เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:25:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อถามผู้รู้  (อ่าน 1282 ครั้ง)
tongkum
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:53:35 PM »

ขอถามผู้รู้
1.ในเรื่องการซื้อปืนมือสอง ถ้าผู้ซื้อต้องการทดลองยิงก่อนจะได้ไหม
ส่วนใหญ่ผู้ขายจะให้ทดลองยิง
หรือ
ส่วนน้อยผู้ขายจะให้ทดลองยิง
2.ถ้าไม่ให้ทดลองยิง แล้วผู้ซื้อจะแน่ใจได้อย่างไรว่าปืนมือสองนั้นยังใช้การได้
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:10:26 PM »

แล้วแต่ตกลงกันครับนัดกันไปเจอที่สนามแล้วก็ขอลองยิงท่าไม่ให้ลองยิงเราก็ไม่ซื้อซิครับ

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:40:17 PM »

ควรขอทดลองยิงก่อน  ถ้าไม่ให้ทดลองยิงถือว่าผิดสังเกตุ  ที่สำคัญดูเรื่องทะเบียนให้เรียบร้อยด้วยครับ
CHAWALIT2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

THE DEAD DO NOT DIE AGAIN

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:12:52 PM »

ต้องได้จับปืนและยิงดูก่อน ซิครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:54:36 PM »

ขึ้นอยู่กับคุณภาพและความใหม่ของปืนครับ เช่นปืนมือสองที่ผ่านการยิงมาน้อยมาก ที่เจ้าของเก็บรักษาไว้อย่างดี
เขาคงไม่ให้ท่านลองยิงเล่นง่ายๆหรอกครับ นอกเสียแต่ว่า ท่านตกลงซื้อจริงๆ เขาถึงให้ลอง ไม่งั้นเขาก็ต้องมานั่ง
ล้างคราบเขม่า ทำความสะอาดเอง โอกาสเกิดร่องรอยจากการถอดประกอบก็เกิดขึ้นใหม่ จะกลายเป็นตำหนิบนตัวปืน
ไปโดยไม่จำเป็นและไม่ได้อะไรเลย
    หากเป็นปืนใช้งานทั่วไป ย่อมทำได้อยู่แล้วครับ ปืนต้องยิงได้ไม่มีอุปสรรค แต่การซื้อปืนมือสอง ต้องทำใจเกี่ยวกับ
ร่องรอยต่างๆที่ปรากฏบนผิวปืนหรืออุปกรณ์ ร่องรอยต่างๆเหล่านี้ ไม่ทำให้ปืนทำงานผิดปกติก็ยอมรับได้
    สิ่งที่สำคัญคือทะเบียนปืนครับ ต้องตรงกัน ที่ใบป.4 ต้องไม่มีการแก้ไขตัวเลขหรือตัวอักษร หากมีการแก้ไข ต้องมี
ลายเซนต์นายอำเภอหรือผู้ปฏิบัติราชการแทนกำกับไว้เท่านั้น และที่ตัวปืนต้องไม่มีการตอกเลข ขูดตัวถังสไลด์เพื่อ
แก้ไขตัวเลขให้ตรงใบป.4ด้วยครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:59:57 PM »

เวลาผมขายส่วนมากจะนัดเจอกันที่สนามครับ แกะให้ดูเป็นชิ้นๆแล้วให้ลองยิงดูครับ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 04:18:36 PM »

ปืนมือสอง....ผมยิงลูกหมดหลายกล่องถึงซื้อครับ..... Grin Grin Grin แบบเกรงใจเจ้าของปืนนะครับ   ถ้าปืนไม่ดีมีปัญหายิงนัดสองนัดก็คงขัดลำแล้วครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยเออก่อนตัดสินใจซื้อดูทะเบียนด้วยครับว่าตรงกับตัวปืนรึปล่าว   ระวังเรื่องปืนสวมทะเบียนด้วยนะครับ....
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 04:29:45 PM »

ถ้าผมเป็นผู้ซื้อ ก็จะตรวจดูทะเบียนปืนว่า ตรงกับที่ปรากฎบนอาวุปืนไหม และจะดูที่ยี่ห้อปืนเป็นหลัก

ถ้าพอใจ ผมไม่จำเป็นต้องยิง ขอให้สมราคา ปัญหาถ้าจะมี สามารถเปลี่ยน และอาจแก้ไขได้หมด

เรื่องปืน ๑๙๑๑ ที่ยำชิ้นส่วน นอกจากลำเลื่อน .. ถือว่าเรื่องเล็กน้อย เรื่องยำความจริงไว้เป็นข้ออ้างในการต่อรองราคาเท่านั้น

เมื่อได้ตัวปืนที่ชอบมาแล้ว.. ชิ้นส่วนที่ถูกยำ ย่อมหาซื้อได้ หมด ครับ.

บอกตามตรง อาวุธปืน ผ่านมือเป็นชื่อผม มาเกือบ ๕๐ กระบอก ไม่เคยยิงก่อนซื้อ เลยสักนัด.   Wink

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:08:29 PM »

หากผมเป็นผู้ซื้อ...

ผมคงไม่ขอลองยิงจริงครับ...

แค่ตรวจปืนตรวจทะเบียน...

และลองยิงแห้ง...

แต่หากผมเป็นผู้ขาย...

หากผู้ซื้อมีความประสงค์จะขอลองยิง...

ผมคงไม่ขัดข้องครับ...

แต่ค่ากระสุนกรุณาออกเองนะครับ...คิก คิก
หน้า: [1]
  พิมพ์