เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:23:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง smit ชิพ 2 นิ้ว กับ cz75 compart ตัวไหนดี  (อ่าน 5668 ครั้ง)
tuan
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:37:57 PM »

พี่ๆครับ แล้ว s/w .38  ต้องซื้อที่เป็น stainless หรือ เหล็กครับ ราคาไม่ต่างมาก
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:51:53 AM »

เลือกคบ ซีแซด ดีกว่า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:53:08 AM »

พี่ๆครับ แล้ว s/w .38  ต้องซื้อที่เป็น stainless หรือ เหล็กครับ ราคาไม่ต่างมาก
สแตนเลส สวยและรักษาง่ายกว่าครับ...แต่ 2 ตัวนี้ผมว่าลูกโม่ 2 นิ้วยิงยากกว่านะครับ...แต่หากได้ 11 มม.มาแล้วก็น่าเอาลูกโม่ครับ  Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:58:34 AM »

..เอาลูกดกไว้ก่อนครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:08:40 AM »

น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:53:23 AM »

ผมพยายามจะหารูปเปรียบเทียบมิติปืนได้ใกล้เคียงที่สุดคงเป็นรูปนี้  75 คอมแพคขนาดจะใกล้ ๆกับกล็อก19

พี่ๆครับ ขออีกเรื่องครับ ขนาด 11 มม โอนได้ไหมครับ  ไม่ได้เป็นญาติกันแต่ชอบพอกัน ให้ผมมาทั้งปืนและใบ ป.4
พร้อมเซ็นเรียบร้อยแล้ว ผมให้เงินแก่ไปนิดหน่อยครับ และผมจะทำเรื่องโอนได้ไหมครับ ไม่รู้นายอำเภอจะยอมหรือเปล่า   

อิอิอิ  ถามนายทะเบียนครับ  .......  อิอิอิ

Grin  เพื่อนๆ สมช. บอกได้ แต่ถ้านายทะเบียนไม่ยอมก็ยุ่ง

แต่โดยกฎหมายไม่มีกำหนดไว้ว่า ห้ามโอน ขนาด 11 มม.ครับ

เพิ่มเติมข้อมูลคุณรูเกอร์ครับ... ชี๊ฟยาวตลอดตัว 6 นิ้ว, ส่วน CZ 75 Compact ยาวตลอดตัว 7.25 นิ้วเท่ากับ G19 เป๊ะๆ และ CZ น้ำหนักกว่า Chief แยะครับ...

ลักษณะการใช้งานแตกต่างกันเกือบโดยสิ้นเชิง... โดยชี๊ฟใส่กระเป๋ากางเกงยีนส์ได้ ส่วน CZ ใส่ได้แบบต้องเดินเหินประดักประเดิดหน่อย...
ความแม่นยำ CZ เคยชนะการแข่งขัน 9 มม., ส่วน Chief 2 นิ้วนี่หากเอาไปยิง PPC แล้วได้ 100 เปอร์เซ็นต์นี่ถึงขั้นร่ำลือเชียวนะครับ...

คนทั่วไปมีโอกาสพกพางานชี๊ฟมากกว่า เพราะตัวมันเล็ก สามารถหย่อนใส่ซอกโน้นมุมนี้ในรถยนต์ได้(ทุกซอกตำรวจรู้หมด เพราะตำรวจเองก็เคยหาที่ซุกซ่อนหาที่หย่อนฯเหมือนกันแหละ)... แต่ CZ ถึงแม้ไม่ค่อยได้พกพา แต่ถ้าหยิบขึ้นมาจะแม่นยำกว่ามากในมือที่ฝึกมาเท่ากัน...

มือใหม่ใช้งานชี๊ฟปลอดภัยจากปืนลั่นมากกว่า... เพราะกลไกลูกโม่เข้าใจง่าย...

แต่ CZ ใช้ยิงป้องกันตัว เจ้าของปลอดภัยมากกว่า เพราะแม่นกว่า ในขณะที่มือใหม่ชี๊ฟยิงไม่ค่อยถูกเพราะลำกล้องสั้นแค่นั้น... หากโดนคนเป็นปืนวิ่งหลอกวิ่งล่อให้ยิงที่ระยะเกิน 15 เมตร พอยิงครบ 5 นัดแล้วกระโดดชาร์จพรวดเดียวถึงตัว เจ้าของชี๊ฟเปลี่ยนลูกไม่ค่อยทัน... เพราะถ้าไม่ใช่คนเล่นปืนจะไม่ค่อยพกสปีดโหลดเดอร์(เห็นพี่ปู .45 พกสปีดโหลดเดอร์ด้วยอ่ะ)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:58:34 AM »

ทั้งสองกระบอกนี่ถ้านายสมชายเลือกเองจะเอา CZ ครับ... แล้วก็อย่าลืมพิจารณา G19 ด้วย เพราะตัวเท่ากันแต่เบากว่า...
หากคิดจะมีปืนกระบอกเดียวคุมสถานการณ์ได้ตั้งแต่ระยะประชิดตัวไปจนถึง 25 เมตรนี่ชี๊ฟเริ่มหมดสิทธิ์ตั้งแต่เกิน 15 เมตรแล้วครับ ยกเว้นฝึกให้ดีๆ...

ตำรวจไทยเปลี่ยนปืนมาตรฐานกรมฯ จาก S&W MP 4 นิ้วไปเป็น G19 แล้วนะครับ... และ G19 หรือ CZ 75 C ใครดีกว่ากันนี่ต้องพึ่งปั่นแปะหัวก้อยครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:09:55 AM »

CZ ๗๕ Compact  ซิครับ จุมากกว่า เกือบ ๓ โม่ อนุภาพของหัวกระสุน รุนแรงกว่า
ยิง Doube นัดแรกก็ได้ และยังมีทางเลือก ในความปลอดภัยได้มากกว่าด้วย (ถ้าไม่ขึ้นลำ)

ภายหลังค่อยหา ลูกโม่ ลำกล้อง ๒ นิ้ว +/-  ไว้สำลองใช้อีก สักกระบอก  Cheesy

ทั้งสองกระบอกนี่ถ้านายสมชายเลือกเองจะเอา CZ ครับ... แล้วก็อย่าลืมพิจารณา G19 ด้วย เพราะตัวเท่ากันแต่เบากว่า...
หากคิดจะมีปืนกระบอกเดียวคุมสถานการณ์ได้ตั้งแต่ระยะประชิดตัวไปจนถึง 25 เมตรนี่ชี๊ฟเริ่มหมดสิทธิ์ตั้งแต่เกิน 15 เมตรแล้วครับ ยกเว้นฝึกให้ดีๆ...

ตำรวจไทยเปลี่ยนปืนมาตรฐานกรมฯ จาก S&W MP 4 นิ้วไปเป็น G19 แล้วนะครับ... และ G19 หรือ CZ 75 C ใครดีกว่ากันนี่ต้องพึ่งปั่นแปะหัวก้อยครับ...

อย่างที่นายสมชาย(ฮา) แนะนำครับ..เมื่อเปรียบกับ Glock ๑๙   ผมเคยมีทั้งคู่ แต่ที่สุดขายทิ้ง Cz ๗๕ Compact ไปแล้ว   Grin

tuan
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:44:31 AM »

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ที่ให้ข้อมูลดีมากๆเลยครับ วันพรุ่งนี้ผมจะจองแล้วครับ และcz75 compart  ที่ดูมี สีดำ กับ ขาว แบบไหนดูสวยและดูแลง่ายครับ ผมไม่เคยเห็นของจริง ที่ผมเลือกcz75 compart
เพราะมันเป็นเหล็กทั้งชุด นิยมเล่นกันมาก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:49:49 AM »

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ที่ให้ข้อมูลดีมากๆเลยครับ วันพรุ่งนี้ผมจะจองแล้วครับ และcz75 compart  ที่ดูมี สีดำ กับ ขาว แบบไหนดูสวยและดูแลง่ายครับ ผมไม่เคยเห็นของจริง ที่ผมเลือกcz75 compart
เพราะมันเป็นเหล็กทั้งชุด นิยมเล่นกันมาก

ยินดีด้วยครับคุณ tuan.  Cz ๗๕  Compact ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟ เหมือน ๑๙๑๑ a ๑  ที่ กึ่งออโตดับเบิ้ล หลายยี่ห้อทำไม่ได้ และยังลดนก เพื่อยิง แบบลูกโม่ได้อีก .  เยี่ยม

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:24:11 AM »

...เลือกสีดำล้วนดูแลง่ายกว่าครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:06:13 PM »

CZ 75 COMPACT นั้นเหนือกว่าด้วยประการทั้งปวงครับ   ถ้าคิดว่าจะมีปืนแค่กระบอกเดียว   สมประสงค์ใช้งานได้หลากหลาย  ก็ไม่เกินCZ 75 COMPACT ไปได้ครับ....
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:02:29 PM »

งานนี้ผมขอคิดสวนทางกับพี่สมชาย และพี่Ro@d ครับเอาพกง่ายเข้าว่าครับ 2 นิ้ว ลูกไม่ดกพกกระเช้า(สปี๊ดโหลด)เอา ที่สำคัญเวลาเข้าห้องน้ำตามปั๊มน้ำมันเกิดท้องผูก ไม่ค่อยหนักคอดีด้วยครับ(ใช้คำสอนพี่สมชายเลยละ Cheesy) Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:39:01 PM »

ซีแซดน่าสนนะ
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:09:37 PM »

ถ้าปืนกระบอกแรกผมเลือก cz  แต่ถ้ามีปืนมาแล้วอยากหาปืนพกซ่อน ผมเลือก สมิธครับ Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์