เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:36:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้...............S&W M.66  (อ่าน 2358 ครั้ง)
Natt_lek
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:58:05 PM »

อยากถามหลายอย่างเกี่ยวกับ  S&W m.66 .357 4นิ้ว  ครับ

1.ผมลองซ้อมปืนด้วยลูกจริงและลูกซ้อม  ที่ระยะ 20 M.  ผลปรากฎว่า ลูกหลุดเป้าครับ! ซ้ายบ้าง ขวาบ้าง  ไม่ทราบเป็นเพราะผมไม่แม่นหรือศูนย์หลังไม่ตรงครับ เพราะลองเปลียนมายิงที่
ระยะ 15 M.  ก็ยังเหมือนเดิมครับ  เครียดมากๆครับ  ช่วยแนะนำหน่อยครับ(ถ้าเป็นที่ผมๆจะได้ไม่ตรงปรับศูนย์หลังใหม่ แล้วจะหันมาฝึกให้มากขึ้นครับ)
     2.ผมยิงด้วยกระสุนจริง(.357 Mag 158g.)มีความรู้สึกว่ามันเสียงดังมากๆและ มีแรงสะบัดเงยมากเลยทีเดียว(ยิงแค่สองนัด ปวดมือเลยครับ)  แล้วผมก็มายิงกระสุนซ้อม( .38 สเปยร์ 148g.) ผลปรากฎว่ายิงได้เรื่อยๆครับ ไม่มีปัญหา(แต่ไม่เข้าเป้าเลย) อย่างนี้ผมควรฝึกด้านไหนเพิ่มครับ เพื่อให้ยิงลูกจริง(.357 Mag 158g.) ได้อย่างสะบายมือบ้างครับ และมีเทคนิคในการยิงไหมครับ
     3. ผมอยากทราบว่า  ปืนผมสามารถยิงกระสุนประเภทไหนได้บ้างครับ เช่น .38 super .38 สเปยร์ ลูก +P  หรือ+P+ และขอคำแนะนำเรื่องยี่ห้อด้วยนะครับ  ควรใช้แบบไหนดีครับ

.............ถ้าใครมีอะไรจะแนะนำหรือสอนก็ยินดีมากๆครับ  จะได้มีความรู้และประสบการณ์มากขึ้น......................

ปล. ผมอายุ 23ปี ชอบการยิงปืนมากๆ แต่ปืนกระบอกนี้ผึ่งได้มาจาพ่อครับ เลยลองซ้อมยิงที่บ้าน(บ้านมีเนื้อที่พอและปลอดภัยดีครับไม่ต้องห่วง) ยังไงรบกวนพี่ๆทางเวปช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ.............................. จูบบบบ จูบบบบ
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:25:06 PM »

ลองดูใหม่คราวนี้ใช้วิธีพาดยิง หาอะไรรองลำกล้องให้แน่น,หนา,นิ่ง ที่ระยะเดิม มองศูนย์หน้าให้กึ่งกลางศูนย์หลัง สันบนศูนย์หน้า,หลังเสมอกัน จัดรูปศูนย์แบบนี้ชี้ไปยังกลางเป้าวงดำ(เรียกเล็งจี้) กำด้ามปืนให้กระชับนิ้วชี้เหนี่ยวไกลากมาน้ำหนักคงที่ ให้นกสับลงและให้ลั่นออกไปเอง "อย่ากระตุกไก" ยิงชุดละสามนัดแล้วดูกลุ่ม ลองทำตามนี้ดู รูที่กระดาษจะต้องเป็นกลุ่ม ถ้ากลุ่มไม่อยู่กลางเป้าก็ปรับศูนย์หลังเอา ลองดูแล้วเล่าให้ฟังด้วย.. ยิ้มีเลศนัย.. เยี่ยม

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:46:49 PM »

พาดยิงที่ระยะ ๑๐ เมตรดูก่อนครับ...

ดูว่ากลุ่มที่ได้ตรงกับจุดเล็งหรือเปล่า...

ถ้าหากศูนย์ตรงดีแล้ว...

ก็หมั่นซ้อมยิงครับ...

ทั้งยิงแห้งยิงจริง...

อย่าลืมกฎแห่งความปลอดภัยนะครับ...Cheesy
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:57:03 PM »

ปืนรุ่นนี้  พวกผมมีใช้กันอยู่ครับ  ตัวปืนถือว่าเป็นปืนที่แข็งแรงมากครับ  ใช้กระสุนได้ทุกประเภท  ถ้าสายตาดีๆ  ระยะ 25 เมตร  ยิงปลอกลูกซองได้สบายเลยครับ  อายุคุณยังไม่มากซ้อมดีๆ  ผมว่า คุณทำได้แน่ๆครับ  เพราะผม กับพวกผม  ทำมาแล้ว  ฝึกยิงแห้งให้ชินมือครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:59:48 PM »

ยิงระยะ ๗ หลา ก่อนดีกว่าครับ
พาดยิงกับหมอนไปเลย
ดูว่า การเล็งของเรา มันผิดพลาดหรือเปล่า
เล็งที่เดิม ตำแหน่งเดิม โดยไม่ต้องแก้จุดกระทบที่เป้า
ยิงแบบสบาย ๆ ไม่เครียด
เพราะถ้าเรายิงเล็งโดยตำแหน่งเดิม กลุ่มกระสุนที่ได้ ก็ควรจะอยู่ที่กระจุกเดิม
ที่กระทบเป้าตั้งแต่ นัดแรก
ถ้ามีโดด ก็อาจจะเป็นเราขยุ้มไก กระชากไก
เมื่อได้อย่างนี้แล้ว ค่อยขยายระยะยิงออกไป
จะยิงด้วย กระสุนซ้อม กระสุนจริง หรือ ตัวจริงเสียงจริง
ก็ได้ทั้งนั้น  แต่ เอาเบาๆ ให้มันได้กลุ่มก่อน จะได้มีกำลังใจที่มากขึ้น
แล้วค่อยไปปรับแก้ เอาทีหลัง
เพราะเมื่อชำนาญแล้ว ก็ควรจะตัวจริงเสียงจริง  จะดีกว่า
จะได้ไม่ต้องปรับแก้ทางปืนกันอีก
กระสุนหัวเบา กระสุนหัวหนัก ก็ให้ผลที่ต่างกัน สำหรับจุดกระทบ ถ้าต้องการบีบ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Natt_lek
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:04:33 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ผมจะนำไปลองทำดูนะครับ  แต่ขอถามอะไรหน่อยครับว่าต้องยิงแบบ ซิงเกิล หรือ ดับเบิล  ครับ
แล้วที่ว่าหาอะไรลองลำกล้องนี้ผมต้องใช้อะไรอ่าครับ  เอาแบบที่หาง่ายๆในบ้านตัวเองมาประยุคใช้แทนได้อะครับ

ได้ผลอย่างไรจะมารายงานครับ

.....................ยังรับคำแนะนำและคำสอนจากท่านอื่นๆอยู่นะครับ...............................

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:28:53 PM »

ยิงซิงเกิลก็ง้างนกค้างไว้แล้วเหนี่ยวไกมันจะเบาแรงเบานิ้วแต่ต้องระมัดระวังอันตรายมาก ดับเบิลก็ไม่ต้องง้างนก นิ้วชี้เกาะหน้าไกเหนี่ยวลากมาเลยกลไกภายในจะง้างนกออกมา จนสุดระยะนกก็ตีหรือสับลงไป ลองดูให้คุ้นเคย อย่าใส่ลูกในโม่ล่ะเดี๋ยวขึ้นหน้าหนึ่ง.. คิก คิก

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:36:46 PM »

อาจจะเกิดจากการเกร็งในจังหวะเหนี่ยวไกครับ... ฝึกยิงแห้งมากๆ ครับ... สังเกตปลายลำกล้องดูว่าแว๊บไปมาหรือไม่... พอฝึกจนนิ่งพอสมควรแล้วก็แกอาการเกร็งจากการลั่นไกครับ... คือตอนยิงจริงๆ เราจะทราบแน่นอนว่าเหนี่ยวไกแล้วโป้งแน่ๆ เราก็จะเกิดอาการเกร็งครับ...

...จากนั้นลองใช้กระสุนซ้อมซัก ๒ นัด... กับปลอกกระสุนที่ยิงแล้วอีก ๔ นัด... ให้ใครก็ได้ช่วยบรรจุกระสุนให้... โดยให้สลับกันระหว่างกระสุนที่ยังไม่ยิงกับปลอกกระสุนเปล่า... แล้วปิดโม่โดยที่เราไม่ต้องดู... ทีนี้เราก็ไม่รู้แล้วครับว่า... พอเหนี่ยวไกตอนนี้จะโป้งออกไปหรือไม่... เราก็จะสังเกตอาการของปืนขณะเราเหนี่ยวไกได้ครับ... ว่าแว๊บไปมาหรือไม่... เราจะได้แก้ไขการเหนี่ยวไกไม่ให้ "กระตุกไก"

...หลังจากฝึกแบบข้างต้นได้ผลเป็นที่พอใจแล้ว... ก็อาจจะใส่กระสุน .๓๕๗ ซัก ๑ นัด... กระสุน .๓๘ ซักสองนัด... ที่เหลือเป็นปลอกกระสุน... แล้วก็ขยับไปเรื่อยๆ จนยัง .๓๕๗ ได้ครบโม่...

...เรื่องเจ็บมือ... อาจแก้ได้โดยการเปลี่ยนด้ามเป็นด้ามยางแบบนุ่มก็พอช่วยได้ครับ... ยิงคุ้นเคยแล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็นด้ามไม้สวยๆ ทีหลัง...

...ทั้งหมดนี้จำมาอีกทีครับ... ตกหล่นประการใดก็กราบขออภัยครับ... ไหว้

ปล.อย่าลืมเรื่องกฏความปลอดภัยนะครับ... และพึงระลึกไว้เสมอว่าต้องปฏิบัติกับปืนเสมือนว่า... ปืนทุกกระบอกนั้นมีกระสุนบรรจุอยู่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:47:35 PM โดย jungle » บันทึกการเข้า
Natt_lek
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:48:42 AM »

ขอบคุณมากๆครับ  ผมจะจำไม่มีวันลืมเรื่องกฎความปลอดภัยแน่นอนครับ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:50:24 AM »

1.ฝึกการลั่นไกใหม่ครับ

2.ถ้ากริปได้ถูกต้องยิง2-3กล่องจะยังไม่เป็นครับ เปลี่ยนและฝึกการจับปืนใหม่จะช่วยได้มาก วิธีจับลองเสิร์ชดูในช่องค้นหา

3.ใช้ได้ทุกขนาดที่ถามมา หากเป็น.38ซุปเปอร์จะใส่ได้เป็นบางนัด , ไม่แนะนำ.357ที่แรงเป็นพิเศษครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:24:04 AM »

ผมเคยสอนลูกสาวเพื่อน ยิงปืนเป็นครั้งแรกในชีวิต  สมิธฯ 67 ขนาด .38 ครับ
สอนให้เล็ง  ยิงแห้ง  จนเหนี่ยวไกได้ดี ปืนไม่ถลำ
จากนั้นใส่กระสุนให้  จงใจใส่กระสุนในช่องโม่ 1, 4, 6 ครับ
ยิงนัดแรกเข้าเป้าดี  นัดที่สองสับ "แชะ" เห็นชัดเจนว่าปืนถลำ  ก็สอนเรื่องเหนี่ยวนิ่มๆ... นัดที่สาม "แชะ" ดูนิ่งดี
นัดทีสี่ก็เข้าเป้าดี  นัดที่ห้า "แชะ" คราวนี้ไม่ถลำ  นัดที่หก ก็เข้าเป้าดี

เชื่อหรือไม่  ใช้วิธีนี้  คือในแต่ละโม่ใส่เพียง  2, 3 นัด  วันนั้นหลานยิงหมดกล่องหลุดจากวงดำเพียงสองนัดครับ
ปืนลูกโม่ใช้เริ่มฝึกได้ดีมาก  คือฝึกให้เนี่ยวไกโดยไม่เกร็งข้อมือจนปืนเซ  พอผ่านจุดนี้แล้วกลุ่มกระสุนจะค่อยๆ เล็กลงเองครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:42:33 AM »

ผมเคยสอนลูกสาวเพื่อน ยิงปืนเป็นครั้งแรกในชีวิต  สมิธฯ 67 ขนาด .38 ครับ
สอนให้เล็ง  ยิงแห้ง  จนเหนี่ยวไกได้ดี ปืนไม่ถลำ
จากนั้นใส่กระสุนให้  จงใจใส่กระสุนในช่องโม่ 1, 4, 6 ครับ
ยิงนัดแรกเข้าเป้าดี  นัดที่สองสับ "แชะ" เห็นชัดเจนว่าปืนถลำ  ก็สอนเรื่องเหนี่ยวนิ่มๆ... นัดที่สาม "แชะ" ดูนิ่งดี
นัดทีสี่ก็เข้าเป้าดี  นัดที่ห้า "แชะ" คราวนี้ไม่ถลำ  นัดที่หก ก็เข้าเป้าดี

เชื่อหรือไม่  ใช้วิธีนี้  คือในแต่ละโม่ใส่เพียง  2, 3 นัด  วันนั้นหลานยิงหมดกล่องหลุดจากวงดำเพียงสองนัดครับ
ปืนลูกโม่ใช้เริ่มฝึกได้ดีมาก  คือฝึกให้เนี่ยวไกโดยไม่เกร็งข้อมือจนปืนเซ  พอผ่านจุดนี้แล้วกลุ่มกระสุนจะค่อยๆ เล็กลงเองครับ

อาจารย์ครับแสดงว่าวิธีการที่ผมใช้ฝึกนี่ถูกหลักใช่ไหมครับ... ไหว้

Natt_lek
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:17:16 PM »

ขอบคุณมากๆครับ  ผมจะลองไปทำดูนะครับ  ได้ผลอย่างไรจะมารายงานเป็นระยะ  แต่ตอนนี้ขอเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนครับ
เพราะยังไม่มีเวลาซ้อม

................ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ.................
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:03:24 PM »

2.ถ้ากริปได้ถูกต้องยิง2-3กล่องจะยังไม่เป็นครับ เปลี่ยนและฝึกการจับปืนใหม่จะช่วยได้มาก วิธีจับลองเสิร์ชดูในช่องค้นหา

อิอิอิ  เรียนคุณ Natt_lek  ครับ

เชื่อคุณ อีเมล์ได้เพราะตาคนนี้ เจอ .357

เหมือนชายอดยากที่ไม่เคยเจอสาวงาม ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:36:49 AM »

+แต้มให้ ท่านผณิศวร ครับ  ไหว้ + พี่ Jungle   ไหว้ + เจ้าของกะทู้ครับ  เยี่ยม /  ผมต้องทดสอบตามแน่นอนครับ (ด้วย ลูก .357  158 เกรนเท่านั้น.... เป็นการส่วนตัว)

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์