เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 02:30:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการแต่งปืน 1911 a1 ครับ  (อ่าน 4762 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:59:11 PM »

สนันสนุนทุกความเห็นที่ว่าควรเก็บรักษาแบบเดิมๆใว้ให้มันคงคุณค่าของมันครับ ผมเปรียบเทียบกับรถแต่งทั่วๆไปจะเห็นว่ามันสวยฉาบฉวยช่วงสั้นๆเองครับ
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:01:32 PM »

สภาพเดิมคลาสิคที่สุดครับ ให้อะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆอยู่ในสภาพสมบูรณ์ก็พอ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:23:13 PM »

ขอรูปดูหน่อยได้ไหมล่ะ เห็นลงรูปปืนสวยๆ ตั้งเยอะตั้งแยะ ช่วยรบกวนลงรูป เจ้า 1911 เอ1 ที่ท่านกล่าวถึงเสียหน่อยจะได้ไหม ตัวที่ท่านว่า ตกทอดมาแต่บรรพบุรุษนั้น หน้าตา ผิวพรรณ รูปพรรณสันฐานเป็นเช่นไร จะได้ติชมกัน
อยากจะบอกว่า ปืนที่ท่านกล่าวถึงนั้น มันเป็นปืนที่ถอดประกอบเปลียนอะไหล่ได้ทุกชิ้นเลย
นอกจากนั้น ปืนกระบอกนี้ ยังมีประวัติศาสตร์อันยาวนาน ติดตัวมันมาแต่กำเนิดอีกด้วย

ถ้าท่านจะเอาไปทำ ผมจะเล่าให้ฟังดังนี้

มีการดำน้ำลงไป งม เอาโอ่ง โบราณ ในสำเภาจีนที่ล่มอยู่ในอ่าวไทย
โอ่ง ไห เหล่านั้น คุณค่า เกินกว่าจะประมาณได้ มันประมาณค่าไม่ได้ มันจะไม่มีการผลิตขึ้นอีกแล้วในโลกใบนี้ มันเป็นประวัติศาสตร์คู่โลกใบนี้ ว่าครั้งหนึ่ง เคยมีการค้าระหว่างไทยจีน
เปรียบเสมือน 1911 เอ1 ของท่านนั่นแหละ อยากทราบก็ลองดูที่ผมเคยพร่ำเพื้อ ตลอดมา จะให้พล่ามใหม่ก็ยังได้ ถ้าต้องการ
1911 เอ1 ของท่านตัวนี้ หากเป็นตัวจริงแล้ว ก็มีค่าเหมือนโอ่ง ที่ งม มาจากเรือจีนแตกนั่นแหละ
เอ็ม 1911 เอ1 ตัวนี้ เป็นการยืนยันประวัติศาสตร์ความสัมพันธ์ ไทย - สหรัฐ  และประวัติศาสตร์ สงครามในภูมิภาคนี้ ที่ สหรัฐอเมริกาเข้ามามีบทบาท ในภูมิภาคนี้ ตั้งแต่ ประมาณ สงครามโลกครั้งที่ สอง ตลอดจนถึงสงครามเวียตนาม และเลยมานิดหน่อย ปืนนี้ เป็นหลักฐานยืนยันได้ครับ
ถ้าเป็นตัวปืนที่ว่าจริง เขาเขียนว่า ปืนนี้ เป็นสมบัติของกองทัพสหรัฐ .......แน่นอน ปืนนี้ คงไม่ว่ายน้ำข้ามโลกมาเองแน่ มันต้องมีที่มา และนั่นคือประวัติศาสตร์ที่มีอยู่ในตัวของมัน

แต่ปืนสมัยใหม่ของท่าน ที่ท่านมานำเสนอนั้น ก็มีค่าเหมือนโอ่ง  ลักษณะเดียวกับที่เจอในเรือแตก แต่ มาผลิต มาปั้นขึ้นใหม่ให้เหมือนของเดิม เลียนแบบของเดิม ว่างั้นเหอะ อาจจะมีหูจับโอ่ง ไห หม้อ ที่ถนัดขึ้นกว่าของแท้ที่เจอในเรือ แต่อย่าลืม มันเป็นของใหม่ ไม่มีประวัติศาสตร์ติดตัว มันไม่ขลังว่างั้นเหอะ

ในเมื่อปืนของท่าน ถือว่าเป็นของขลังในวงการปืนพกออโตเมติก  การเอาไปตกแต่ง ก็เหมือนทำให้ของขลัง เสื่อมคุณค่าลงไปอย่างมาก

ดังนั้น เก็บไว้สภาพเดิมเหอะนะครับ อย่าทำลาย วัตถุโบราณอันล้ำค่านี้เลย (ผมมองว่ามันล้ำค่าในวงการปืนนะครับ)
เสียดายแทนครับ เหมือนเอาของโบราณไปทำให้มันเสื่อมค่า

ซื้อใหม่เหอะนะ เงิน ไม่ตาย ยังพอหาได้ แต่ของโบราณทรงคุณค่าแบบนี้  เวลาหาไม่ได้ ถึงมีตังค์เยอะแยะ ก็หาซื้อไม่ได้นะจะบอกให้ .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:29:45 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:22:16 PM »

เก็บไว้ในสภาพเดิมดีกว่าครับ   มันทรงคุณค่าในตัวดีอยู่แล้ว อย่างไปลดทอนจนเสียของเลย

ถ้าต้องการปืนแต่งหาซื้อตามแบบได้ในสัดส่วนของข้าราชการ ราคาไม่สูงนัก (ปืนสวัสดิการ)

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:23:45 PM »

ทำไมผมถึง ไม่พบกับคำแนะนำดีๆ อย่างนี้เมื่อหลายปีก่อนนนน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:38:17 PM »

เ่ข้ามาศึกษาด้วยคนครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 10:59:00 AM »

ทำไมผมถึง ไม่พบกับคำแนะนำดีๆ อย่างนี้เมื่อหลายปีก่อนนนน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เสียใจด้วยนะ ช่างมันเหอะ ไม่ได้ตั้งใจ
บางครั้ง คนเราเล่นปืน ก็คิดว่ามันคือปืนกระบอกหนึ่ง จะทำอย่างไรกับมันก็ได้
แต่ ยูเอสอาร์มมี่ 1911 เอ1 มันเป็นประวัติศาสตร์สงครามของสหรัฐที่ตกมาอยู่ในมือของประชาชนอย่างเราๆ
เอาไปแต่งเอาไปตัด มันก็เสียดายของซีครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์