เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:43:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องมรดกครับ  (อ่าน 5589 ครั้ง)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:11:48 PM »

จริงๆ เคยคุยกับพี่แล้วครับว่า ถ้าเเม่เสียจริงๆ (ซึ่งก็คงต้องสักวัน) กฎหมายจะคุ้มครองเพราะระบุไว้ชัดเจน เรื่องผู้สืบสันดาน ซึ่งก็ไม่มีใคร แต่พี่มีความกังวล ว่าจะยุ่งยากจากญาติ ที่เป็นน้องแม่ ในเรื่องอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งจ้องอยู่ถึงขนาดเคยไปขโมย โฉนดจากที่บ้านไปเก็บไว้ จนผมต้องไปทวงคืนเมื่อ ซัก 10กว่าปีก่อน ตอนนี้ก็มาเลียบๆเคียงออกอาการมาเป็นห่วงดูแล แบบเก็บอาการไม่ค่อยอยู่ ถ้าอย่างนี้ผมไม่ต้องทำอะไรจะดีกว่าใช่มัยครับ เพราะเกิดมีพินัยกรรมขึ้นมา สามารถคัดค้านได้จากเหตุผมเรื่องความไม่สมบูรณ์ของเจ้ามรดก
และถ้าถึงเวลาที่ต้องรับมรดกหลังแม่เสีย  ต้องมีผู้จัดการมัยครับในการเป็นตัวแทนทำนิติกรรมต่างๆของทรัพย์สิน หรือสามารถเซ็นร่วมกันกับพี่น้องได้เลยครับ
ขอบคุณ และ +1ครับ

ญาติที่เป็นพี่น้องแม่ ถ้าไม่ใช่บิดามารดา (ตาหรือยาย) ไม่มีสิทธิรับมรดกของคุณแม่ใดๆทั้งสิ้นครับ
น้องคุณแม่ ไม่มีสิทธิรับมรดกใดๆ ต่อให้เขาไปฟ้องศาลขอแบ่งทรัพย์มรดก ศาลก็จะยกฟ้องไม่มีชิ้นดี จึงไม่ควรกังวลในเรื่องนี้ครับ

หากปรากฏภายหลังคุณแม่ทิ้งเราไปแล้วจริงๆ  ก็คงมีสองทางเลือกคือ

๑ ร้องขอต่อศาลตั้งท่าน หรือพี่ชายท่าน หรือเป็นทั้งสองคนร่วมกันให้ผู้จัดการมรดก เพื่อตัดปัญหาการบ่ายเบี่ยงของเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง หรือ มีระเบียบของหน่วยงานราชการ เช่นที่ดิน ธนาคาร หรือสิทธิอื่นที่จะได้รับจากทางอื่น ระบุให้การโอนทรัพย์ใดของผู้ตายจะต้องให้ผู้จัดการมรดกเป็นผู้ดำเนินการแทนเท่านั้น

ทั้งนี้ อำนาจในยื่นคำร้องขอเป็นผู้จัดการทรัพย์มรดก ก็ต้องเป็นท่านและพี่ชายท่านเท่านั้นครับ คนอื่นไม่มีสิทธิยื่นคำร้องต่อศาลได้
และไม่ต้องได้รับความยินยอมจาก ลุง ป้าน้าอา หรือพี่น้องร่วมบิดามารดากับคุณแม่ท่าน ที่ไม่มีสิทธิรับมรดกของคุณแม่ท่าน

๒. แต่หากไม่มีปัญหาเรื่องเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง หรือระเบียบราชการ หรือขององค์กรอื่นแล้ว ท่านกับพี่ชายก็สามารถไปดำเนินการขอรับมรดกได้เลย
โดยไม่ต้องได้รับความยินยอม หรือต้องมีลายเซนต์จาก  ลุง ป้าน้าอา หรือพี่น้องร่วมบิดามารดากับคุณแม่ท่าน  หรือญาติอื่นของฝ่ายคุณแม่ท่านครับ Cheesy

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:39:53 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้ +1 นายสิงห์กลิ้ง ครับ เยี่ยม

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:48:12 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้ +1 นายสิงห์กลิ้ง ครับ เยี่ยม

ขอบคุณครับ บวกคืนเช่นกันครับ  Cheesy
sharker
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:44:25 PM »

มาโล่งใจ ขอบคุณ แล+ 1 ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์