เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 02:25:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวผลุบ?  (อ่าน 2363 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 07:02:39 PM »

.๓๘ super ของผมก็เป็นครับ แต่ผมมีตัวเคาะหัวกระสุนให้กลับมายาวเท่าดิม ..

ถ้าสังเกตุ การยิงกระสุน .๓๘ super บางครั้งจะรู้สึกได้ถึงอาการดีดของปืนที่แตกกันไปใน แต่ละนัด

กระสุนที่หัวผลุบ จากการ ขึ้นลำเล่น..  ยิ่งผลุบง่าย ท่านจะต้องเข้าใจด้วยว่า เพราะเม้มปลายปลอกมาไม่แน่นด้วย
วิเคราะห์กันอย่างหลักวิทยาศาสตร์ แล้ว ไม่น่ากลัว ครับ ไม่ต้องกลัวลำกล้องแตก

ถ้าไม่สบายใจ และกระสุนมีเยอะ ก็แยกเก็บไว้ เป็นกระสุนสำลองใช้ หรือไว้ยิงเล่น นะครับ
แต่ต้องระวัง กระสุนบุบ หรือ ผลุบสั้น นอนนิ่งมาในกล่องจากโรงงาน นะครับ

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:17:02 PM »

.๓๘ super ของผมก็เป็นครับ แต่ผมมีตัวเคาะหัวกระสุนให้กลับมายาวเท่าดิม ..

ถ้าสังเกตุ การยิงกระสุน .๓๘ super บางครั้งจะรู้สึกได้ถึงอาการดีดของปืนที่แตกกันไปใน แต่ละนัด

กระสุนที่หัวผลุบ จากการ ขึ้นลำเล่น..  ยิ่งผลุบง่าย ท่านจะต้องเข้าใจด้วยว่า เพราะเม้มปลายปลอกมาไม่แน่นด้วย
วิเคราะห์กันอย่างหลักวิทยาศาสตร์ แล้ว ไม่น่ากลัว ครับ ไม่ต้องกลัวลำกล้องแตก

ถ้าไม่สบายใจ และกระสุนมีเยอะ ก็แยกเก็บไว้ เป็นกระสุนสำลองใช้ หรือไว้ยิงเล่น นะครับ
แต่ต้องระวัง กระสุนบุบ หรือ ผลุบสั้น นอนนิ่งมาในกล่องจากโรงงาน นะครับ

แล้วตัวเคาะกระสุนที่ว่าเนี่ยเป็นยังไงครับหลักการทำงานเป็นอย่างไร มีขายตามท้องตลาดหรือที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:05:52 PM »

ดูกระทู้นี้ครับ คุณ sa-ea-ba

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=71224.0

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:58:43 PM »

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:52:31 PM »

ก่อนนอน ผมจะขึ้นลำแล้วลดนกประจำ

พอเช้า ค่อยมาเคลียร์ปืน แล้วเก็บ

ทำอย่างนี้ประจำทุกวัน   สังเกตุเห็นกระสุนนัดนั้น หัวมันผลุบเข้าไปกว่าลูกอื่นๆ

ไม่ทราบว่า หากต้องยิงจริงๆ จะเป็นอะไรไหมครับ (.45) ไหว้

ครับ
ผมขึ้นลำปืนสัก2-3ครั้ง ลูกนั้นๆ ผมก้อจะเก็บออกแล้วครับ
ไม่รู้ว่าครั้งหน้ามันจะหดเข้าไปหรือไม่
พอเจอเหตุการณืจริงคงตกใจแน่

bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 11:58:18 PM »

อย่าเสี่ยงเลยครับ ผมเคยเอากระสุนที่เคยใช้ที่ภาคใต้ ( ขึ้นลำบ่อย) มาดู
บางนัดผลุบเข้าไป  เห็นด้วยสายตาว่านิดหน่อย   แต่พอเอาเวอร์เนียวัด
เห็นแตกต่างกันก็แยกไว้เลย  ยิ่งถ้าปลอกยังเม้มแน่น  แต่หัวผลุบอันตราย
ไว้หาเครื่องมือเคาะหัวกระสุนมาเคาะเบาะๆให้หัวยืดออก  ก็อาจใช้ซ้อมยิงได้
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 03:33:43 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์