เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:32:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จะโดนจับมั้ยครับ  (อ่าน 7396 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:55:17 AM »

ผมขอถามพี่ทุกๆคนนะครับน้องไหม่นะครับ

ท้ามีคนปะมาน5-20คนมีรดมีปืน(แมน3กะบอก)และอาวุธมีด(มาก)

คับรดตามผมแล้วบอกไห้ผมจอดรดแต่ผมกลัวเลยขับหนี(โช125CCแต่ง)แล้วเขาก็ด่า****แล้วก็ยิงปืนมาทางผมแต่ไม่โดน

แล้วผมก็โทรไป191แต่เขาบอกว่าแปบ1ดะผมไปดุไห้ครับที่ไหนหลอแทมไหนหลอ(อล่วก็ไม่มีหมาขอโทษครับใครมาเลย)

พออีก4-5วันผมเห็นคนที่ยิงผมมันมากับเพื่อนๆมันปะมาน10กว่าคนมีนก็เห็นผมมันก็วิ่งมาผมตกใจมากมันอาวปืนมาจ่อที่หัวผมเลย
ผมเลยนึกว่าตายเป็นตายแย้งปืนมันมาแล้วก็ได้แต่เพื่อนมันยิงผม1นัดโดนที่หลัง(แต่ไม่เป็นไรลุกมันด้านมังครับ)ผมเลยยิงกับไปโดนมัน1นัดเพื่อนมันอีก3-4คน(ปืนลุกโม้6นัด)มีอยุ่ปะมาน5ลูกตอนนีละครับผมหนีเพราะกลัวทันมีคนตายไงเลยหนีแล้วก็โดนพ่อกับแม่เขาแจกจับแล้วก้โดนจับ
(ไม่ขอบอกโรงพักนะครับในกทม)คุยๆไปดุยมา ตร.คน1มียศพันโท1คนมาหาแล้วบอกกว่าขอ1ล้าน5แสนคดิจบครับ

ขอความรุ้จากพี่ได้ไม่ครับ
 เศร้า

อ่านไม่ค่อยออกเลยครับ

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:29:25 AM »

ถือมีดวิ่งเข้ามาแทงระยะห่างสิบห้าเมตร   หยิบปืนแล้วยิงขู่

ถ้ายิงนัดเดียวคนร้ายตาย   โดยยังถือมีดอยู่   กระสุนบังเอิญเข้าหน้าผาก

ด้านหน้า      ถ้าสามารถพิสูจน์ให้เชื่อว่าข้อเท็จจริงเป็นเช่นนี้   หลุดครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:39:22 AM »

ผมขอถามพี่ทุกๆคนนะครับน้องไหม่นะครับ

ท้ามีคนปะมาน5-20คนมีรดมีปืน(แมน3กะบอก)และอาวุธมีด(มาก)

คับรดตามผมแล้วบอกไห้ผมจอดรดแต่ผมกลัวเลยขับหนี(โช125CCแต่ง)แล้วเขาก็ด่า****แล้วก็ยิงปืนมาทางผมแต่ไม่โดน

แล้วผมก็โทรไป191แต่เขาบอกว่าแปบ1ดะผมไปดุไห้ครับที่ไหนหลอแทมไหนหลอ(อล่วก็ไม่มีหมาขอโทษครับใครมาเลย)

พออีก4-5วันผมเห็นคนที่ยิงผมมันมากับเพื่อนๆมันปะมาน10กว่าคนมีนก็เห็นผมมันก็วิ่งมาผมตกใจมากมันอาวปืนมาจ่อที่หัวผมเลย
ผมเลยนึกว่าตายเป็นตายแย้งปืนมันมาแล้วก็ได้แต่เพื่อนมันยิงผม1นัดโดนที่หลัง(แต่ไม่เป็นไรลุกมันด้านมังครับ)ผมเลยยิงกับไปโดนมัน1นัดเพื่อนมันอีก3-4คน(ปืนลุกโม้6นัด)มีอยุ่ปะมาน5ลูกตอนนีละครับผมหนีเพราะกลัวทันมีคนตายไงเลยหนีแล้วก็โดนพ่อกับแม่เขาแจกจับแล้วก้โดนจับ
(ไม่ขอบอกโรงพักนะครับในกทม)คุยๆไปดุยมา ตร.คน1มียศพันโท1คนมาหาแล้วบอกกว่าขอ1ล้าน5แสนคดิจบครับ

เศร้า

อ่านไม่ค่อยออกเลยครับ
ไหนดูสิในฐานะที่พิมพ์ผิดประจำ ไหว้

ผมขอถามพี่ทุกๆคนนะครับน้องใหม่นะครับ

ถ้ามีคนประมาณ5-20คนมีรถมีปืน(แม่ง3กระบอก)และอาวุธมีด(มาก)

ขับรถตามผมแล้วบอกให้ผมจอดรถแต่ผมกลัวเลยขับหนี(โช125CCแต่ง)แล้วเขาก็ด่า****แล้วก็ยิงปืนมาทางผมแต่ไม่โดน

แล้วผมก็โทรไป191     แต่เขาบอกว่าแป๊บหนึงเดี๋ยวผมไปดูให้ครับ   ที่ไหนเหรอแถวไหนเหรอ   (แล้วก็ไม่มีหมา..(.ขอโทษครับ)...ใครมาเลย)

พออีก4-5วันผมเห็นคนที่ยิงผมมันมากับเพื่อนๆมันประมาณ10กว่าคนมันก็เห็นผม....มันก็วิ่งมาผมตกใจมากมันเอาปืนมาจ่อที่หัวผมเลย
ผมเลยนึกว่าตายเป็นตายแย้งปืนมันมาแล้วก็ได้....แต่เพื่อนมันยิงผม1นัดโดนที่หลัง(แต่ไม่เป็นไรลูกมันด้านมั้งครับ)ผมเลยยิงกลับไปโดนมัน1นัดเพื่อนมันอีก3-4คน(ปืนลูกโม่6นัด)มีอยู่ประมาน5ลูกตอนนี้หละครับผมหนีเพราะกลัวทันมีคนตายไงเลยหนี...แล้วก็โดนพ่อกับแม่เขาแจ้งจับแล้วก็โดนจับ
(ไม่ขอบอกโรงพักนะครับในกทม)คุยๆไปคุยมา ตร.คน1มียศพันโท1คนมาหาแล้วบอกกว่าขอ1ล้าน5แสนคดีจบครับ

ขอความรู้จากพี่ได้ไหมครับ
 เศร้า
   Huh ตรงสีฟ้าผมจนปัญญาครับ Cheesy

บู่  ปวดหัวหลาย... Huh Sad  วัยรุ่น,เรียนไม่จบ,ตกภาษา,พิมพ์ไม่อ่าน....แว้นๆ แว้นนนนน คิก คิก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:14:42 AM »

ยังไงยิงคนตาย เบื้องต้นต้องมีความผิดฐานฆ่าผู้อื่น ก่อนครับ
ส่วนสุดท้ายจะมีความผิดหรือไม่ คงต้องมาดูว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มีเหตุภยันตรายร้ายแรงถึงขนาดที่เราจะต้องใช้สิทธิป้องกันจริงหรือไม่
รวมทั้งมีพยานหลักฐานจะสนับสนุนตามข้ออ้างของเราด้วยหรือไม่หรือไม่

ตามข้อเท็จจรืงของเจ้าของกระทู้ ลองดูนะครับ แม้จะเก่าไปหนอย แต่ยังพอเทียบเคียงได้ครับ Wink

คำพิพากษาที่  ๒๗๓๗/๒๕๒๒ ผู้ตายทั้งสองขึ้นไปลักทรัพย์บนเรือในเวลากลางคืนโดยมีพวกหลายคน จำเลยซึ่งเป็นยามเฝ้าเรือร้องถาม ผู้ตายคนหนึ่งชักมีดโถมเข้าจะแทง จำเลยจึงใช้ปืนยิงไปทางผู้ตายหลายนัดในช่วงเวลาอันกระชั้นชิดนั้น (ไม่มีเวลาหนีหรือเตือนแล้ว) ถูกผู้ตายถึงแก่ความตาย ดังนี้ การกระทำของจำเลยเป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ 

ส่วนความผิดเกี่ยวกับการพกพาอาวุธปืนไปตามถนน ฯ ตรงนี้แยกออกจากความผิดฐานฆ่าผู้อื่นได้ หากต่อมาเป็นการป้องกันพอสมควร ซึ่งถือว่าไม่มีความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา ก็ยังต้องรับผิดตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน แต่โทษน้อยมากๆครับ   Grin 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 03:36:34 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:47:59 AM »

เพื่อนบ้านผมเห็นคนโดนลากลงมาจากแท๊กซี่รุมตืบหน้าบ้านมีผู้หญิงด้วยไม่ใช่เรื่องของตัวเองไม่รู้จักคนที่มีเรื่องอยู่สักคน   อยากช่วยแกเอาปืนออกไปยิงขู่ใส่กระถางต้นไม้รอจน ตร. มาแต่ตัวเองโดนข้าหาพยายามฆ่า  กว่าจะจบลูกเมียร้องไห้ไม่รู้เท่าไหร่หมดไปหลายเงิน   ตามข้อกฎหมายมันก็รอดครับแต่ความจริงมันไม่ได้เหมือนในอุดมคติ       

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:54:32 AM »

เพื่อนบ้านผมเห็นคนโดนลากลงมาจากแท๊กซี่รุมตืบหน้าบ้านมีผู้หญิงด้วยไม่ใช่เรื่องของตัวเองไม่รู้จักคนที่มีเรื่องอยู่สักคน   อยากช่วยแกเอาปืนออกไปยิงขู่ใส่กระถางต้นไม้รอจน ตร. มาแต่ตัวเองโดนข้าหาพยายามฆ่า  กว่าจะจบลูกเมียร้องไห้ไม่รู้เท่าไหร่หมดไปหลายเงิน   ตามข้อกฎหมายมันก็รอดครับแต่ความจริงมันไม่ได้เหมือนในอุดมคติ      

อืม.. น่าคิดครับ ถึงแม้กฎหมายจะให้ป้องกันตนเองและผู้อื่นได้ เพื่อที่จะให้คนดีได้ช่วยเหลือตนเองหรือผู้อื่นเมื่อตกอยู่ในอันตราย

แต่ไอ้ตรงช่วยคนอื่นเนี่ย.. ถ้ามันจะต้องเกิดความ(ซวย)เป็นเรื่องเป็นราวกับตนเองเนี่ย ก็ลำบากใจที่จะช่วยนะครับเนี่ย เฮ้อออ...
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:02:45 AM »

..............................ถ้ามีเรื่องมีราวส่วนมากเกมยาวครับจบยาก............ถ้าปัจจัยไม่พอจบเกมครับแพ้100%ครับ.............. ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:03:39 AM »

เศร้า
อ่านข้อความนี้แล้วเวียนหัวซิบ.....หัวนี้มีนตึบ....ใช้ภาษา...(อะไรเขียนมาถามว๊ะ)...ยังไงก็ช่วยเขียนภาษาไทยให้อ่านหน่อยนะครับ......
ญาติระอา
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:08:30 AM »

ก่อนอื่นครับ กรุณาพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับเว็บนี้สนับสนุนการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ Smiley

คงต้องดูครับพวกนั้นมาขับรถไล่คุณด้วยสาเหตุอะไรคงไม่มีเหตุผลที่อยู่คนไม่รู้จักกันมาขับรถไล่ยิงกัน
แต่สรุปแล้วคงต้องสู้คดีกันครับเพราะฝ่ายนั้นก็ยิงคุณเหมือนกันแจ้งความกลับได้ครับแล้วปืนก็เป็นของฝ่ายนั้นไม่ใช่หรือครับอีกอย่างฝ่ายนั้นก็เป็นคนเอาปืนมาจ่อหัวคุณน่าจะเข้าข่ายป้องกันตัวได้นะครับแล้มแถมคุณก็เป็นฝ่ายโดนยิงก่อนด้วยแต่จะเสียเปรียบตรงที่คุณมาหนีนี่แหละครับแล้วฝ่ายนั้นเป็นฝ่ายแจ้งความก่อนด้วยแต่ถ้ามีทนายดีๆน่าจะหลุดนะครับเพราะเท่าที่ฟังน่าจะอ้างป้องกันตัวได้ครับ แต่ต้องให้ผู้รู้มาแนะนำอีกทีครับ...
[/quote]นับถือ นับถือ
ที่พี่สามารถอ่านออกและเข้าใจความหมายได้เป็นคนแรก ไหว้ ไหว้
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:35:04 AM »

................อ่านแล้วมึนเลยครับ....................... ไหว้
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:03:40 AM »

ผมคิดว่าผมก็ยังไม่แก่นะครับ แต่ภาษาที่ใช้งงจริงๆ  อ๋อย

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:07:35 AM »

อ่านได้2บรรทัดเลิกครับ  อ๋อย
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:11:43 AM »

เข้ามาติดตามข้อสงสัยต่อครับ

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:13:13 AM »

คนร้ายวิ่งหรือเดินเข้ามา?
เข้าไปหยิบปืนในรถ?
ระยะ15เมตร สามารถหลบเข้ารถล็อคประตู หรือว่าวนๆ ยืนถือปืนคุมเชิงรอบรถได้ครับ
ผมว่าโอกาศหลุด70/30 เนื่องจากไม่เป็นเหตุจวนตัว สามารถหลีกหนีได้

เฟืองทองตั้งอยู่ตรง...
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:17:25 AM »

เบื้องต้น โดนจับแน่นอนครับ ข้อหาพกพาอวป.
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์