เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 04:21:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวผลุบ?  (อ่าน 2377 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:01:50 PM »

จริงหรือไม่ครับที่ว่ากระสุนที่หัวผลุบเข่าไปเล็กน้อย(ประมาณ0.030 ม.มหรือมากกว่านั้น)สามารถทำอันตรายต่อตัวปืนและลำกล้องกับลังเพลิงถึงขั้นชำรุดหรือพังไปเลย จริงเท็จแค่ไหนใครช่วยบอกทีได้มั๊ยครับ พอดีมีลูกปืนอย่างว่าอยู่5นัดว่าจะนำมายิงซ้อมมือครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:13:51 PM »

เคยเห็นรุ่นพี่ยิงกับบาเร็ตต้า 92 กระสุนระเบิดตรงขอบจานท้าย แต่หัวกระสุนออกปกติ สะพานเดินไกดีดออดมาคาโครงเลยครับ ถ้าไม่ติดประกับด้ามคงกระเด็นแน่เลย ถ่ายรูปไว้ยังไม่ได้ลงเครื่องสักที ลมอัดเต็มหน้าคนยิง หน้าซีดเผือด วางปืนแล้ววิ่งไปส่องกระจกเลยนึกว่าเลือดสาด เหตุเกิดสนาม สยป. ตร. ต้องเอาปืนไปให้ เจ้าหน้าที่ที่ล้างปืนถอดใส่สะพานเดินไกใหม่ครับ กลับจากสนามบอกขายปืนเลย สงสัยจะตกใจมาก

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:20:49 PM »

เคยเห็นรุ่นพี่ยิงกับบาเร็ตต้า 92 กระสุนระเบิดตรงขอบจานท้าย แต่หัวกระสุนออกปกติ สะพานเดินไกดีดออดมาคาโครงเลยครับ ถ้าไม่ติดประกับด้ามคงกระเด็นแน่เลย ถ่ายรูปไว้ยังไม่ได้ลงเครื่องสักที ลมอัดเต็มหน้าคนยิง หน้าซีดเผือด วางปืนแล้ววิ่งไปส่องกระจกเลยนึกว่าเลือดสาด เหตุเกิดสนาม สยป. ตร. ต้องเอาปืนไปให้ เจ้าหน้าที่ที่ล้างปืนถอดใส่สะพานเดินไกใหม่ครับ กลับจากสนามบอกขายปืนเลย สงสัยจะตกใจมาก
หัวกระสุนที่ยิงผลุบเข้าไปกี่มากน้อยครับถึงเป็นแบบนั้น

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:34:13 PM »

หัวที่ผลุบเข้าไป ทำให้พื้นที่จุดระเบิดน้อยลง แรงดันจึงเพิ่มขึ้นมาก ถ้าผลุบเข้าไปไม่มาก อาจจะรู้สึกว่ากระสุนนัดนั้น "แรง" กว่าปรกติ แต่ถ้ามาก อาจเป็นอันตรายต่อปืนและคนยิงได้ บางคนเข้าใจผิด เชื่อว่าถ้าตอกหัวเข้าไปนิดนึง จะทำให้กระสุนแรงขึ้น เป็นความเชื่อที่ก่อให้เกิดอันตรายได้ครับ ใครที่ชอบลองบรรจุกระสุนแล้วขึ้นลำดูการป้อนกระสุนบ่อยๆ ให้ตรวจดูกระสุนบ้างนะครับ นัดไหนสั้นผิดปรกติ ให้ระวังด้วย
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:49:52 PM »

ของผมผลุบเข้าไปครึง แต่ยิงปกติ (ไม่ควรทำตาม) ดีดปลอก รีคอย ปกติ

ซึ่งปกติแล้วแรงดันในรังเพลิง 35000 กว่าปอนด์/ตารางนิ้ว อยู่แล้ว ก็ยิ่งสูงขึ้นอีกอาจจะ 2 เท่า จะไม่บอกว่าเป็น

ขนาด .32 กะ 9 พารา เดี๋ยวคนทำตาม หากปืนไม่แกร่งจริงพังทั้งมือทั้งปืน....ขอบอก  แบร่ แบร่ แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:58:57 PM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:30:16 PM »

ก่อนนอน ผมจะขึ้นลำแล้วลดนกประจำ

พอเช้า ค่อยมาเคลียร์ปืน แล้วเก็บ

ทำอย่างนี้ประจำทุกวัน   สังเกตุเห็นกระสุนนัดนั้น หัวมันผลุบเข้าไปกว่าลูกอื่นๆ

ไม่ทราบว่า หากต้องยิงจริงๆ จะเป็นอะไรไหมครับ (.45) ไหว้

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:44:42 PM »

ตามทฤษฎี แรงดัน จะสูงขึ้น เพราะพื้นที่เผาไหม้ น้อยลง  แต่จะต้องพิจารณาจากความเป็นจริง ด้วยครับ
ถ้ากระสุนนัดนั้น ถูกโหลดมาจากโรงานแล้วเม้มปลอกจนแน่น หรือปลอกบุบ  นั่น จึงอาจจะเป็นไปตามทฤษฎี.

แต่ถ้าหัวกระสุนมันผลุบเข้าไปเพราะปลอกหลวมจับไม่แน่น  มันก็อาจจะไม่เป็นไปตามทฤษฎี
ถ้าเข้าใจอย่างนี้ ก็อย่าไปซีเรียส เลยครับ เพราะ ถึงแรงดันจะมากขึ้น แต่หัวกระสุนก็ถูกผลักดันไปในเสี้ยววินาที  ความดันก็ลดลงเป็นปรกติแล้ว ครับ

แต่ก็เพราะความไม่แน่นอนหวังไม่ได้..  และเป็นเพราะความจำกัดที่จะอธิบายความให้เข้าใจ จึงเลือกเชื่อตามทฤษฎีที่อ้างกันครับ   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:56:37 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:19:12 PM »

quote author=Ro@d link=topic=79349.msg2303051#msg2303051 date=1259135082]
ตามทฤษฎี แรงดัน จะสูงขึ้น เพราะพื้นที่เผาไหม้ น้อยลง  แต่จะต้องพิจารณาจากความเป็นจริง ด้วยครับ
ถ้ากระสุนนัดนั้น ถูกโหลดมาจากโรงานแล้วเม้มปลอกจนแน่น หรือปลอกบุบ  นั่น จึงอาจจะเป็นไปตามทฤษฎี.

แต่ถ้าหัวกระสุนมันผลุบเข้าไปเพราะปลอกหลวมจับไม่แน่น  มันก็อาจจะไม่เป็นไปตามทฤษฎี
ถ้าเข้าใจอย่างนี้ ก็อย่าไปซีเรียส เลยครับ เพราะ ถึงแรงดันจะมากขึ้น แต่หัวกระสุนก็ถูกผลักดันไปในเสี้ยววินาที  ความดันก็ลดลงเป็นปรกติแล้ว ครับ

แต่ก็เพราะความไม่แน่นอนหวังไม่ได้..  และเป็นเพราะความจำกัดที่จะอธิบายความให้เข้าใจ จึงเลือกเชื่อตามทฤษฎีที่อ้างกันครับ   เยี่ยม

ท่าน Ro@d ครับ

ผมเข้าใจว่าถ้าหัวกระสุนผลุบเข้าออกได้หมายความว่าเวลายิงจะสูญเสียแรงดันด้วยเพราะมีรอยรั่วถูกต้องไหมครับ

[/quote]
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:27:10 PM »

quote author=Ro@d link=topic=79349.msg2303051#msg2303051 date=1259135082]

ท่าน Ro@d ครับ

ผมเข้าใจว่าถ้าหัวกระสุนผลุบเข้าออกได้หมายความว่าเวลายิงจะสูญเสียแรงดันด้วยเพราะมีรอยรั่วถูกต้องไหมครับ

[/quote]

หัวกระสุนที่ผลุบตัว จะเสียแรงที่เม้ม ระหว่างปลอกกับหัวกระสุนด้วยครับ. ทำให้หัวกระสุนเลื่อนเข้าออกได้ง่ายยกว่าเดิม.. 

แรงดันจะเกิดมากขึ้นจะเป็นอันตราย.. ก็ต่อเมื่อไม่อาจลดแรงดันลงไปได้ในทันที  นะครับ 

แต่ในความจริง แรงดันก๊าซ ก็จะดันหัวกระสุนออกไปพ้นปลอก แรงดันก็จะลดตัวลงไป ทั้งหมดเกิดขึ้นในเสี้ยววินาที นะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:30:02 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:48:32 PM »

หัวกระสุนที่ยิงผลุบเข้าไปกี่มากน้อยครับถึงเป็นแบบนั้น

ผลุบไม่เยอะครับ ขอค้างรูปไว้ก่อนเดี๋ยวจะเอามาลงให้ชมครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 04:41:14 PM »

ผมว่ากระสุนหัวผลุบเข้าออกได้ ความชื้นก็คงสะสมในดินปืนพอสมควรแล้ว ใช้ยิงซ้อมก็ยังคิดหนักเลย กลัวหัวกระสุนค้างลำกล้องและขัดลำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:23:59 PM »

ผมว่ากระสุนหัวผลุบเข้าออกได้ ความชื้นก็คงสะสมในดินปืนพอสมควรแล้ว ใช้ยิงซ้อมก็ยังคิดหนักเลย กลัวหัวกระสุนค้างลำกล้องและขัดลำ

ความชื้น เมื่อเข้าได้ ก็ออกได้ตรงทางเข้านั้นละครับ เมื่อแห้ง ดินปืนจะคงคุณสมับติ ได้อีก ..
ที่น่ากลัว คือน้ำมัน ที่จะเปลี่ยนดินปืน ให้กลายสภาพเป็นของเหลว เสียคุณสมบัติไปเลย

เมื่อคราวขาดแคลนกระสุน ขอให้เข้าใจในข้อเท็จจริง อย่างนี้ นะครับ เพราะกระสุนอาจนำมาใช้ได้อีก อย่างน้อย ก็นำมาซ้อมมือได้ ครับ Grin

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:30:12 PM »

ความชื้น เมื่อเข้าได้ ก็ออกได้ตรงทางเข้านั้นละครับ เมื่อแห้ง ดินปืนจะคงคุณสมับติ ได้อีก ..
ที่น่ากลัว คือน้ำมัน ที่จะเปลี่ยนดินปืน ให้กลายสภาพเป็นของเหลว เสียคุณสมบัติไปเลย

เมื่อคราวขาดแคลนกระสุน ขอให้เข้าใจในข้อเท็จจริง อย่างนี้ นะครับ เพราะกระสุนอาจนำมาใช้ได้อีก อย่างน้อย ก็นำมาซ้อมมือได้ ครับ Grin

ขอบคุณท่าน Roi@d ที่แนะนำครับ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:37:59 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:38:19 PM »

งั้นหัวกระสุนของผมที่มันผลุบเพราะขึ้นลำเล่นบ่อยๆถ้านำมายิงเนี่ยคงจะไม่เป็นอะไรมากใช่ไหมครับ ปืนผมเป็น.38ซูเปอร์ครับที่ถามเพราะอยากจะมั่นใจว่ามันจะไม่เป็นไรน่ะครับ(กลัวปืนพัง) Smiley

หน้า: [1] 2
  พิมพ์