เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:21:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า "ปืนเล็กกล เอฟเอ็น" ที่ นปพ. ตชด. เคยใช้นี่เป็นอาวุธชนิดไหนครับ  (อ่าน 4763 ครั้ง)
Roh_Z
Brave action never want a trumpet : ผู้กล้า ย่อมไม่ต้องการเสียงปลุกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 1

Brave action never want a trumpet. (Thomas Fuller)

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 05:25:47 AM »

พอดีกำลังแต่งนิยายเกี่ยวกับซอมบี้ในช่วงปี 2521 ครับก็เลยต้องค้นหาข้อมูลรายละเอียดมากหน่อย

อยากถามว่า "ปืนเล็กกล เอฟเอ็น" ที่ นปพ. ตชด. เคยใช้นี่คืออะไรครับ

เพราะตามความเข้าใจเดิมของผมคือ FAL

แต่พอมาอ่านใน "เลือดเข้าตา" ของ พลตำรวจเอก วสิษฐ์ เดชกุญชร กลับบอกว่าเป็นรุ่นที่ใช้กระสุน 5.56
ซึ่งน่าจะเป็น CAL มากกว่า (ที่ใกล้เีคียงที่สุดน่าจะเป็น FNC กับ IMBEL MD แต่ว่าก็ผลิตหลังปี 2521 แล้ว) ก็เลยสับสนในเรื่องนี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:53:11 AM »

นปพ.และ ตชด.มีใช้ทั้งสองชนิด FN FAL ขนาด 7.62  และ FN CAL ขนาด 5.56  ครับ

Have guns  will  travel
Roh_Z
Brave action never want a trumpet : ผู้กล้า ย่อมไม่ต้องการเสียงปลุกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 1

Brave action never want a trumpet. (Thomas Fuller)

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:10:27 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

นปพ.และ ตชด.มีใช้ทั้งสองชนิด FN FAL ขนาด 7.62  และ FN CAL ขนาด 5.56  ครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 03:04:16 PM »

อันนี้เป็นลำดับญาติ(tree family) ของปืนกล (MP44 · CETME · HK G3 · AK47 · FN FAL · FN FNC · HK G36 · M1A1 Carbine · Armalite AR10 · M16 ·Stoner 63 · Enfield L85A1 · FAMAS · Steyr AUG)

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 03:46:16 PM »

ขอยกย่องครับ นักเขียนที่หาข้อมูลก่อนจะเขียนออกไป ผกก.ภาพยนต์ด้วย  ในภาพยนต์ชั้นเลวเรื่องอนาคอนด้า (หลายปีมาแล้ว) ผู้แสดงหยิบปืนยาวลูกเลื่อนมายิงใส่งู..ปัง..ปัง..ปัง.ตั้ง 3-4 นัดแน่ะครับ..ไม่ได้คัดปลอกกระสุนเลย..5555..
pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:56:19 PM »

(tree family)

ขอประทานโทษด้วยนะครับ ที่จิงมันใช้ family tree ไม่ใช่หรือครับ

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์