เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:19:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีโดนทุบรถ..แล้วโดนฉกเอาอวป.ไปด้วย  (อ่าน 2694 ครั้ง)
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:38:14 PM »

ไหว้ รวบกวนท่านสมาชิกนะครับ ไหว้
    ผู้อำนวยการที่ทำงานจอดรถไว้ในที่ที่ไม่มีกล้องวงจรปิด จึงโดนทุบรถแล้วก็โดนยกเค้าเอาทรัพย์สินไปเกือบหมด ไม่ว่าจะเป็น โน้ตบุ๊ก เงินสด เอกสารสำคัญ ฯลฯ(พอทำใจ)  แต่ที่แย่กว่านั้น .45 สุดที่รักของท่านก็โดนฉกไปด้วย(อยู่ในกระเป๋าโน้ตบุ๊ก) ไม่รู้ท่านแจ้งความไปหรือยัง..... กรณีนี้รบกวนท่านสมาชิกผู้มีประสบการณ์อวป.หาย หรือโดนโจรกรรม แนะนำขั้นตอนต่อไปให้ผมบ้างนะครับ(จะไปบอกผอ.) ขอบคุณครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:54:20 PM »

ไปแจ้งความครับ
พร้อมหลักฐานการครอบครอง อวป
เผื่อว่า คนร้ายเอาไปทำอะไร จะได้ ไม่พลอยฟ้าพลอยฝน
และจะได้ อวป คืน เมื่อพบเจอเป็นคดีความ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:07:26 PM »

ไปแจ้งความครับ
พร้อมหลักฐานการครอบครอง อวป
เผื่อว่า คนร้ายเอาไปทำอะไร จะได้ ไม่พลอยฟ้าพลอยฝน
และจะได้ อวป คืน เมื่อพบเจอเป็นคดีความ...

ครับผม... ถ้าอย่างนั้นระหว่างนี้จะขอป.1,3 เพื่อซื้ออวป.ขนาด + รุ่นเดิมได้หรือเปล่าครับ หรือจะต้องรอให้ได้ปืนคืนกลับมาก่อนครับ?(คงแทบจะไม่มีโอกาส)

sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:17:18 PM »

เศร้า บ่อยมากครับช่วงนี้ ขอให้ทุกท่านที่เก็บของมีค่า ไว้ในรถจงระวังให้มากๆๆ  อ๋อย
 โดนชก เพราะมันจะมีคนติดตามเจ้าของตลอด ระหว่างที่ทำโจรกรรม บางทีก็เอาแต่ปืน ตัวโน๊ตบุค ไม่เอากระเป๋า(ขึ้นรถมองเห็นกระเป๋าอยู่)
 เยี่ยม แนะนำให้หากระเป๋าสะพาย ใส่ปืนจะดีกว่า เข้าห้างก็หิ้วหรือสะพายไว้ โน๊ตบุคก็ใส่ท้ายรถไว้  หลงรัก น่าจะปลอดภัยกว่า

อบต.ไผ่โทน หมู่ 2 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:18:40 PM »

รีบไปแจ้งความไว้ก่อนครับ  Wink  

ระหว่างนั้นก็ขอป.3 ได้ แต่ จนท. คงพิจารณามากหน่อย  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:34:49 PM »

เศร้า บ่อยมากครับช่วงนี้ ขอให้ทุกท่านที่เก็บของมีค่า ไว้ในรถจงระวังให้มากๆๆ  อ๋อย
 โดนชก เพราะมันจะมีคนติดตามเจ้าของตลอด ระหว่างที่ทำโจรกรรม บางทีก็เอาแต่ปืน ตัวโน๊ตบุค ไม่เอากระเป๋า(ขึ้นรถมองเห็นกระเป๋าอยู่)
 เยี่ยม แนะนำให้หากระเป๋าสะพาย ใส่ปืนจะดีกว่า เข้าห้างก็หิ้วหรือสะพายไว้ โน๊ตบุคก็ใส่ท้ายรถไว้  หลงรัก น่าจะปลอดภัยกว่า
รีบไปแจ้งความไว้ก่อนครับ  Wink  

ระหว่างนั้นก็ขอป.3 ได้ แต่ จนท. คงพิจารณามากหน่อย  Cheesy

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาก ๆ เลยนะครับ... จะรีบไปแจ้งผอ.ให้ทราบและปฏิบัติครับ .. (คงเข็ดไปตลอดชีพ) ส่วนประเด็นการขอป.3 ในขนาดและรุ่นเดิมทางอำเภอจะมีแนวทางเป็นอย่างไร,เพิ่มเติมเอกสารอะไรบ้าง..? รบกวนด้วยนะครับ

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:10:42 PM »

เวลาที่จำเป็นต้องไปทำธุระในห้าง ผมเคยนำใส่กระเป๋าไปแต่เอาไปเฉพาะตัวปืน ส่วนแม็กกับกระสุนเก็บใว้ในรถเหมือนเดิม รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลหน่อยครับว่าหากถูกเจ้าหน้าที่ตรวจพบจะมีความผิดใหม
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:16:42 PM »

ครับผม... ถ้าอย่างนั้นระหว่างนี้จะขอป.1,3 เพื่อซื้ออวป.ขนาด + รุ่นเดิมได้หรือเปล่าครับ หรือจะต้องรอให้ได้ปืนคืนกลับมาก่อนครับ?(คงแทบจะไม่มีโอกาส)

เรื่องปืนหายส่วนปืนหาย  เรื่องซื้อใหม่ส่วนซื้อใหม่  คนละเรื่องกัน

ปืนหายเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการติดตามคืนมา

ส่วนเรามีหน้าที่แจ้งความให้รายละเอียดทั้งหมดตลอดจนเอกสารสำคัญเกี่ยวกับตัวอาวุธปืน

ส่วนขอซื้อใหม่ อันนี้เป็นเรื่องของเรากับนายทะเบียนครับ 

ถึงปืนไม่หาย จะขอซื้อใหม่แบบเดิม  รุ่นเดิมก็ได้ครับ

ปล. เพิ่มเติมอีกนิด ถ้าสะดวกลองเอาเลขปืนหรือรูปถ่าย มาฝากเพื่อนๆดูสิครับเผื่อโชคดี พี่ ๆเพื่อน ๆ ผ่านหูผ่านตาจะได้ช่วยกันดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:18:45 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
PEED-904
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:26:13 PM »

มีประสบการณ์หายในบ้านนี่แหละ ใส่ในลิ้นชักโต๊ะรับแขก รูเกอร์ 85 มาคส์ 2 นอนนิ่งสนิทมานาน  วันดีคืนดีนึกขึ้นได้เปิดลิ้นชักอันตรทานไปแล้วก็แจ้งความ คืนป.4 ร้อยเวรไป เก็บสำเนาแจ้งความบันทึกประจำวันไว้และทำใจให้สงบอย่าไปเสียดายมัน  
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:40:33 PM »

เรื่องปืนหายส่วนปืนหาย  เรื่องซื้อใหม่ส่วนซื้อใหม่  คนละเรื่องกัน

ปืนหายเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการติดตามคืนมา

ส่วนเรามีหน้าที่แจ้งความให้รายละเอียดทั้งหมดตลอดจนเอกสารสำคัญเกี่ยวกับตัวอาวุธปืน

ส่วนขอซื้อใหม่ อันนี้เป็นเรื่องของเรากับนายทะเบียนครับ 

ถึงปืนไม่หาย จะขอซื้อใหม่แบบเดิม  รุ่นเดิมก็ได้ครับ

ปล. เพิ่มเติมอีกนิด ถ้าสะดวกลองเอาเลขปืนหรือรูปถ่าย มาฝากเพื่อนๆดูสิครับเผื่อโชคดี พี่ ๆเพื่อน ๆ ผ่านหูผ่านตาจะได้ช่วยกันดู

ขอเข้ามารับความรู้ครับ 
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 05:12:50 PM »

เวลาที่จำเป็นต้องไปทำธุระในห้าง ผมเคยนำใส่กระเป๋าไปแต่เอาไปเฉพาะตัวปืน ส่วนแม็กกับกระสุนเก็บใว้ในรถเหมือนเดิม รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลหน่อยครับว่าหากถูกเจ้าหน้าที่ตรวจพบจะมีความผิดใหม

ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ

ยิ้มีเลศนัย  พี่ Ro@d ผ่านมาช่วยตอบหน่อยนะพี่ อิอิ

(ระบุชื่อซะเลย ชอบพี่เวลาตอบน่ะครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจดี เหมือนเป็นอาจารย์สอนกฎหมายเลย)
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 05:29:41 PM »

เจอบ่อยครับกันเหตุการณ์แบบนี้ คนใกล้ตัวและญาติเราเอง ทางที่ดีต้องระวังอย่าจอดรถในที่ล่อแหลมไม่ปลอดภัย มีทรัพย์สินอะไรที่หิ้วได้หรือของสำคัญควรติดตัวไปด้วย สมัยนี้โจรมันเก่งแถมกล้าอีกต่างหาก ส่วนขั้นตอนต่างๆก็อย่างที่พี่ๆเขาบอกแหละครับ
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:04:01 PM »

ที่ทำงานผมก็มีครับรุ่นพี่จอดรถทิ้งไว้(ในห้าง)โดนงัดรถเอา เบเร็ทต้า คอมแพ๊ค ไปครับ ตกใจหน้าซีด แกเลยไปแจ้งความแล้วขอใบ ป.3 ใหม่เลย คราวนี้เห็นแกบอกว่าเล็ง คูก้า 8000 ไว้ครับ คิก คิก แต่เล่นเอาแกนอนไม่หลับหลายคืน เศร้า

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 07:47:44 PM »

ครั้งต่อไป หากนำปืนไปไหนๆด้วย ก็อย่าทิ้งไว้ในรถครับ  Grin

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 07:52:00 PM »

ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ

ยิ้มีเลศนัย  พี่ Ro@d ผ่านมาช่วยตอบหน่อยนะพี่ อิอิ

(ระบุชื่อซะเลย ชอบพี่เวลาตอบน่ะครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจดี เหมือนเป็นอาจารย์สอนกฎหมายเลย)

ตอบแทนก็แล้วกัน

ผิดครับ  ฐานพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน  ทางสาธารณะ  โดยไม่ได้รับอนุญาต

อย่านำไปเปรียบเทียบกับ  การที่นำพาอาวุธปืนติดรถไปแล้วแยกปืนกับกระสุนไว้คนละที่

กรณีที่ถาม   ท่านพกติดตัวนะครับ   ไม่ใช่การนำพาติดรถไปสนามยิงปืน หรือนำกลับบ้าน

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์