เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 06:25:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขัดข้องทำไงดี  (อ่าน 16652 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:33:45 PM »

เคยเจออาการแบบนี้กับกล็อคเลยค่ะ แต่ว่าช่องคายปลอกไม่กว้างออกขนาดนี้ปลดแม็กแล้วดึงสไลด์ไม่ได้มันแข็งไม่ขยับเลย ต้องเอามือตบกระแทกแรงๆหลายครั้งเหมื่อนกันถึงออก ลูกที่ใช้ยิงเป็นลูกซ้อมไทยอราม์ปรากฎว่าตรงฐานปลอกมันบวมทำให้เข้าไปคาแน่นตรงลำกล้อง
เลยคิดว่าลูกจริงน่าจะมีโอกาสเจอน้อยกว่าคะ  ไหว้
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:44:18 PM »

ชอบคุณมากครับ  ไหว้

พี่เจ้าของกระทู้ มีคนปิ๊งๆเข้าแล้วครับ  หลงรัก

-----------------------------------------------------------------------

ขอบคุณครับพี่ ต้องลองจำลองเหตุการณ์ดูแล้วฝึกให้ชำนาญ  เยี่ยม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:56:14 PM »

ผมเคยขัดลำ ๒ อย่าง ถ้าอยู่ในเหตุการณ์ หยังเขียด ลูกเดียว.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลูกซองกึ่งออโต กับกระสุนผลิตในนี้ ๒-๓ ค่าย อาการห่วย อย่างเดียวกัน คือฐานทองเเหลือ ที่เป็นส่วนให้ตัวจับปลอก ..
ขยายตัวแล้วอัดกับรังเพลิง. เก่งที่สุด ก็ต้อง ๕ นาทีไปแล้ว จึงแก้ไขได้.  และ

๑๙๑๑ a ๑  .๔๕  ปลอกกระเด็นย้อนเข้าไปในแม็ฯ ทำให้ปากซองแม็กฯบาน ปลดซองไม่ได้ .. ต้องค่อย ๆ กดปลอกให้จมลงไปในแม็กฯ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมก็คงหยังเขียด เหยียดขาตาย เหมือนกัน เวลาเจอแบบนี้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:27:40 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:14:26 PM »

ขอบคุณครับ..... คุณอาเจษ ไหว้

"DON'T TREAD ON ME"
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:14:45 PM »

ขอบคุณพี่เจษครับ Cheesy ไหว้

ANAN - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:03:10 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้มือใหม่ เยี่ยม
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:02:27 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

S76C+,C++
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:34:27 AM »

เมื่อกี๊ลองนั่งเล่นดูครับ
ทำให้ตระหนักได้ว่าหลายครั้งการฝึกของเรา ถ้าไม่ระวังจุดเล็กๆน้อย หรือไม่ทันสังเกตจะกลายเป็นนิสัยที่ไม่ดีได้  อ๋อย

หลังๆมาเวลาฝึกใช้ลูกดัมมี่ พอจะเอาลูกออก
ผมจะเอามือคร่อมตรงช่องคายปลอกเพื่อให้ลูกหล่นอยู่ในมือ
จนติดเป็นนิสัย....... พอลองฝึกแบบที่พี่เจษแนะนำ กลายเป็นว่าลูกปืนโดนมือ
ไม่คัดออกไปพ้นสไลด์ สไลด์จึงมีโอกาสคาบปลอก เล่นอยู่ 10 ครั้ง คาบซัก 2 ครั้ง
ถ้าในสถานการณ์จริง ผมคงไม่ได้มานั่งพิมพ์ แกรกๆอยู่ตรงนี้แน่ครับ.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณพี่เจษอีกครั้งครับ ไหว้
ทำให้ได้รู้ข้อผิดพลาดตรงนี้ จะได้รีบแก้ไข
และทำให้กลับมามองสำรวจตัวเองอีกครั้งครับว่ามีสิ่งเล็กๆน้อยๆที่เรามองข้ามอีกหรือเปล่าครับ Cheesy

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:47:45 AM »

ขอบคุณครับพี่เจษ...ไหว้

พอแจม เราควรก้มลงดูปืนใช่ไหมครับ...

หรือเอามือลูบเอา...

และตาจ้องดูที่ฝ่ายตรงข้าม...

ขอติดไว้ก่อนนะครับ  แล้วจะมาเขียนต่อครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:52:58 AM »

ทำให้ตระหนักได้ว่าหลายครั้งการฝึกของเรา ถ้าไม่ระวังจุดเล็กๆน้อย หรือไม่ทันสังเกตจะกลายเป็นนิสัยที่ไม่ดีได้  อ๋อย

หลังๆมาเวลาฝึกใช้ลูกดัมมี่ พอจะเอาลูกออก
ผมจะเอามือคร่อมตรงช่องคายปลอกเพื่อให้ลูกหล่นอยู่ในมือ
จนติดเป็นนิสัย....... พอลองฝึกแบบที่พี่เจษแนะนำ กลายเป็นว่าลูกปืนโดนมือ
ไม่คัดออกไปพ้นสไลด์ สไลด์จึงมีโอกาสคาบปลอก เล่นอยู่ 10 ครั้ง คาบซัก 2 ครั้ง
ถ้าในสถานการณ์จริง ผมคงไม่ได้มานั่งพิมพ์ แกรกๆอยู่ตรงนี้แน่ครับ.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำให้ได้รู้ข้อผิดพลาดตรงนี้ จะได้รีบแก้ไข
และทำให้กลับมามองสำรวจตัวเองอีกครั้งครับว่ามีสิ่งเล็กๆน้อยๆที่เรามองข้ามอีกหรือเปล่าครับ Cheesy
Fink  ใช้ Glock เวลาไปสนามซ้อมให้  ให้ใครก็ได้เอาลูกดัมมี่ใส่แม็กปนกับลูกจริง   แล้วให้ Fink ยิง
บางครั้งให้เค้าใส่แม็กเข้าปืนให้  แต่บอกเค้าว่าไม่ต้องดันให้เข้าจนล็อค   แล้วให้ Fink ยิง
ทั้งสองอย่างปล่อยให้คนที่บรรจุลูกให้เป็นคนตัดสินใจทำเองว่า  จะแกล้งให้ติดขัดแบบไหน   Fink จะได้ไม่สามารถเตรียมตัวไว้ก่อน   ลองดูนะครับ
Vios Con Dios ครับน้อง Fink
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:58:11 AM »

เคยเจออาการแบบนี้กับกล็อคเลยค่ะ แต่ว่าช่องคายปลอกไม่กว้างออกขนาดนี้ปลดแม็กแล้วดึงสไลด์ไม่ได้มันแข็งไม่ขยับเลย ต้องเอามือตบกระแทกแรงๆหลายครั้งเหมื่อนกันถึงออก ลูกที่ใช้ยิงเป็นลูกซ้อมไทยอราม์ปรากฎว่าตรงฐานปลอกมันบวมทำให้เข้าไปคาแน่นตรงลำกล้อง
เลยคิดว่าลูกจริงน่าจะมีโอกาสเจอน้อยกว่าคะ  ไหว้
ถึงได้บอกไว้ว่า  การเลือกใช้ลูกก็สำคัญ  ถ้าตอนยิงซ้อมก็ไม่เป็นไร
แต่ลูกจริงควรเลือกของดีๆใช้  ค่าลูกกระสุนเทียบกับชีวิตเราแล้ว  เทียบกันไม่ได้
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:11:12 AM »

Fink  ใช้ Glock เวลาไปสนามซ้อมให้  ให้ใครก็ได้เอาลูกดัมมี่ใส่แม็กปนกับลูกจริง   แล้วให้ Fink ยิง
บางครั้งให้เค้าใส่แม็กเข้าปืนให้  แต่บอกเค้าว่าไม่ต้องดันให้เข้าจนล็อค   แล้วให้ Fink ยิง
ทั้งสองอย่างปล่อยให้คนที่บรรจุลูกให้เป็นคนตัดสินใจทำเองว่า  จะแกล้งให้ติดขัดแบบไหน   Fink จะได้ไม่สามารถเตรียมตัวไว้ก่อน   ลองดูนะครับ

น่าสนมากเลยค่ะพี่เจษ ต้องลองทำดูเลยเอ๋เคยเจอที่สนามยิงปืนช่องข้างๆ ปืนแจมปุ๊ปหันเข้าหาตัวแนวลำกล้องจ่ออยู่ช่องข้างๆแล้วแกก็ดึงสไลด์ใหญ่เลย  ตกใจ  ไหว้
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:19:05 AM »

Fink  ใช้ Glock เวลาไปสนามซ้อมให้  ให้ใครก็ได้เอาลูกดัมมี่ใส่แม็กปนกับลูกจริง   แล้วให้ Fink ยิง
บางครั้งให้เค้าใส่แม็กเข้าปืนให้  แต่บอกเค้าว่าไม่ต้องดันให้เข้าจนล็อค   แล้วให้ Fink ยิง
ทั้งสองอย่างปล่อยให้คนที่บรรจุลูกให้เป็นคนตัดสินใจทำเองว่า  จะแกล้งให้ติดขัดแบบไหน   Fink จะได้ไม่สามารถเตรียมตัวไว้ก่อน   ลองดูนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่เจษ Cheesy ไหว้
จะลองฝึกดูครับ

Vios Con Dios เช่นเดียวกันครับพี่เจษ

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:47:05 AM »

ขอถามครับ จากความอ่อนประสบการณ์ของผมเองครับ

จากรูปครับ การขึ้นลำในลักษณะนี้ถ้าไม่มีขั้นตอน Roll (หรือเอียงแค่ 45 องศษ) ผมจะทำได้ถนัดครับ
แต่พอลอง Roll ดูแล้ว มันฝืนๆครับ รู้สึกว่าช้าลงมากครับ
ถ้าเราขึ้นลำในลักษณะคร่อมสไลด์เหมือนกัน แต่นิ้วโป้งมือซ้ายจนถึงโคนข้อมือ(ในกรณียิงมือขวา)คร่อมมาอยู่ทางขาวของปืน
อีก 4 นิ้วที่เหลืออยู่ทางซ้าย จะใช้ได้มั้ยครับ อย่างนิ้วโป้งทั้งนิ้วนี่ถือเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่หรือเล็กครับ
เวลาสถานการณ์จริงจะบังคับได้ถนัดหรือเปล่าครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:51:31 AM »

Grin เยี่ยมเลยครับพี่เจษ Grin

Grin เปลี่ยนไปจับคร่อมส่วนท้ายลำเลื่อนหลังช่องคลายปลอกโดยไม่ให้ส่วนใดของมือบังช่องคลายปลอกครับฟิงค์ Grin

Grin เคยเจอกรณีลำเลื่อนเดินหน้าไม่สุด ครั้งหนึ่งผมใช้ส้นมือกระแทกท้ายลำเลื่อนเต็มแรงจนลำเลื่อนเดินหน้าปิดรังเพลิงสนิท อีกครั้งกระแทกแล้วลำเลื่อนไม่ขยับจึงปลดซองกระสุน พอปลดปุ๊บลำเลื่อนเดินหน้าสุดเอากระสุนที่ติดอยู่เข้ารังเพลิงไปด้วย จึงใส่ซองกระสุนแล้วยิงต่อ ครั้งร้ายแรงคือกระสุนเข้ารังเพลิงไม่สุดเนื่องจากขอบปากปลอกกระสุนเผยอ (จากการผลิต) ทำให้ขอบปลอกเยินไปฟิตรังเพลิง ดันเข้าไม่ได้ ดึงลำเลื่อนเต็มแรงก็ไม่ออก สุดท้ายต้องดันกับโต๊ะโดยใช้น้ำหนักตัวกดจึงออกครับ Grin
 Grin สองกรณีแรกเกิดขณะแข่ง IPSC แก้ไขได้ไวและเร็วพอสมควร ซึ่งก็ได้จากการฝึกฝนบ่อย ๆ แต่กรณีสุดท้ายเกิดขณะซ้อม ทั้งสามครั้งเกิดปัญหาจากการเม้มปลอกกระสุนไม่ดีทั้งสิ้นครับ Grin

ขอถามครับ จากความอ่อนประสบการณ์ของผมเองครับ

จากรูปครับ การขึ้นลำในลักษณะนี้ถ้าไม่มีขั้นตอน Roll (หรือเอียงแค่ 45 องศษ) ผมจะทำได้ถนัดครับ
แต่พอลอง Roll ดูแล้ว มันฝืนๆครับ รู้สึกว่าช้าลงมากครับ
ถ้าเราขึ้นลำในลักษณะคร่อมสไลด์เหมือนกัน แต่นิ้วโป้งมือซ้ายจนถึงโคนข้อมือ(ในกรณียิงมือขวา)คร่อมมาอยู่ทางขาวของปืน
อีก 4 นิ้วที่เหลืออยู่ทางซ้าย จะใช้ได้มั้ยครับ อย่างนิ้วโป้งทั้งนิ้วนี่ถือเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่หรือเล็กครับ
เวลาสถานการณ์จริงจะบังคับได้ถนัดหรือเปล่าครับ

Grin ผมใช้วิธีดึงค้างไว้แล้วค่อยเอียงเทกระสุนหรือปลอกที่ติดอยู่ทิ้งครับ Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์