เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 06:27:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขัดข้องทำไงดี  (อ่าน 16661 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:42:59 PM »

ขอบคุณครับคุณเจษ ครั้งแรกผมก็ตะแคงปืนไปทางขวาตามความเคยชิน
แล้วรู้สึกไม่ถนัดเลย พอคุณเจษบอกว่าตะแคงซ้ายลองดูถึงทำให้รู้สึกถนัด
ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
ขอบคุณหมอ Kamet ที่ทักครับ  พออ่านจากที่หมอเขียนไว้  ผมกลับไปอ่านของผมอีกครั้ง
ปรากฏว่าผมพิมพ์ผิดที่จริงตั้งใจจะเขียนว่า
" ตอนทำ roll บางสำนักจะสอนให้เอียงไปทางขวาซ้ายแล้วโยนอย่างใน clip ที่น้อง fink ลงไว้  สำนักผมก็แค่เอียงปืนไปทางซ้ายขวาให้ข้างสไลด์ปืนขนานกับพิ้น "
ซึ่งสำหรับผมถนัดเอียงไปทางขวามากกว่า  ปลอกหรือลูกกระสุนจะหลุดออกมาง่ายกว่าด้วย
ต้องขอโทษผู้อ่านด้วยครับ  คราวหน้าจะตรวจทานให้แน่นอนก่อนโพส  ตอนที่พิมพ์ พิมพ์ไปลุกไปทำงานไปด้วยครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:25:56 PM »

ขอบคุณครับพี่เจษ...ไหว้

พอแจม เราควรก้มลงดูปืนใช่ไหมครับ...

หรือเอามือลูบเอา...

และตาจ้องดูที่ฝ่ายตรงข้าม...

มาต่อนะครับ
การแก้ไขปืนที่เขียนไว้   จะต้องเข้าที่กำบังหรือหลบซ่อน  ตามหลักสูตรจะว่า take cover or concealment แล้วจึงทำการแก้ไข
แต่ถ้าอยู่ในระยะกระชั้นชิด  จากสถิติของ FBI  บันทึกไว้ว่า

• 55% of gunfights take place 0-5 feet.
• 20% of gunfights take place in 5-10 feet.
• 20% of gunfights take place in 10-21 feet.
• 95% of gunfights take place in 0-21 feet.
และ
  The average gunfight is over in 3-5 seconds. การต่อสู้โดยมากจบลงภายใน 3-5 วินาที
• 3 to 4 shots are usually fired.  โดยมากจะยิงกันแค่ 3-4 นัด
• Most gunfights take place in low light conditions.  การยิงกันโดยมากจะเกิดตอนกลางคืน
• On average, one shot in four strikes someone.  โดยมากยิงกันจะเข้าเป้า 1 ใน 4 นัดแค่นั้น

จึงมีการสอนให้ยิงแบบ point shooting คือ แขน/มือ ข้างที่ไม่ถนัดให้ยกขึ้นแนบหน้าอก หรือยกขึ้นทำเหมือนตั้งการด์มวย  แล้วแต่ว่าจะเรียนมาจากสำนักไหนครับ  มือขวายกปืนขึ้นโดยแขนท่อนบนแนบขนานกับลำตัว  แขนท่อนล่างตั้งฉากกับท่อนบน
ชี้ปืนไปที่เป้า  ในขณะเดียวกันต้องเอนตัวไปข้างหลัง  เพื่อให้ปืนชี้เข้าที่ Torso/ center mass  ถ้าถ้าไม่เอียงตัวไปข้างหลัง
ปืนจะชี้ต่ำยิงไม่เข้าตำแหน่งสำคัญ  หลังจากที่ยิงออกไปแล้ว    ก็เริ่มถอยหลังให้ออกห่างจากเป้า  เพื่อเพิ่มระยะห่าง In the gun fight
distance is our friend  ในขณะที่ถอยออกยังยิงต่อเนื่องอยู่   และให้หาที่กำบังทันที   ตรงนี้แหละครับที่พอจะช่วยได้ถ้าปืนขัดข้อง
กลับเข้าพูดถึง " พอแจม เราควรก้มลงดูปืนใช่ไหมครับ... "  ถ้าอยู่หลังกำบังแล้วคำตอบคือใช่ครับ
แต่ถ้าไม่มีที่กำบัง ก็ต้อง transition เปลี่ยนไปใช้ back up gun ทันทีถ้ามี    ถ้าไม่มีก็คงต้องแล้วแต่ทำบุญมาแค่ไหนล่ะครับ
คงต้องหวังว่า คนต่อสู้ยิงเราไม่โดน หรือเข้าที่ไม่สำคัญ  อาจจะมีคนอ่านแล้วหัวเราะว่าระยะแค่นั้นยิงไม่ถูก   จริงๆแล้วเกิดขึ้นบ่อยมากๆ
แค่ในเวลาฝึกซ้อมผมเองยังเคยเห็นเลยครับว่ายิงไม่ถูก
การเปลี่ยนแม็กครับ ที่ตาและปลายกระบอกปืนยังมองและชี้ไปที่เป้าอยู่ตลอดเวลาครับ
การเปลี่ยนแม็กจะมี Combat reload , Tactical Reload
Combat Reload  เพราะกระสุนหมดจากแม็ก  จำเป็นต้องเปลี่ยน ณ เดี๋ยวนั้น
Tactical  Reload  ยังมีกระสุนเหลืออยู่ในแม็ก  แต่ไม่รู้ว่าเหลือเท่าไหร่  จึงเปลี่ยนเอาแม็กใหม่ใส่  เก็บแม็กเก่าไว้สำรอง
เรื่องการเปลี่ยนแม็กก็ยังต้องมีวิธีอีกเช่นกันครับ
จากที่เคยเรียน และฝึกอยู่ประจำ  ครูฝึกจะบอกเสมอว่า  Never Ever Quit  Never Ever  give up !!!  If you going to die , die fighting.
Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

แทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:55:09 PM »

ขอบคุณครับคุณเจษ  ไหว้

Pistol Malfunction Clearance

Tactical Load

Loading from empty

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:32:21 AM »

ขอบคุณครับพี่เจษ...Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:39:58 AM »

ขอบคุณมากครับน้าเจษ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:12:56 AM »

ขอบคุณครับ  หากเป็นไปได้ขอรบกวน ปืนลูกโม่แถมด้วยครับ

ลูกโม่ก็เหนี่ยวไกยิงนัดต่อไปได้เลยนี่ครับ ไหว้

สงสัยยังไม่เคยเจอโม่ไม่หมุน กับเปิดโม่ไม่ได้มัง อิอิ

อเสวนา จะ พาลานัง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:09:15 PM »

ขอบคุณครับ  หากเป็นไปได้ขอรบกวน ปืนลูกโม่แถมด้วยครับ

ลูกโม่ก็เหนี่ยวไกยิงนัดต่อไปได้เลยนี่ครับ ไหว้

สงสัยยังไม่เคยเจอโม่ไม่หมุน กับเปิดโม่ไม่ได้มัง อิอิ
ขอบอกตามตรงไม่โกหก  ไม่โม้ว่า  ผมไม่มีประสพการณ์  หรือได้รับการฝึกฝนเกี่ยวกับปืน revolvers ครับ
เพราะที่นี่ตำรวจไม่ได้ใช้นานนนนนน แล้วครับ อิอิอิ
ถ้ารอได้เดือนหน้าวันที่ 12 ผมต้องเข้าเวร   จะเจอกันทั้งหน่วย ผมจะถามครูให้นะครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:22:23 AM »

ขอบอกตามตรงไม่โกหก  ไม่โม้ว่า  ผมไม่มีประสพการณ์  หรือได้รับการฝึกฝนเกี่ยวกับปืน revolvers ครับ
เพราะที่นี่ตำรวจไม่ได้ใช้นานนนนนน แล้วครับ อิอิอิ
ถ้ารอได้เดือนหน้าวันที่ 12 ผมต้องเข้าเวร   จะเจอกันทั้งหน่วย ผมจะถามครูให้นะครับ

ผมยังนึกว่าคุณ.40 S&W และตำรวจอเมริกาใช้ปืนลูกโม่เล็ก เป็นปืน backup สำรอง
ส่วนที่นี้ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ผมเชื่อว่ามีคนไม่น้อยใช้ปืนลูกโม่ อเนกประสงค์มากกว่า
จึงใคร่ขอความรู้วิธีแก้ไขปัญหาไว้บ้าง  อย่างไรก็ดี ขอบคุณครับล่วงหน้าครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:33:10 PM »

ไหว้ ไหว้ขอบคุณมากๆครับผม ไหว้ ไหว้

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 02:53:38 AM »

ขอบคุณ พี่เจษ ครับ    ไหว้

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:03:12 AM »

มารับความรู้เพิ่มเติมครับผม ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
tanayuk
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:26:12 PM »

ขอบคุณครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:01:09 PM »

เข้ามาหาความรู้ ขอบคุณมากๆ ครับ  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:39:03 PM »

ขอบคุณครับ.. ไหว้

11 มม.
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:19:23 PM »

ไหว้ ความรู้มากมายครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์