เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:35:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จะโดนจับมั้ยครับ  (อ่าน 7400 ครั้ง)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:57:19 AM »

จาก 15 เมตร เหลือสัก 5 เมตรน่าจะดี Grin
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 10:31:17 AM »

กิ๊วก๊าวแค่ถือปืนออกมาถ้ายังจะแทงอยู่ก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว.ยิงครับ ถึงศาลหลุดไม่ติดคุก.

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 05:53:52 PM »

ตัวแปรในการพิจารณาคดี
1.ระยะห่างระหว่างคุณกับผู้ร้าย (ถ้าคุณมีปืน เขามีมีด ระยะ 15 เมตร คุณยิงเขา โอกาสทำเกินกว่าเหตุมีแน่นอน เพราะระยะทางยังไกลไป)
2.อาวุธของคุณและของผู้ร้าย (เช่นคุณมีปืน เขามีมือเปล่า, คุณมีปืน เขามีมีด, คุณมีปืน เขามีปืน)
3.ทางหนีที่ไล่ของคุณ คุณสามารถหลบหนีขึ้นรถได้ไหม คุณสามารถวิ่งหนีได้ไหม ถ้าหนีได้ทำไมคุณไม่หนี (ตรงนี้สำคัญนะเพราะถ้าหนีได้แต่ไม่หนี
   อาจจะถือว่าเจตนาร่วมทะเลาะวิวาท หรือพยายามฆ่าได้)
4.พยาน เคยมีคดีเค้ายิงปืนขึ้นฟ้าขู่โจร แต่โจรไปแจ้งความว่ามันเดินมาฉยๆ เค้าเอาปืนยิงเข้าใส่มันแต่มันหลบได้ มันเลยแจ้งความพยายามฆ่า
   แล้วที่สำคัญมันมีพยานด้วย และมันชนะคดีด้วย
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:00:11 PM »

ถ้าโดนแทงก่อนแล้วค่อยยิงก็ตายก่อนชิครับ
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:15:07 PM »

ถ้าโดนแทงก่อนแล้วค่อยยิงก็ตายก่อนชิครับ

ใช่ครับ ตาย แล้วก็ไม่ต้องติดคุกละ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

กฎหมายทำให้คนไทย เป็นคนเห็นแก่ตัวขึ้น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:32:24 PM »

เมื่อมีเหตุภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมาย และภยันตรายนั้นใกล้จะถึงก็ตาม
แต่ผู้ที่จะใช้สิทธิป้องกัน ก็ไม่มีหน้าที่ที่จะต้องหลีกเลี่ยงหรือหนีภยันตรายดังกล่าว

เพียงแต่ผู้ที่จะใช้สิทธิป้องกัน จะต้องไม่สมัครใจที่จะเข้าไปร่วมเสี่ยงภัยจากเหตุร้ายๆที่ใกล้จะถึงนั้นด้วยครับ:D

ผู้ตายได้เดินไปยืนตะโกนเรียกจำเลย ท้าให้มาชกต่อยกัน บริเวณหน้าบ้านของจำเลย
จำเลยจึงได้พกอาวุธปืนของตน แล้วมายื่นอยู่บริเวณหน้าบ้าน และไล่ผู้ตายให้กลับบ้านไป ผู้ตายจึงใช้ขวดเบียร์เปล่าปาใส่จำเลยแต่ไม่โดน Angry

แม้ปรากฏข้อเท็จจริงในคดีว่า จำเลยมีโอกาสที่จะหลีกเลี่ยง โดยไม่ลงมาพบผู้ตายตามคำท้า โดยอยู่ภายในบ้านหรือเดินหนีไปที่อื่นได้ก็ตาม
แต่จำเลยก็ไม่มีหน้าที่ที่จะต้องหนีหรือหลีกเลี่ยงผู้ตาย เมื่อปรากฏว่าภายหลังผู้ตายใช้ขวดเบียร์ปาใส่จำเลยแล้ว ผู้ตายกลับชักอาวุธมีดและเดินเข้ามาหาจำเลย จำเลยจึงใช้อาวุธปืนที่ตนพกมาด้วย ยิงผู้ตายไป ๑ นัดนั้น

การที่ผู้ตายจะใช้มีดแทงจำเลยถือได้ว่าเป็นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย จำเลยย่อมมีสิทธิป้องกันตัวตามกฎหมาย Grin

แต่การที่จำเลยมีอาวุธปืนที่ร้ายแรงกว่า และผู้ตายอยู่ห่างจากจำเลย จำเลยมีเวลาที่จะเลือกยิงร่างกายส่วนที่สำคัญน้อยหรือเป็นอันตรายน้อย เพียงเพื่อยับยั้งผู้ตายมิให้เข้ามาใช้มีดแทง แต่จำเลยกลับใช้อาวุธปืนเล็งยิงไปที่ใบหน้า ดังนี้ จึงเป็นการป้องกันเกินกว่ากรณีที่จำต้องกระทำเพื่อป้องกันตาม ป.อ. มาตรา ๖๙

----------------

ทีนี้หากลองเปลี่ยนข้อเท็จจริงว่าขณะที่ผู้ตายมาตะโกนเรียกจำเลย จำเลยจึงพกอาวุธปืนติดตัวลงไปด้วย เมื่อลงไปถึงก็ได้เข้าไปชกต่อยกับผู้ตายทันที  ผู้ตายจึงชักอาวุธมีดจะจ้วงแทงจำเลย จำเลยจึงใช้อาวุธปืนที่พกมาด้วยยิงใส่ผู้ตาย

จะเห็นได้ว่าการที่จำเลยลงไปพบผู้ตายและเข้าไปชกต่อยกับผู้ตาย เป็นการเข้าสมัครใจวิวาทกับผู้ตาย แม้ต่อมาผู้ตายจะชักอาวุธมีดจะจ้วงจะแทงจำเลยก็ตาม แต่เมื่อจำเลยสมัครใจเข้าวิวาทกับผู้ตายแล้ว จึงไม่มีสิทธิอ้างว่าการใช้ปืนยิงผู้ตาย เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ดังนั้นการกระทำของจำเลยจึงไม่ถือว่าเป็นการป้องกันตามมาตรา ๖๘ เลยครับ รับโทษเต็มๆ Grin

แต่อย่างไรก็ดี หากสามารถหลบหลีกได้ ก็หลีกครับ นอกจากจะทำให้ไม่ต้องเสียเวลามาต่อสู้คดีแล้ว หากเลี่ยงแล้วภยันตรายยังตามมาอีก ก็จะเป็นข้อสนับสนุนว่าเราไม่มีเจตนาที่จะเข้าไปวิวาทกับผู้ตาย และสามารถอ้างว่าเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายได้เต็มที่ด้วย

เพราะการพิสูจน์ข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นในศาลให้ตรงกับแนวฎีกา ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ จะต้องมีองค์ประกอบหลายๆอย่างประกอบกันไม่ว่าพยานผู้เห็นเหตุการณ์ และความมีอยู่จริงของหลักฐานๆต่างไม่ว่าเป็นอาวุธของผู้ตาย สภาพที่เกิดเหตุ ฯลฯ

หากหลีกได้เพื่อไม่ต้องยุ่งยาก ก็เลี่ยงดีกว่า แต่หากเลี่ยงไม่ได้จริงๆ จงใช้สิทธิป้องกันครับ แต่เอาให้พอดีกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ Grin
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:50:33 AM »

หากหลีกได้เพื่อไม่ต้องยุ่งยาก ก็เลี่ยงดีกว่า แต่หากเลี่ยงไม่ได้จริงๆ จงใช้สิทธิป้องกันครับ แต่เอาให้พอดีกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ Grin

ขอบคุณมากครับ

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
CHAWALIT2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

THE DEAD DO NOT DIE AGAIN

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:30:12 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้
Jued
ทำดีเสมอตัว
Full Member

คะแนน 18

คิดก่อนทำเสมอ

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:22:55 PM »

จะยอมตายหรือยอมติดคุกดี

ตอนอยู่ก็ไม่ให้ไปแต่ตอนตายกับให้ไปที่ชอบ ที่ชอบ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:29:08 PM »

สมมุติว่า

ถ้าผมขับรถกลับบ้านและระหว่างทางกลับ ผมได้จอดรถลงไปซื้อบุหรี่ บังเอิญไปเจอเหตุ นาย ก. กับ นาย ข. กำลังทะเลาะกัน
จากนั้นผมเห็น นาย ก.ใช้มีดแทง นาย ข.จนล้มลง ขณะนั้นในที่เกิดเหตุและบริเวณใกล้เคียง ไม่มี จนท.ตำรวจอยู่เลย 
ผมจึงโทรแจ้งตำรวจทันที แต่เมื่อ นาย ก.เห็นผมโทรแจ้งตำรวจจึงวิ่งตรงมาหาผม โดยที่ในมือยังถือมีด ที่ใช้แทงนาย ข.อยู่
ในกรณีนี้ ผมจึงตัดสินใจวิ่งไปที่รถแล้วหยิบปืนในรถ มายิงใส่ นาย ก. ผมจะมีความผิดมั้ยครับ

เหตุผลที่ผมมีปืนในรถเพราะเพิ่งกลับมาจากสนามยิงปืน
ระยะห่างของ นาย ก.กับผม ประมาณ 15 เมตร และร้านที่ผมซื้อของห่างจากรถ ประมาณ 5 เมตร
และที่สำคัญผมไม่ได้เป็นตำรวจนะครับ

รบกวนสอบถามเพื่อให้หายสงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

เป้นผม วิ่งมาถึงรถแล้ว เข้ามานั่งในรถ ปิดประตูแน่นหนาเลยครับ หลังจากนั้นค่อยออกรถหนี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:58:08 AM »

สมมุติว่า

ถ้าผมขับรถกลับบ้านและระหว่างทางกลับ ผมได้จอดรถลงไปซื้อบุหรี่ บังเอิญไปเจอเหตุ นาย ก. กับ นาย ข. กำลังทะเลาะกัน
จากนั้นผมเห็น นาย ก.ใช้มีดแทง นาย ข.จนล้มลง ขณะนั้นในที่เกิดเหตุและบริเวณใกล้เคียง ไม่มี จนท.ตำรวจอยู่เลย 
ผมจึงโทรแจ้งตำรวจทันที แต่เมื่อ นาย ก.เห็นผมโทรแจ้งตำรวจจึงวิ่งตรงมาหาผม โดยที่ในมือยังถือมีด ที่ใช้แทงนาย ข.อยู่
ในกรณีนี้ ผมจึงตัดสินใจวิ่งไปที่รถแล้วหยิบปืนในรถ มายิงใส่ นาย ก. ผมจะมีความผิดมั้ยครับ

เหตุผลที่ผมมีปืนในรถเพราะเพิ่งกลับมาจากสนามยิงปืน
ระยะห่างของ นาย ก.กับผม ประมาณ 15 เมตร และร้านที่ผมซื้อของห่างจากรถ ประมาณ 5 เมตร
และที่สำคัญผมไม่ได้เป็นตำรวจนะครับ

รบกวนสอบถามเพื่อให้หายสงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

เป้นผม วิ่งมาถึงรถแล้ว เข้ามานั่งในรถ ปิดประตูแน่นหนาเลยครับ หลังจากนั้นค่อยออกรถหนี
คิดเหมือนผมเป๊ะเลย

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:14:40 PM »

สมมุติว่า

เป็นการสมมุติสถานะการณ์ที่น่าสนใจเป็นอย่างมาก  ขอแสดงความเห็นส่วนตัวในอีกแง่มุมหนึ่ง
    จากเหตุการณ์สมมุติที่เกิดขึ้น  เป็นเรื่องเกี่ยวกับ
1. อำนาจ หน้าที่ ในการเข้าจับกุมหรือช่วยเหลือผู้ประสพเหตุถูกทำร้ายร่างการโดยมีด  ในฐานะประชาชน
2. เป็นเรื่องเกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนที่นำพามา เพื่อจับกุมหรือป้องกันภยันตรายแก่ตนหรือผู้อื่น
3. เป็นเรื่องเกี่ยวกับการพกพาชอบหรือไม่
4. เป็นเรื่องเกี่ยวกับการต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม
5.  ประเด็นด้านคุณธรรม ในการเลือกทางเดิน

ประเด็นพิจารณา
1.    ด้านอำนาจของคุณ jeaw 561   
              จากเหตุการณ์ดังกล่าว เมื่อพบ นาย ก. และ นาย ข. ทะเลาวิวาทกัน  จนกระทั่งเห็น นาย ก. ใช้มีดแทงนาย ข. จนล้มลง  ซึ่งถือว่าการใช้มีดแทงผุ้อื่นเป็นการประทุษร้ายแก่ชีวิตหรือแก่ร่างกาย   เป็นความผิดตาม  " บัญชีแนบท้าย ป.วิ.อาญา เกี่ยวกับ ความผิดในกฏหมายลักษณะอาญา ที่มาตรา 79 อ้างถึง ซึ่งราษฎรมีอำนาจจับได้โดยไม่ต้องมีหมาย"
              ป.วิ.อาญา ม.79 บัญญัติไว้ว่า " ราษฎรจะจับผู้อื่นไม่ได้เว้นแต่จะเข้าอยู่ในเกณฑ์แห่งมาตรา ๘๒ หรือเมื่อผู้นั้นกระทำความผิดซึ่งหน้า และความผิดนั้นได้ระบุไว้ในบัญชีท้ายประมวลกฎหมายนี้ด้วย "
              แต่คุณ Jeaw 561 จับแล้วต้องดำเนินการตาม  ป.วิ.อาญา ม.83,84 (ในส่วนนี้เป็นเรื่องทีหลังจากระงับเหตุแล้วประชาชนสามารถสอบถามการปฏิบัติได้จากเจ้าหน้าที่ตำรวจ )
              แต่หาก นาย ก. ขัดขืน  คุณ jeaw 561  มีอำนาจใช้อาวุธได้ตาม ป.วิ.อาญา ม.83 ซึ่งบัญบัติไว้ว่า " ถ้าบุคคลซึ่งจะถูกจับขัดขวางหรือจะขัดขวางการจับ หรือหลบหนีหรือพยายามจะหลบหนี ผู้ทำการจับมีอำนาจใช้วิธีหรือการป้องกันทั้งหลายเท่าที่เหมาะสมแก่พฤติการณ์แห่งเรื่องในการจับนั้น "(แต่คำว่าสมควรนั้น แม้แต่ผมซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่ก็ยังสงสัยอยู่หลายประเด็น และไม่เห็นด้วยกับหลายประเด็น เช่นความเชื่อที่ว่าคนร้ายต้องยิงก่อนเจ้าหน้าที่ถึงจะยิงได้  มันช้าไป หากผมประสบเหตุสงสัยต้องฏีกาแน่เลย เพราะเตรียมหลักฐานต่างๆรอแล้ว หากต้องยิงคนร้ายก่อน)

ดังนั้น  หากคุณ jeaw 4561 ประสงค์จะทำการจับกุม นาย ก. สามารถทำได้ตามบทกฏหมายดังกล่าวข้างต้น

ประเด็นหน้าที่ ของคุณ jeaw 561  ยังมีหน้าที่ช่วยเหลือนาย ข. ตาม ป.อาญา
             ป.อาญา ม.374 ซึ่งบัญญัติไว้ว่า " ผู้ใดเห็นผู้อื่นตกอยู่ในภยันตรายแห่งชีวิต ซึ่งตนอาจช่วยได้โดยไม่ควรกลัวอันตรายแก่ตนเองหรือผู้อื่นแต่ไม่ช่วยตามความจำเป็น  ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือนหรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"
             หากคุณ jeaw 561 ไม่กลัวอันตรายกับตนซึ่งเกิดจากนาย ก. ซึ่งถือมีดอยู่  ก็มีหน้าที่ต้องช่วยนาย ข. ตามกฏหมายดังกล่าวข้างต้น   แต่หากกลัวอันตราย  ก็คงไม่ผิดตาม มาตรา 374

2.   ในประเด็นการใช้อาวุธ ในความเห็นของผม ในระยะ 15 เมตร นั้น ตามฎีกาที่ตัดสินนั้นพฤติการณ์ย่อมแตกต่างออกไป  ซึ่งผมยังไม่เห็นฏีกาเต็ม  แต่เชื่อว่าคนถือมีดยังไม่ได้ทำอะไร และศาลประสงค์ไม่อยากให้เกิดเหตุยิงหรือแทงกันขึ้นจึงได้กำหนดอย่างนั้น เพื่อป้องกันให้คนถือปืนมีสติยั้งคิดหน่อยโดยเว้นระยะไว้ที่ 15 เมตร
        -   ผมเห็นว่าหากยิงในระยะนี้กับคนที่ถือมีด และได้ทำร้ายคนอื่นไปแล้ว และยังมีทีท่าว่าจะทำร้ายคนอื่นอีก 
         -  ที่จอดรถซื้อบุหรี่คงเป็นร้านค้าซึ่งมีประชาชนมาซื้อของพอสมควร ผมเห็นว่า นาย ก.  ยังเป็นตรายต่อ นาย ข. , คุณ jeaw 561 หรือประชาชนคนอื่นอยู่อีก  จึงจำต้อง " ยิงปืนไปที่นาย ก. ที่บริเวณขา 1 นัด เพื่อหยุดยั้งป้องกันตัวหรือผู้อื่นที่อยู่ในที่เกิดเหตุ  ไม่ให้ถูกนาย ก. ทำร้ายเพิ่มเติมอีก"
        -   เหตุการณ์นี้คุณ jeaw 561 ไม่มีความจำเป็นต้องหลีกเลี่ยง เนื่องจากมูลเหตุไม่ได้เกิดจากคุณ jeaw 561 และคุณ jeaw 561 ยังมีอำนาจ หน้าที่ที่ต้องปฏิบัติตามบทกฏหมายข้างต้นอีก   แต่หากจะหลีกเลี่ยงโดยขึ้นรถหนี  ก็คงไม่ผิดกฏหมายอะไร

3.  ประเด็นเรื่องการพกพา นั้น  เป็นความเห็นส่วนตัวหากพิจารณาจากพฤติการณ์ดังกล่าวและความเป็นคนดีของคุณ jeaw 561 (ในกรณีทีช่วยเหลือนาย ข.)   ผมคงมีความเห็นว่า " ไม่ใช่การพกพา ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ม. 8 ทวิ (ซึ่งการพกพาก็มีรายละเอียดให้ศึกษาอยุ่แล้วในเวปซ์นี้)

4.   ประเด็นเรื่องการดำเนินการตามกระบวนการยุติธรรมนั้น
       - หากเจ้าหน้าที่ตำรวจมาพบ  คงต้องเข้าสู่กระบวนการสอบสวน
       - หากข้อเท็จจริง พยานหลักฐานปรากฏแล้วพนักงานสอบสวนเชื่อตามที่คุณ jeaw 561 เล่ามา พนักงานสอบสวน อาจจะแจ้งข้อกล่าวหาหรือไม่ก็ได้  ซึ่งหากแจ้งข้อกล่าวหา  หรือ อาจจะให้ประกันโดยไม่มีหลักทรัพย์อาจเป็นได้
       - หากมีการแจ้งข้อกล่าวหาแล้ว  พนักงานสอบสวนจะมีความเห็นสั่งไม่ฟ้องทุกข้อกล่าวหาไปยัง พนักงานอัยการ  หากพนักงานอัยการมีความเห็นเดียวกับพนักงานสอบสวน ก็สั่งไม่ฟ้อง  เป็นอันเสร็จคดี เว้นแต่ ญาติของ นาย ก. จะไปฟ้องต่อศาลเอง

5.  ประเด็นคุณธรรม
      -  ชาวปืนมีอาวุธไว้เพื่อสิ่งใดกัน  มีไว้ป้องกันตนเองหรือทรัพย์สินนั้นก็สมควรอยุ่  แต่หากโชคชะตากำหนดให้ชาวปืนท่านใดท่านหนึ่ง  ที่มีอาวุธปืนต้องไปอยู่ในสถานการณ์ดังกล่าว  คิดได้หลายแง่มุมคือ
         อาจจะเป็น  " ความซวย "  ที่ต้องไปประสบเหตุดังกล่าวนั้น  ทำให้ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ต้องเสียเงินเสียทอง เสียเวลา  อันนี้หากคิดถึงแต่ตัวเองนั้น ก็คงใช่
         แต่ " หากเป็นฟ้ากำหนด " ให้คุณ jeaw 561 ซึ่งเป็นผู้มีฐานะ พอที่จะซื้อปืนได้ มีสิทธิ์ซื้อปืน  มีการฝึกฝนที่ดีเยี่ยม  มีจิตใจมีคุณธรรม และบังเอิญว่าพึ่งกลับจากซ้อมยิงปืน มีอาวุธปืนที่สามารถช่วยเหลือ นาย ข. ได้  คุณ jeaw ถุกฟ้ากำหนดให้ต้องมาประสบเหตุเพื่อช่วยหลือ นาย ข. ให้รอดชีวิต (ซึ่งหากนาย ข. ทำผิดกฏหมายด้วย ก็สมควรต้องถูกลงโทษตามกฏหมาย ไม่ใช่การถูกแทงตาย )  ผมเห็นว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งมีค่าที่สุด หากปืนที่เราซื้อมาได้ช่วยเหลือชีวิตของตนเองหรือผู้อื่นสักครั้ง  (ซึ่ง ไม่ได้ช่วยแค่ นาย ข. แต่ช่วยเหลือครอบครัวของ นาย ข. ด้วย )

ทั้งนี้ทั้งนั้น  หากคุณ jeaw 561 ท่านอื่นจะนิ่งดูดาย หรือไม่ได้เข้าช่วยเหลือ ผมก็คงไม่ว่าอะไรเพราะมันเป็นสันชาติญาณของมนุษยที่ต้องรักตัวเองอยู่แล้ว  แต่หากคุณ jeaw 561 เป็นเจ้าหน้าที่ไม่ว่าจะเป็นทหาร ตำรวจ ฝ่ายปกคองแล้วคุณ jeaw 561 นิ่งดูดาย  ผมก็คงเสียใจที่ประเทศไทยของเราฝึกฝนเจ้าหน้าทีไม่มีคุณธรรมเพียงพอ

ปล. ความเห็นดังกล่าว เป็นเพียงหลักคิดตามกฏหมาย   ไม่ใช่ข้อยุติ  เป็นเพียงความคิดเห็น   ซึ่งหากมีข้อเท็จจริงปรากฏในกระบวนพิจารณา ผลการตัดสินอาจจะเป็นอย่างอื่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:27:12 PM โดย polo_p13 » บันทึกการเข้า
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:33:36 PM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้วครับท่าน ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:49:41 PM »

เอาไปเลย +1 ท่าน polo_p13  เยี่ยม
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:24:11 PM »

ผมว่าหากสถานการณ์เป็นแบบที่ จขกท.บอก ก็ต้องขึ้นอยู่กับพยานและหลักฐานแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น ผู้ที่ถูกแทงตายหรือเปล่า ถ้าไม่ตายก็อาจเป็นพยานให้ หลักฐานการโทรศัพท์แจ้งเจ้าหน้าที่ พยานแวดล้อมอื่นๆ แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อในหลักของการทำความดีครับข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรคงต้องไปพิสูจน์กัน แต่เราอาจเสียเวลา เดือดร้อน ซึ่งมักเป็นสาเหตุให้คนเราเดี๋ยวนี้ไม่อยากเข้าไปยุ่ง อีกประการหนึ่งที่สำคัญคือเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ทำคดี จะทำสำนวนการสอบสวนออกมาแนวไหนด้วยครับ หากเหตุการณ์ที่ว่า เป็นเหตุการณ์จริง ผมขอให้กำลังใจและเอาใจช่วยน๊ะครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์