เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:19:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง เพื่อนโดนมากับตัว ปัญหาโลกแตก กับใบรับรองความประพฤติ  (อ่าน 8472 ครั้ง)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:10:56 AM »

เล่าสู่กันฟังครับ กับพฤติกรรมถาวร ซึมลึก ของผู้มีอิทธิพลท้องถิ่น  ยากที่จะแก้ไข

เพื่อนคนนึงอาศัยอยู่กรุงเทพฯ  ทำงานอยู่กรุงเทพฯ   แต่บ้านเกิดอยู่ตรัง  (ขอสงวนอำเภอ)

ไปขอป.3 ปืน 9 มม. กระบอกแรก     นั่งรถกลับบ้านไป  ยื่นเรื่อง เอกสารครบ  เจ้าหน้าที่รับเรื่องก็ไม่ได้บอกว่าอะไร  บอกให้รออย่างเดียว

เพื่อนก็บอก "งั้นผมกลับกรุงเทพฯนะครับ"  เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ว่าอะไรต่อ

หลายวันต่อมา เจ้าหน้าที่รับเรื่อง  โทรกลับมา  บอกว่าขาดเอกสาร  "ใบรับรองความประพฤติจากกำนัน"

ซึ่งก่อนหน้านั้นเพื่อนผมได้ขอให้ผู้ใหญ่ที่กรุงเทพฯท่านนึง (นายทหารยศ พ.อ.ขึ้นไป) เซ็นต์ใบรับรองความประพฤติแนบให้ไปแล้ว  นึกว่าจะใช้แทนกันได้ (ซึ่งตอนยื่น เจ้าหน้าที่รับเรื่องก็เห็น แต่ก็ไม่ทักท้วง)

เจ้าหน้าที่บอกใช้ไม่ได้   การให้ข้าราชการเซ็นต์ให้ ใช้เฉพาะในกรุงเทพฯเท่านั้น   แต่ต่างจังหวัด ต้องให้กำนันเซ็นต์

เพื่อนเลยต้องลางาน  นั่งรถกลับไปที่ตรังอีกครั้ง   ไปขอให้กำนันเซ็นต์ใบรับรองความประพฤติให้

เข้าล๊อกมั๊ยครับ .......  กำนันยื่นข้อเสนอเลย  ขอเปล่าๆ 500 บาท และค่าบำรุงขนาด 9 มม.  5,000 บาท รวมเป็น 5,500 บาท จ่ายสด เซ็นต์ให้เลย

เพื่อนก็พาซื่อ ถามตรงๆว่าค่าบำรุงอะไร ทำไมต้องให้  ท่านกำนันบอกว่า ใครๆก็ต้องให้  ไม่งั้นไม่เซ็นต์

กำนันท่านก็เลยยั๊วะ  บอกปัดไม่คุยด้วยเลย

เพื่อนเลยโทรมาปรึกษา  ผู้ใหญ่ที่รู้จัก (ท่าน พ.อ. ที่เซ็นต์ใบฯให้คนแรกนั่นแหละ) ท่านก็ใจดี โทรไปหานายอำเภอโดยตรงเลย ว่ามีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้น

นายอำเภอท่านว่าอย่างไรทราบมั๊ยครับ  ตกใจ 

นายอำเภอตอบว่า ไม่รับรู้อะไรทั้งนั้น  เค้าต้องการแค่ใบรับรองความประพฤติจากกำนัน ไม่งั้นออก ป.3 ไม่ได้   ส่วนจะได้มาอย่างไร เป็นเรื่องของลูกบ้าน ต้องไปคุยกับกำนันเอง เค้าไม่รับรู้อะไรด้วย  แบร่ แบร่ แบร่   

ผู้ใหญ่ท่านนั้นเลยโทรไปที่กรมการปกครองเลย  บอกว่ามีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้น บลาๆๆๆ  เจ้าหน้าที่กรมการปกครอง(ไม่ได้บอกว่าตำแหน่งอะไร ฝ่ายอะไร กองอะไร)  ร้องอ๋อ.....บอกว่า แถวนั้นเป็นเขตอิทธิพล  บอกเด็กของคุณจ่ายๆเค้าไปเถอะ จะได้จบๆ  ใครๆเค้าก็จ่ายกัน   คุณจะงัดก็ทำได้  แต่ไม่มีใครอยากมีเรื่องกับกำนันหรอก   ไม่งั้นจะอยู่ลำบาก........... แบร่ แบร่ แบร่

เออ......เอาเข้าไป

ขณะนี้ก็ไม่ทราบว่าจะจบอย่างไรนะครับ เพื่อนเพิ่งโทรมาปรับทุกข์เมื่อบ่ายนี้เอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล. ทั้งหมดนี้ เป็นประเทศสารขัณฐ์นะครับ  จังหวัดบางจังหวัด อาจชื่อพ้องกับประเทศแห่งหนึ่ง  กิ๊วก๊าว

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
KENG 92FS
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:12:52 AM »

ผมรู้สึกว่า  ผมโชคดีมาก ที่เป็นคนกรุงเทพฯ   ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพฯ  ไม่เคยมีปัญหาอย่างนี้เลย 

ประเทศเรา เฮ้ย...ประเทศสารขัณฐ์นี่  ตามต่างจังหวัด มีซอกหลืบของอิทธิพลเรื่องพวกนี้เยอะจริงๆ

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:23:35 AM »

แสดงว่าผมก็โชคดีที่มาก ที่มาอาศัยอยู่ในเขตอำเภอพระนครศรีอยุธยา ไม่ต้องอยู่ใต้อิทธิพลของใคร
จะขอ.45 ก็ไม่ต้องจ่ายให้ใคร

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
[แม่จะเรา]
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:33:57 AM »

ท่านอื่นพอจะแนะแนวทางแก้ไขมั้ยครับ แถวบ้านผมก็มีแนว ๆ นี้เหมือนกัน โชคดีผมใช้ใบรับรองจากหัวหน้าส่วนราชการ

รู้หน้า ไม่รู้ใจ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:16:01 AM »

ขอออกความเห็นมั้งนะครับ ว่าทำไมถึงไม่อยากบอกอำเภอในเมื่อเราแน่ใจว่าเป็นเรื่องจริงเราเป็นคนเคารพกฏหมายแต่คนถือกฏหมายทำผิดเสียเอง

บอกไปเลยครับว่าที่ไหนเอาลงหลายๆเวปเอาให้ดังออกทีวีไปเลยถึงตอนนั้นคงจะเรียกไปเอาป3แทบไม่ทัน............บ้านนอกที่ผมอยู่ ผมมีใบอนุญาตตั่งแต่ผมยังอยู่ห้องเช่า

แต่ต้องไปเรียนเเละสอบให้ผ่าน ใบอนุญาตใบเดียวซื้อได้ทั้งสั่นและยาว(เล่าสู่กันฟังนะครับ)ไม่เคยได้ยินว่านายทะเบียนเรียกร้องเงินแม้แต่ครั้งเดียว กฏหมายที่นี่เเรงมากหากคนมี

ปืนทำผิด ติดคุกยาววว เหมือนกันถ้านายทะเบียนเรียกร้องเงินก็โดนฟ้องออกจากงาน คนฟ้องใด้เงินไปซื้อปืนอีกบาน Cheesy

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:05:22 AM »

ต้องถามว่าใครไปสอนกำนันแบบนั้นครับ ถ้าไม่ใช้คนที่กำนันสังกัดอยู่ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:14:30 AM »

....แนะนำให้ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่กทม.ครับ..ช่วงที่รอให้มีอายุการย้ายครบ6เดือน...ให้ทำงานให้หนักครับเก็บเงินให้ได้สักครึ่งล้านจากนั้นก็ทำเรื่องซื้อ...ซื้อและก็ซื้อในขนาดที่อยากได้ครับ...พอได้ใบป.4แล้วก็ขนกลับเมืองสาระขันครับ..พร้อมมองหน้ากำนันแล้วก็ผิวปากใส่นิดหน่อย Grin Grin

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:19:01 AM »

น่าเห็นใจจริง ๆ ครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:21:10 AM »

เป็นแค่กำนันยังเบ่งขนาดนี้ ถ้ามันได้เป็นนายกสงสัย ได้ไปอยู่ดูไบแล้วมั้ง

อยู่ที่เพื่อนคุณละครับ ว่าจะกล้างัดหรือเปล่า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
sigsauer
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:25:07 AM »

เซ็งจังถ้าเจอเเบบนี้ประชาชนมีสิทธิเท่ากับหางอึ่งนี่แหละบุคคลที่เราเลือกเขาเข้ามาเป็นปากเป็นเสียงแทนเรานี่แค่กำนันเรียกเงินเสียแล้ว
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:31:18 AM »

ตำแหน่งแค่นี้ยังกินยังเบ่งขนาดนี้ ถ้าใหญ่โตมากกว่านี้จะขนาดไหน ผู้บังคับบัญชาต้นสังกัดก็เออ ออ ให้ท้ายไปด้วย กดดันกันมากๆแบบนี้ มิน่ามันถึงได้ตายขึ้นหน้าหนึ่งกันอยู่บ่อยๆ... ยี๊... บู่

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
KENG 92FS
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:35:43 AM »

เป็นแค่กำนันยังเบ่งขนาดนี้ ถ้ามันได้เป็นนายกสงสัย ได้ไปอยู่ดูไบแล้วมั้ง

อยู่ที่เพื่อนคุณละครับ ว่าจะกล้างัดหรือเปล่า

งัดได้ครับพี่  แต่สองจิตสองใจอยู่     ตัวเขาอยู่กรุงเทพฯก็จริง   แต่พ่อแม่เขาก็ยังอาศัยอยู่ในพื้นที่   หากวันนี้งัดชนะ ก็เกรงว่าจะนำความเดือดร้อนให้พ่อแม่   ของแบบนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้

ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:38:18 AM »

ประเทศสารขัณฐ์ นี่เป็นประเทศที่แปลก
แปลกที่ ปชช.ของประเทศต้องซื้อปืนราคาแพง  แลบลิ้น
แปลกที ปชช.ของประเทศเวลาซื้อปืนต้องมีขรก.เซ็นใบรับรองความประพฤติ เห็นว่า ปชช.เป็นคนไม่ดีหรืออย่างไร  เศร้า
แปลกที่ยังมี ขรก.(บางจำพวก)ที่กินเงินเดือนจากภาษี ปชช. ยังหาผลประโยชน์จากการที่ปชช.ขออนุญาตซื้อ อวป. ช่างซ้ำเติมกันเสียเหลือเกิน แบร่
แปลกที่ชอบอ้างระเบียบสั้น1 ยาว1  บู่
แปลกที่ชอบอ้างว่า อวป.ขนาด .45 เป็นอาวุธสงคราม ออกใบอนุญาตให้มิได้  ยี๊
แปลกที่ ฯลฯ  Grin

เฮ้อ...สารขัณฐ์

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:44:44 AM »

ผู้ใหญ่ท่านนั้นเลยโทรไปที่กรมการปกครองเลย  บอกว่ามีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้น บลาๆๆๆ  เจ้าหน้าที่กรมการปกครอง(ไม่ได้บอกว่าตำแหน่งอะไร ฝ่ายอะไร กองอะไร)  ร้องอ๋อ.....บอกว่า แถวนั้นเป็นเขตอิทธิพล  บอกเด็กของคุณจ่ายๆเค้าไปเถอะ จะได้จบๆ  ใครๆเค้าก็จ่ายกัน   คุณจะงัดก็ทำได้  แต่ไม่มีใครอยากมีเรื่องกับกำนันหรอก   ไม่งั้นจะอยู่ลำบาก........... แบร่ แบร่ แบร่

เออ......เอาเข้าไป

ขณะนี้ก็ไม่ทราบว่าจะจบอย่างไรนะครับ เพื่อนเพิ่งโทรมาปรับทุกข์เมื่อบ่ายนี้เอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล. ทั้งหมดนี้ เป็นประเทศสารขัณฐ์นะครับ  จังหวัดบางจังหวัด อาจชื่อพ้องกับประเทศแห่งหนึ่ง  กิ๊วก๊าว
  กำนันท่านชื่อเสียงเรียงนามอะไรน้อ ใหญ่น่าดู ขนาดชื่อเสียงเลื่องลือ ถึงกรมการปกครอง  ขนาดกรมฯ ยังทำอะไรไม่ได้  เศร้า เศร้า  เศร้าประเทศสารขัณฐ์

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:46:22 AM »

นายสมชายสงสัยครับ ว่าระเบียบเรื่องใบรับรองความประพฤติของต่างจังหวัดต้องเป็น"กำนัน"เท่านั้นหรือเปล่า... หากใบรับรองของนายทหารยศ พ.อ. สามารถใช้ได้ แต่ทางอำเภอไม่ยอมรับ แสดงว่าที่ปฏิเสธมาทางโทรศัพท์น่ะ ไม่ชอบด้วยกฏหมายนะครับ...

และหากระเบียบกำหนดว่าต้องใช้ของกำนัน หรือ ผญบ. ในพื้นที่ฯ แล้วให้ ผญบ. เซ็นแทนจะได้หรือไม่ด้วยนะครับ... เลี่ยงไปคุยกับ ผญบ. น่าจะคุยง่ายกว่าครับ...
หากระเบียบไม่กำหนดว่าต้องเป็น กำนันหรือ ผญบ. ในพื้นที่เซ็นต์, แล้วเรายื่นของ พ.อ. เข้าไป เขาก็คงไม่อนุญาต... ก็จะมีคำถามต่อว่าจะลุยหรือไม่...

ถ้าตัดสินใจจะลุยต้องลากคนที่เกี่ยวข้องให้มีหมากบนกระดานผูกกันเองแยะๆ เพราะถ้าเป็นเรื่องเล็กๆ งุบๆ งิบๆ ในพื้นที่ฯ จะไม่ค่อยเข้าท่า เพราะเป็นถึงกำนันคงมีบารมีระดับหนึ่งน่ะครับ...

หากต้องการจะลุยคงต้องทำแบบคุณอู๋ฯ คืออัดเทปกำนันขณะเรียกร้องค่าเซ็นต์+ขอหนังสือตอบกลับจากอำเภอว่า"ต้องเป็นใบรับรองจากกำนัน"... แล้วลากเรื่องเข้าศาลปกครองครับ ให้กลไกของศาลปกครองปกป้องหลักฐานทั้งเทปบันทึกเสียงเอาไว้ โดยอย่าเผยไต๋ก่อนเวลาอันควรครับ...

เมื่อเรื่องขึ้นถึงโรงถึงศาลแล้วกำนันคงไม่กล้าใช้อิทธิพลสุ่มสี่สุ่มห้า... แล้วหากทางอำเภอ"กลับลำ"มาออกใบอนุญาตให้ก็จะได้จำหน่ายคดีที่ศาลปกครองเสีย เพราะหากคดีที่ศาลปกครองมีการสืบพยานได้ข้อเท็จจริงเป็นที่ยุติ จะเกิดคดีอาญาใหม่อีกหนึ่งคดี สามารถ"โดน"ทั้งอำเภอและกำนันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:50:13 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์