เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:28:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถในกรุงเทพฯ  (อ่าน 3855 ครั้ง)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:39:52 AM »

จากพรานนกจะไปเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ระยะทางน่าจะประมาณ 5 ถึง 10 กิโล ใช้ระยะเวลาวิ่งตั้งแต่บ่าย3โมง ไปถึงห้างจริงๆไม่ได้เข้าจ้อย ห้างจะปิดซะและ Grin Grin
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:01:33 AM »

เมื่อปีที่ผ่านมาขณะขับรถจากหาดใหญ่เข้ามาถึงกรุงเทพ ก็คุยกับผบ.ซึ่งเป็นคนกรุงเทพ

ผบ.ถามผมว่าระหว่างขับรถต่างจังหวัดกับขับรถในกรุงเทพอะไรยากและปลอดภัยกว่า 

ผมก็ตอบไปว่าต่างจังหวัดรถน้อยแต่วิ่งเร็วน่าจะอันตรายและขับยากกว่า  เพราะนึกจะเปลี่ยนเลนส์หรือเบรคก็ไม่ค่อยสนใจใคร

ส่วนกรุงเทพรถเยอะมากแต่วิ่งช้าเพราะรถติดและคนขับรถแต่ละคนจะรู้จังหวะไม่แทรกให้ต้องเบรคกระทันหัน

พูดยังไม่ทันนานพอออกจากไฟแดงผมอยู่เลส์กลางก็โดนรถเลนส์ข้างขวาขับพุ่งเข้ามาแบบที่ว่าถ้าเราขับตรงไปในเลนส์ของเรา

รถคันนั้นต้องชนรถเราแน่ๆ ผมเลยแตะเบรคพร้อมถอนหายใจดังเฮ้อ หันไปมองข้างๆภรรยานั่งอมยิ้ม  ขำก๊าก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 11:49:09 AM »

เมื่อปีที่ผ่านมาขณะขับรถจากหาดใหญ่เข้ามาถึงกรุงเทพ ก็คุยกับผบ.ซึ่งเป็นคนกรุงเทพ

ผบ.ถามผมว่าระหว่างขับรถต่างจังหวัดกับขับรถในกรุงเทพอะไรยากและปลอดภัยกว่า 

ผมก็ตอบไปว่าต่างจังหวัดรถน้อยแต่วิ่งเร็วน่าจะอันตรายและขับยากกว่า  เพราะนึกจะเปลี่ยนเลนส์หรือเบรคก็ไม่ค่อยสนใจใคร

ส่วนกรุงเทพรถเยอะมากแต่วิ่งช้าเพราะรถติดและคนขับรถแต่ละคนจะรู้จังหวะไม่แทรกให้ต้องเบรคกระทันหัน

พูดยังไม่ทันนานพอออกจากไฟแดงผมอยู่เลส์กลางก็โดนรถเลนส์ข้างขวาขับพุ่งเข้ามาแบบที่ว่าถ้าเราขับตรงไปในเลนส์ของเรา

รถคันนั้นต้องชนรถเราแน่ๆ
ผมเลยแตะเบรคพร้อมถอนหายใจดังเฮ้อ หันไปมองข้างๆภรรยานั่งอมยิ้ม  ขำก๊าก

ตามตัวแดงนี่ก็สุดโต่งประเภทหนึ่งนอกจากสุดโต่งขับช้าครับ เจอบ่อยมากขึ้นทุกวัน ชอบย้ายเลนกระทันหันแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวครับ มักไม่เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวเสียด้วย... คนกลุ่มนี้ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยว เพราะกลัวจะโดนอีกคัน(นี่ก็สุดโต่งหวงก้าง)เร่งเครื่องขึ้นมาปิดจังหวะไม่ให้ย้ายเลนครับ ดังนั้นจึงอาศัยจังหวะอันน้อยนิด+บุญเก่ายังพอมี+ยอมเสี่ยงตาย แทรกย้ายเลนวูบ...

เมื่อไหร่บุญเก่าหมด ประกอบกับคันอื่นดวงตกจะเกิดอุบัติเหตุแน่ครับ... พวกนี้ชอบฝากชีวิตตนเองเอาไว้กับความรอบคอบ+"การตื่นรู้"ของผู้อื่นครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2009, 12:12:47 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 12:14:49 PM »

มีแถมครับ...

วิธีซิงค์ตำแหน่งรถของเราให้อยู่กึ่งกลางช่องว่างระหว่างคันหน้ากับคันหลังเมื่อเวลาจะเคลื่อนออกจากรถติดสนิท... เขาให้ดูคันที่ถัดไปจากคันหน้า(นับรถเราคันที่หนึ่ง คันหน้าเป็นที่สอง ถัดออกไปข้างหน้าเป็นคันที่สาม) เมื่อคันที่สามเริ่มขยับเราก็เข้าเกียร์ทันทีครับ แล้วปล่อยคลัชของเรา(หรือปล่อยเบรค) เมื่อคันที่สองเริ่มขยับ...

วิธีข้างบนจะทำให้ไม่ต้องเร่งเครื่องแรงๆให้เกาะคันหน้าท้ายให้ทัน เพราะหากจังหวะที่กำลังเร่งเครื่องอยู่ หากคันหน้าเบรคกระทันหันเราจะต้องรีบกระแทกเบรคแรงกว่าคันหน้า(เพราะเราเบรคจากจังหวะเพิ่งเร่ง) ซึ่งอันตรายอาจโดนชนท้ายครับ...
pokka
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 03:35:18 PM »

ดีแล้วครับท่าน  เย็นได้ก็เย็น  เย็นไม่ได้ก็ควรเย็นต่อไปครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 04:57:57 PM »

รถคันนั้นต้องชนรถเราแน่ๆ
ผมเลยแตะเบรคพร้อมถอนหายใจดังเฮ้อ หันไปมองข้างๆภรรยานั่งอมยิ้ม  ขำก๊าก

ตามตัวแดงนี่ก็สุดโต่งประเภทหนึ่งนอกจากสุดโต่งขับช้าครับ เจอบ่อยมากขึ้นทุกวัน ชอบย้ายเลนกระทันหันแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวครับ มักไม่เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวเสียด้วย... คนกลุ่มนี้ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยว เพราะกลัวจะโดนอีกคัน(นี่ก็สุดโต่งหวงก้าง)เร่งเครื่องขึ้นมาปิดจังหวะไม่ให้ย้ายเลนครับ ดังนั้นจึงอาศัยจังหวะอันน้อยนิด+บุญเก่ายังพอมี+ยอมเสี่ยงตาย แทรกย้ายเลนวูบ...

เมื่อไหร่บุญเก่าหมด ประกอบกับคันอื่นดวงตกจะเกิดอุบัติเหตุแน่ครับ... พวกนี้ชอบฝากชีวิตตนเองเอาไว้กับความรอบคอบ+"การตื่นรู้"ของผู้อื่นครับ...
มีแถมครับ...

วิธีซิงค์ตำแหน่งรถของเราให้อยู่กึ่งกลางช่องว่างระหว่างคันหน้ากับคันหลังเมื่อเวลาจะเคลื่อนออกจากรถติดสนิท... เขาให้ดูคันที่ถัดไปจากคันหน้า(นับรถเราคันที่หนึ่ง คันหน้าเป็นที่สอง ถัดออกไปข้างหน้าเป็นคันที่สาม) เมื่อคันที่สามเริ่มขยับเราก็เข้าเกียร์ทันทีครับ แล้วปล่อยคลัชของเรา(หรือปล่อยเบรค) เมื่อคันที่สองเริ่มขยับ...

วิธีข้างบนจะทำให้ไม่ต้องเร่งเครื่องแรงๆให้เกาะคันหน้าท้ายให้ทัน เพราะหากจังหวะที่กำลังเร่งเครื่องอยู่ หากคันหน้าเบรคกระทันหันเราจะต้องรีบกระแทกเบรคแรงกว่าคันหน้า(เพราะเราเบรคจากจังหวะเพิ่งเร่ง) ซึ่งอันตรายอาจโดนชนท้ายครับ...
+1 ให้ครับ.. เยี่ยม

phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:05:29 PM »

อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
ขับรถในกรุงต้องปลงครับ
ขับทุกวัน รถมันก็ติดทุกวัน ผมก็บ่นก็ด่าอยู่ทุกวันเหมือนกัน
ขับมานานๆมันก็เป็นอัตโนมัติไปหมด สมองคิดอะไรเรื่อยเปื่อย
แต่ร่างกายมันเบรคเองเลี้ยวเอง บางครั้งขับเลยทางเข้าบ้านก็มีครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:59:19 AM »

ทำใจ  ครับ
กับสภาพการจราจร
ถ้ามีตัวเลือกอื่น ก็จะไม่ขับ
เช่น จอดที่เดอะมอลล์บางกะปิ
นั่งเรือ  (ขนกระสุนกลับ)สบายอุรา
หรือไม่ก็ขับรถไปจอดที่ที่จอดรถ 
สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน  ที่ลาดพร้าว 
นั่งรถไฟฟ้าสบายเฉิบ(แต่ขนกระสุนไม่ได้)
        แต่ถ้าไปหลายที่หรือซือของพะรุงพะรัง
ก็ขับรถไปเอง  และทำใจเหมือนที่บอกพร้อมทั้งเผื่อเวลา ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:06:19 PM »

ขับรถในกรุงเทพผมไม่กลัวครับ แต่ผมกลัวทางด่วนฯเวลามันปวดฉี่ทรมานแค่ใหนคงทราบ ตกใจ ทุกวันนี้เวลาออกเดินทางต้องเปิด ว.ฟังหรือ จส.100 Grin

RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:07:24 PM »

ขับรถในกรุงเทพผมไม่กลัวครับ แต่ผมกลัวทางด่วนฯเวลามันปวดฉี่ทรมานแค่ใหนคงทราบ ตกใจ ทุกวันนี้เวลาออกเดินทางต้องเปิด ว.ฟังหรือ จส.100 Grin

เหตุเกิดบนทางด่วนสายบางนา

หลังจากไปช่วยเพื่อนขนของย้ายห้อง แล้วนั่งกินเบียร์กันคนละสองสามขวด

ตีรถขึ้นทางด่วน วันนั้นรถติดแบบไม่ขยับ

เพื่อนผมนั่งกระสับกระส่ายอยู่นาน ก่อนบอกกรูไม่ไหวแล้วโว้ย

แล้วก็เปิดประตูออกไปแอ่นใส่ข้างกำแพงทางด่วน

ผมได้แต่มองตามพร้อมอ้าปากหวอ ไม่คิดว่ามันจะกล้า

เหลือบไปดูรถแถวนั้นมองที่เพื่อนผมเป็นสายตาเดียว หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีกเรื่องสมัยเรียนปวช.

ผมเดินไปเรียนผ่านสน.พหลฯกำลังข้ามแยกรัชโยธิน

กำลังจะเดินผ่านรถเก๋งที่จอดติดไฟแดงอยู่

จู่ๆคนในรถเก๋งก็เปิดประตูฝั่งข้างคนขับ

ออกมาตะโกน "ฮานาก้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา"

สงสัยรถจะติดนานไปหน่อย ขำก๊าก

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:13:52 PM »

ขับเข้า กทม.ครั้งแรก
เมื่อ ๒๐ ปีที่แล้ว กระบะเก่า ๆ
บุเลง ๆ ไปซื้อเครื่องดนตรีหลายชิ้นที่เวิ้งฯ
มันส์มาก  เส้นทางก็ไม่รู้จัก  ถามไปเรื่อย
หลงมั่งอะไรมัง ปาดเลนซ้ายเล็นขวา  มัวหมด
เข้าใจเอาเองว่า  เพื่อนร่วมทางให้อภัย
เพราะ  "ป้ายทะเบียน  หนองคาย" ขำก๊าก
นึกแล้วยังขำไม่หาย  ไปด้วยใจ จริง ๆ  คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:28:29 PM »

แหม...ผมก็ลำบากลำบน ทนมาหลายสิบปีแล้วครับ  เวรกรรมจริงๆ  เป็นคนเมืองหลวงแต่กำเนิด  อยากเกิดเป็นคนบ้านนอกบ้างอ้ะ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
hAhA
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:51:34 PM »

เข้ากรุงเทพทีไรไม่อยากขับเองเลยต้องให้เพื่อนขับเบื่อกับรถติดมากๆครับเสียทั้งอารมณ์เสียทั้งเวลา งอนเลยไม่เข้ากรุงเทพเลยดีกว่า หลงรักนานๆเลยเข้าซักทีอยู่นครปฐมสบายใจกว่าเยอะครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:29:46 PM »

แหม...ผมก็ลำบากลำบน ทนมาหลายสิบปีแล้วครับ  เวรกรรมจริงๆ  เป็นคนเมืองหลวงแต่กำเนิด  อยากเกิดเป็นคนบ้านนอกบ้างอ้ะ

ย้ายลงมาเลยพี่ ตอนนี้ผมขับ5นาทีถึงทะเลทั้ง3หาด , ส่งลูกไปโรงเรียนประมาณ10ก.ม.ไม่เกิน15นาที , ไปโฮมโปรฯ+วิลล่ามาร์เก็ต3นาที , ร้านอาหารอร่อยๆขับเต็มที่ไม่เกิน10นาที รัศมีขับรถไม่เกิน3นาทีมีธนาคาร5แห่ง ..... ซื้อของโลตัสใช้เดินเอา ครึ่งนาทีถึง  Grin
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:14:31 AM »

เหตุเกิดบนทางด่วนสายบางนา

หลังจากไปช่วยเพื่อนขนของย้ายห้อง แล้วนั่งกินเบียร์กันคนละสองสามขวด

ตีรถขึ้นทางด่วน วันนั้นรถติดแบบไม่ขยับ

เพื่อนผมนั่งกระสับกระส่ายอยู่นาน ก่อนบอกกรูไม่ไหวแล้วโว้ย

แล้วก็เปิดประตูออกไปแอ่นใส่ข้างกำแพงทางด่วน

ผมได้แต่มองตามพร้อมอ้าปากหวอ ไม่คิดว่ามันจะกล้า

เหลือบไปดูรถแถวนั้นมองที่เพื่อนผมเป็นสายตาเดียว หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีกเรื่องสมัยเรียนปวช.

ผมเดินไปเรียนผ่านสน.พหลฯกำลังข้ามแยกรัชโยธิน

กำลังจะเดินผ่านรถเก๋งที่จอดติดไฟแดงอยู่

จู่ๆคนในรถเก๋งก็เปิดประตูฝั่งข้างคนขับ

ออกมาตะโกน "ฮานาก้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา"

สงสัยรถจะติดนานไปหน่อย ขำก๊าก

ส่วนอันนี้เกิดกับตัวผมเอง คือตอนนั้นพ่อผมมารับผมจากศาลายาไปหาพี่ที่พหล21 ขึ้นทางยกระดับกาญจนาภิเษก(เรียกอย่างนี้หรือเปล่าครับ) คือผมเริ่มปวดฉี่ตั้งแต่ตอนนี้แล้วน่ะครับ
จากนั้นก่อนถึงพระราม๘ เริ่มไม่ไหวแล้ว หน้าเขียว รู้สึกว่าร่างกายปวกเปียกไปทันใด

แม่ผมก็เอาขวดน้ำ 500ซีซี มาให้ บอกว่าไม่ไหวก็ปล่อยเลย แต่ผมไม่อยากปล่อยบนรถ แบบอายๆน่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน เลยบอกแม่ว่า ปากขวดเล็กไป ใส่ไม่เข้า  เยาะเย้ย

ผลสุดท้ายพอลงจากพระราม๘ ไปทางนางเลิ้ง ก็มองหาซอยล่ะครับ เจอซอยหนึ่ง แต่คนเพียบเลย โชคดีมีร้านข้าวมันไก่แถวนั้น เลยหน้าหนาขอใช้ห้องน้ำฟรีเลย

เฮียเจ้าของร้านก็ใจดี พูดคุยกับผมยิ้มแย้ม ปล่อยเสร็จก็เดินออกมา เฮียหายไปไหน เลยขอบคุณเจ๊แกแทน(แต่เจ๊แกงง ว่าอยู่ๆมาขอบคุณทำไม? เพราะว่าแกเพิ่งมา หุหุ)

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์