอีก3-4คน(ปืนลุกโม้6นัด)มีอยุ่ปะมาน5ลูกตอนนีละครับผมหนีเพราะกลัวทันมีคนตายไงเลยหนีแล้วก็โดนพ่อกับแม่เขาแจกจับแล้วก้โดนจับ
(ไม่ขอบอกโรงพักนะครับในกทม)คุยๆไปดุยมา ตร.คน1มียศพันโท1คนมาหาแล้วบอกกว่าขอ1ล้าน5แสนคดิจบครับ

เศร้า

อ่านกระทู้นี้ก่อนครับ  Cheesy
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:18:21 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:39:44 PM »

แล้วผมก็โทรไป191แต่เขาบอกว่าแปบ1ดะผมไปดุไห้ครับที่ไหนหลอแทมไหนหลอ (อล่วก็ไม่มีหมาขอโทษครับใครมาเลย)

เศร้า

อ่านกระทู้นี้ก่อนครับ  Cheesy
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0
เข้าใจว่า..พี่เขาจะไม่ค่อยถนัดพิมพิ์ไทยจริงๆ..เพราะพี่เขาไม่ได้ใช้ภาษาพวกเกรียนแน่ๆ..
ถ้าไงพิมพ์เป็นอังกฤษก็ได้ครับ...พี่ๆในนี้มีเก่งภาษากันหลายคน...เดี๋ยวท่านช่วยแปลให้ได้..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:01:10 PM »

แล้วผมก็โทรไป191แต่เขาบอกว่าแปบ1ดะผมไปดุไห้ครับที่ไหนหลอแทมไหนหลอ(อล่วก็ไม่มีหมาขอโทษครับใครมาเลย)

เศร้า
ก่อนอื่นครับ กรุณาพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับเว็บนี้สนับสนุนการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ Smiley

คงต้องดูครับพวกนั้นมาขับรถไล่คุณด้วยสาเหตุอะไรคงไม่มีเหตุผลที่อยู่คนไม่รู้จักกันมาขับรถไล่ยิงกัน
แต่สรุปแล้วคงต้องสู้คดีกันครับเพราะฝ่ายนั้นก็ยิงคุณเหมือนกันแจ้งความกลับได้ครับแล้วปืนก็เป็นของฝ่ายนั้นไม่ใช่หรือครับอีกอย่างฝ่ายนั้นก็เป็นคนเอาปืนมาจ่อหัวคุณน่าจะเข้าข่ายป้องกันตัวได้นะครับแล้มแถมคุณก็เป็นฝ่ายโดนยิงก่อนด้วยแต่จะเสียเปรียบตรงที่คุณมาหนีนี่แหละครับแล้วฝ่ายนั้นเป็นฝ่ายแจ้งความก่อนด้วยแต่ถ้ามีทนายดีๆน่าจะหลุดนะครับเพราะเท่าที่ฟังน่าจะอ้างป้องกันตัวได้ครับ แต่ต้องให้ผู้รู้มาแนะนำอีกทีครับ...

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์