เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:33:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง เพื่อนโดนมากับตัว ปัญหาโลกแตก กับใบรับรองความประพฤติ  (อ่าน 8521 ครั้ง)
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 02:44:13 PM »

พี่ต๊อก อ้างทีละ 4 อิอิ

บางโพ 5
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:04:43 PM »

หมูเข้าปากหมาแล้ว คิดว่าคงต้องปล่อยให้หมามันกินครับ จะไปแย่งหมูจากปากหมา โชคดีเจอหมาใจปลาซิวมันก็ปล่อยหมูจากปาก ร้องเอ๊งๆๆ แล้ววิ่งหนีไป ถ้าโชคร้ายเจอหมาใจยักษ์ นอกจากจะไม่ได้หมูคืน ยังจะโดนมันกัดเป็นแผลเหวอะหว่ะ เจ็บตัวเจ็บใจอีกนะครับ
เกิดเป็นคนแล้ว....ต้องกลัวและเกรงใจหมากันขนาดนี้เลยเหรอครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 06:30:58 PM »

นายทะเบียนฯต้องการให้มีคนรับรอง เพื่อตัวจะได้พ้นความรับผิดชอบในการพิจารณาตามมาตรา ๑๓ (๙) เท่านั้นเอง
แต่เขียนรูปทำฟอร์มซะใหญ่โต จนเป็นเงื่อนไข ใช้เรียกรับประโยชน์

ผมเคยมีหนังสือแจ้งนายทะเบียนฯ ว่าไม่สามารถหาคนรับรอง ขอให้สอบถามเอากับตำรวจท้องที่
นายทะเบียนฯถามไป ตำรวจก็ตอบมาว่า....

สน.....ได้สืบสวนควาประพฤติและพฤติการของนาย.........แล้ว ปรากฎผลดังนี้
๑. ยังไม่พบว่าประพฤติตนขัดต่อความสงบเรียบร้อยและศีลธรรมอันดีของประชาชนแต่อย่างใด
๒. ยังไม่พบว่าเคยก่อเรื่องทะเลาะวิวาทหรือข่มเหงรังแกผู้อื่นแต่อย่างใด
๓. ยังไม่พบว่ามีพฤติกรรมในทางนักเลงอันธพาล นักการพนัน และเป็นผู้มีอิทธิพลแต่อย่างใด
จึงเรียนมาเพื่อทราบ

แค่นี้เองจริงๆ และก็เพียงพอแล้ว  .... ไม่ต้องบอกว่าผมรูปหล่อ นิสัยดี รักธรรมชาติ รักเด็ก(สาวๆ) ก็ได้  คิก คิก

กระบอกหน้าผมขออนุญาตรับรองคุณสมบัติเหล่านี้ให้พี่นะครับ Grin

ถือว่าได้รับเกียรติอย่างยิ่ง  Grin
กระบอกหน้านี้คือ .40 ที่จะเซ็นสลักหลังป.4มาให้พร้อมกันใช่ไหมครับ  คิก คิก

JUNIOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 07:41:29 PM »

คอรัปชันบั่นทอนชาติ..

เห็นด้วย............อย่าไปให้นะครับ ผมคิดว่าระบบนี้มันน่าจะหมดไปจากประเทศเสียที อย่าเอาเงินของเราไปเพิ่มบารมีให้คนเลว ๆอย่านั้นเลยครับ หาหลักฐานเด็ด ๆ มัดให้อยู่ แล้วลุยเลยครับ เรื่องเงียบก็นำออกสื่อ ถ้าพร้อมใจกัน คนเลวจะได้ไม่มาเป็นใหญ่ และข่มเห่งประชาชน
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:22:35 PM »

ขอพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และเข้ามาแชร์ความคิดเห็นครับ  ไหว้

ผมได้ให้คำปรึกษาเพื่อนคนนี้ไปว่า  สมควรสู้  ลองไปเปิดใจคุยอีกครั้งนึง   (ขอให้ผู้ใหญ่ท่านนึงที่กรมการปกครอง วังไชยา เป็นแบ๊ค ที่ปรึกษา)

แต่สู้แบบสุภาพ  สู้ด้วยเหตุผลและนอบน้อม  อาศัยความเป็นลูกเป็นหลานในการเข้าหา  ยังไงก็ลูกหลานบ้านเดียวกัน   ถ้ากำนันใจนักเลงจริง  ผมว่าน่าจะคุยได้

แต่ถ้ากำนันอยากจะขอเป็นเงินบริจาคจริงๆ ก็ให้ได้ ต่อรองลงมาหน่อย  ถือว่าบริจาคให้หมู่บ้านได้ใช้ประโยชน์ในชุมชน (ถ้ากำนันเอาเงินไปใช้ประโยชน์แก่ชุมชนจริงๆ) 

สุดท้าย  ก็ปลอบให้คิดว่า  เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาส    "เมิงก็คิดซะว่า อยู่กรุงเทพฯซะนาน ไม่ค่อยได้กลับบ้าน  คราวนี้จะได้กลับบ้านบ่อยๆ  เจอหน้าพ่อ แม่บ่อยขึ้นก็แล้วกัน"  Wink

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:04:47 AM »

ขอพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และเข้ามาแชร์ความคิดเห็นครับ  ไหว้

ผมได้ให้คำปรึกษาเพื่อนคนนี้ไปว่า  สมควรสู้  ลองไปเปิดใจคุยอีกครั้งนึง   (ขอให้ผู้ใหญ่ท่านนึงที่กรมการปกครอง วังไชยา เป็นแบ๊ค ที่ปรึกษา)

แต่สู้แบบสุภาพ  สู้ด้วยเหตุผลและนอบน้อม  อาศัยความเป็นลูกเป็นหลานในการเข้าหา  ยังไงก็ลูกหลานบ้านเดียวกัน   ถ้ากำนันใจนักเลงจริง  ผมว่าน่าจะคุยได้

แต่ถ้ากำนันอยากจะขอเป็นเงินบริจาคจริงๆ ก็ให้ได้ ต่อรองลงมาหน่อย  ถือว่าบริจาคให้หมู่บ้านได้ใช้ประโยชน์ในชุมชน (ถ้ากำนันเอาเงินไปใช้ประโยชน์แก่ชุมชนจริงๆ) 

สุดท้าย  ก็ปลอบให้คิดว่า  เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาส    "เมิงก็คิดซะว่า อยู่กรุงเทพฯซะนาน ไม่ค่อยได้กลับบ้าน  คราวนี้จะได้กลับบ้านบ่อยๆ  เจอหน้าพ่อ แม่บ่อยขึ้นก็แล้วกัน"  Wink

ดีครับผมเห็นด้วยตามนี้ เอาใจช่วยนะครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 03:15:59 PM »

Grin
หากเพื่อนของท่านเจ้าของกระทู้จะเลือกสู้แบบนุ่มนวลเช่นนั้น  ก็คงเป็นสิทธิเต็มที่ล่ะครับ
หมาป่าเดียวดายแค่ไม่เห็นด้วยเท่านั้นเอง

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 06:33:51 PM »

ผมเคยปรึกษาผู้ใหญ่บ้านดูเรื่องขออนุญาติซื้อปืนครับแกบอกค่าเบิกทาง 500 เดี๋ยวก็จ่ายกำนันอีก ก็คงจะเป็นใบรับรองความประพฤตินี้ล่ะมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 06:36:28 PM โดย zajang » บันทึกการเข้า
ฟลุค รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:33:11 PM »

เอาใจช่วยครับ ตัดสินใจให้ดีนะครับ พวกนี้ได้คืบเอาศอกจะกลายเป็นว่าเราร่วมกระทำผิดไปด้วยทีหลังมีเรื่องต้องขอความอนุเคราะห์กันอีกก็คงโดนเรียกเงินร่ำไป อยากจะทำให้ถูกต้องก็มีประวัติไปซะแล้วหมดสิทธิ์พูดได้แต่ยอมเจ็บใจไปทุกเรื่อง

ใ้ช้แรงน้อย ๆ ใช้สมองเยอะ ๆ
neung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:49:12 PM »

อ่านแล้วหมดอารมย์แทน กำนันหนอกำนัน ทำกันเอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน ย้ายมากรุงเทพดีกว่า  เยี่ยม
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 07:08:21 PM »

หลังตรุษจีนจะมาเล่าให้ฟังเรื่องขอใบรับรองความประพฤติว่า 500 เสียให้ผู้ใหญ่บ้านคนเดียวหรือแบ่งให้กำนันด้วย
หรือว่ากำนันเรียกเก็บต่างหากอีก
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 08:42:08 PM »

ดีนะครับผมต่างจังหวัดก็จริง แต่ไม่เคยโดนแบบนี้ ผมรับราชการเจ้านายเซ็นต์รับรองความประพฤติ เดินขึ้นอำเภอเสียแต่ค่าธรรมเนียม แต่เจอกันในร้านลาบ กับเจ้ากน้าที่ทะเบียนปืนประจำอำเภอ   หนักหน่อยครับ แต่ก็อิ่มด้วยกันทั้งสองฝ่าย

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 06:13:46 PM »

นายทะเบียนฯต้องการให้มีคนรับรอง เพื่อตัวจะได้พ้นความรับผิดชอบในการพิจารณาตามมาตรา ๑๓ (๙) เท่านั้นเอง
แต่เขียนรูปทำฟอร์มซะใหญ่โต จนเป็นเงื่อนไข ใช้เรียกรับประโยชน์

ผมเคยมีหนังสือแจ้งนายทะเบียนฯ ว่าไม่สามารถหาคนรับรอง ขอให้สอบถามเอากับตำรวจท้องที่
นายทะเบียนฯถามไป ตำรวจก็ตอบมาว่า....

สน.....ได้สืบสวนควาประพฤติและพฤติการของนาย.........แล้ว ปรากฎผลดังนี้
๑. ยังไม่พบว่าประพฤติตนขัดต่อความสงบเรียบร้อยและศีลธรรมอันดีของประชาชนแต่อย่างใด
๒. ยังไม่พบว่าเคยก่อเรื่องทะเลาะวิวาทหรือข่มเหงรังแกผู้อื่นแต่อย่างใด
๓. ยังไม่พบว่ามีพฤติกรรมในทางนักเลงอันธพาล นักการพนัน และเป็นผู้มีอิทธิพลแต่อย่างใด

แค่นี้เองจริงๆ และก็เพียงพอแล้ว  .... ไม่ต้องบอกว่าผมรูปหล่อ นิสัยดี รักธรรมชาติ รักเด็ก(สาวๆ) ก็ได้  คิก คิก

วันนี้ผมไปที่วังไชยาเพื่อยื่นเรื่องขอ ป.3 โดยใช้หนังสือแจ้งว่าไม่มีใบรับรองความประพฤติ(ที่เคยเซฟเก็บไว้จากในเวป)

ทางเจ้าหน้าที่นัดให้ไปรับเอกสารหลังปีใหม่ ให้เอาไปที่ สน.พื้นที่ สอบประวัติ แล้วจึงนำกลับมาให้อีกที

การดำเนินเรื่องตรงส่วนนี้น่าจะเป็นทางศูนย์บริการประชาชนประสานไปกับตำรวจน่าจะง่ายกว่าให้ทางผู้ยื่นขอเป็นคนดำเนินการเอง

ที่ถูกต้องแล้ว ใครควรเป็นคนดำเนินการครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 06:37:08 PM »

วันนี้ผมไปที่วังไชยาเพื่อยื่นเรื่องขอ ป.3 โดยใช้หนังสือแจ้งว่าไม่มีใบรับรองความประพฤติ(ที่เคยเซฟเก็บไว้จากในเวป)

ทางเจ้าหน้าที่นัดให้ไปรับเอกสารหลังปีใหม่ ให้เอาไปที่ สน.พื้นที่ สอบประวัติ แล้วจึงนำกลับมาให้อีกที

การดำเนินเรื่องตรงส่วนนี้น่าจะเป็นทางศูนย์บริการประชาชนประสานไปกับตำรวจน่าจะง่ายกว่าให้ทางผู้ยื่นขอเป็นคนดำเนินการเอง

ที่ถูกต้องแล้ว ใครควรเป็นคนดำเนินการครับ

ถือหนังสือไปเองเร็วกว่าครับ เพราะเราสามารถให้ถ้อยคำกับจนท.ตร.     อาจรับหนังสือกลับจากตร.ได้เลย หรือนัดวันไว้หากต้องรอเซ็น
ไปพบสารวัตรธุรการนะครับ หรือวางฟอร์มขอพบหน.สน.ไปเลย  คิก คิก

ที่ถูกหน่วยราชการควรติดต่อกันเอง  แต่ถ้ารอให้นายทะเบียนฯส่งหนังสือถึงสน.    สน.ก็ต้องมารอติดตามเรียกเราไปพบอีก ..ช้า.....
.......เว้นแต่ตร.รู้จักเราดี จะตอบหนังสือเองเลยไม่ให้ต้องเสียเวลาครับ Cheesy

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 07:23:03 PM »

ด้วยความเคารพครับ

อำเภอเมืองตรัง จังหวัดตรัง ๑๒ มกราคม ๒๕๕๓ จะมีคำพิพากษาจากศาลปกครองสงขลาครับ ต่อไปอาจจะทำให้พี่น้องคนตรังลำบากขึ้นอีกนิดครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์