เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 06:26:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมารบกวนท่านสมาชิกช่วยตอบอีกแล้วครับ  (อ่าน 9030 ครั้ง)
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:09:18 AM »

อันนี้เรื่องจริง ๆ นะไม่ได้สมมุติขึ้นมา
   วันที่ 24 พ.ย. เมื่อวานนี้เอง พอดีไปร่วมงานที่จังหวัด  พอดีไปเจอเพื่อนรุ่นเดียวกันนั่งอยู่กับเพื่อนเขาอีกคนรุ่นน้องหลายปี ผมเลยเดินเข้าไปหา แต่พอเดินเข้าไปเพื่อนทักก่อน
   เพื่อน.................................เฮ้ย..เดี๋ยวนี้เข้าสนามยิงปืนบ่อยไหม
   ผม.....................................ตั้งแต่อบรมยิงต่อสู้จบก็ไม่ได้เข้าไปอีกเลยว่ะ  ตอนนี้ถ้าจะซ้อมก็กลับบ้านไป
                                                          ซ้อมในที่ตัวเองดีกว่ากว้างดี
   เพื่อน................................ ไปสนามเป็นไงว้ะ
   ผม.....................................ไปสนามเปลืองเงินว่ะ ทั้งค่าน้ำมันค่ากระสุน
   เพื่อนของเพื่อน..................เรื่องปืนผมไม่ชอบหรอกปืนลูกเดียว อย่างผมมันต้องอีโบ๊ะ
   ผม.......................................มีเยอะไง
   เพื่อนของเพื่อน...................มีขนาดเก้ากระบอกนึง  แล้วอีโบ๊ะสามกระบอก แต่ขายไปแล้วเหลือกระบอกเดียว อีโบ๊ะเหรดอย่างดีเป็นเงาวับ หลังอ่อนยิงนิ่มมือดี เค้ามาให้หมื่นแปดยังไม่ขายเลย เอาไว้ใช้เอง แต่ผมคนใจร้อนพกติดตัวไม่ได้เดี๋ยวยิงคนอื่นเข้าติดคุกเปล่า ๆ
   ผม.......................................ไอ้ที่พูดมานี่เถื่อนทั้งนั้นเลยสิ
   เพื่อนของเพื่อน....................ใช่
   ผม........................................(คิดในใจมันเอามาจากไหนนักหนาว้ะ) มันมีจริงหรือเปล่าวะเนี่ย
   เพื่อนของเพื่อน......................แต่ผมก็มีปืนมีทะเบียน .32 อยู่กระบอกนึง พ่อเพิ่งยกให้
   ผม.........................................เค้าว่าลูกหายากแล้วก็แพงจริงหรือเปล่า
   เพื่อนของเพื่อน.....................ก็ใช้ 22  ยิงซิ  32 กับ 22 ก็เหมือนกันแหละยิงได้ทั้งนั้น   ผม.........................................ลูกมันเล็กกว่ากันมันจะจับร่องเกลียวรึ
   เพื่อนของเพื่อน.....................ปืนผมลำกล้องแท้จากนอกยิงดีไม่มีปัญหา ไอ้ที่ว่ายิง .22 ไม่ได้มันลำกล้องเทียมทำในไทย  คนถ้าตาไม่ถึงดูไม่ออกหรอกว่าอันไหนของแท้ของเทียม  แต่ผมชอบอีโบ๊ะหักยิง หักยิง ของผมกระบอกที่อยู่นี้นะรมดำอย่างสวย
   ผม......................................(นึกในใจ) อ้าว...ก็ตอนแรกมันบอกเหรดอย่างดีเป็นเงาวับแต่ตอนนี้ไหงรมดำซะนี่ ตกลงยังไงกันหว่า จะว่ามันเมาก็ไม่ได้กินเหล้ากัน

พอกลับบ้านมานอนคิด ผมว่าไอ้เพื่อนของเพื่อนคนนี้นี่มันแมงโม้ไปหน่อยมั้ง แต่ผมไม่ติดใจ ที่ผมอยากรู้ก็ตรงที่ขีดเส้นใต้  อยากรู้ว่า .32 กับ .22 มันเล็กใหญ่  สั้นยาว กว่ากันมากไหม  มันใช้แทนกันได้จริงหรือเปล่า ยังไม่เคยเห็นลูก .32  และ .32 เป็นลูกชนวนริมหรือชนวนกลาง ท่านใดพอจะมีลูก .32 กับ .22 ช่วยจับมาคู่กันแล้วถ่ายรูปเปรียบเทียบให้ดูหน่อย คิดว่าเป็นวิทยาทานกับผมก็แล้วกันนะ  ไหว้  แล้วอีกข้อ หลังอ่อนที่ผมพอรู้ ๆ มามันเป็นเหมือนเซฟห้ามไก ถ้าไม่บีบหลังอ่อนให้ยุบจะเหนี่ยวไกไม่ลง แต่ชาวบ้านทั่ว ๆ ไปทำไมว่าหลังอ่อนเป็นอุปกรณ์ช่วยซับแรงของปืน ตกลงมันเป็นอย่างไรกันแน่ครับ   อ๋อย

ปล. เล่าซะยาวเลยที่จริงยังมีอีกเยอะ  อยากจะลองไปดูให้ถึงบ้านว่ามันมีจริงๆ หรือเปล่า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:14:26 AM »

.32  เป็นลูกชนวนกลาง

.22  เป็นลูกชนวนริม

ลองคิดดูว่าปืนขนาด .32 ชนวนกลางใส่ลูก .22 ชนวนริม จะยิงยังไง  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:21:48 AM »

.๓๒  เล็กกว่า  .๓๘  นิดหน่อย   แต่ยาวกว่า ๙ มม.ด้วย

ในภาพ หัวตะกั่วล้วนคือ .๓๒   ที่เหลือ .๓๕๗ แม๊กนั่มครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:25:13 AM »

คนล่ะเรื่อง หนังคนละม้วน

นอกจาก จะต้องมีการใช้รองใน  เป็นตัวรับปลอกของ.๒๒ อีกที

อาจจะเจาะ เยื้อง เพื่อรองรับ เข็ม ก็ได้

พยายามคิด ในทางที่เป็นไปได้นะ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:25:45 AM »

ปืนเงาวับเลยนะ น้าปู   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:39:15 AM »

.๓๒  เล็กกว่า  .๓๘  นิดหน่อย   แต่ยาวกว่า ๙ มม.ด้วย

ในภาพ หัวตะกั่วล้วนคือ .๓๒   ที่เหลือ .๓๕๗ แม๊กนั่มครับ

พอเห็นรูปแล้ว  .32 เล็กกว่า .357 ไม่เท่าไรเลยนะ แล้วจะใส่ลูก .22 ยิงได้ยังไง

คนล่ะเรื่อง หนังคนละม้วน

นอกจาก จะต้องมีการใช้รองใน  เป็นตัวรับปลอกของ.๒๒ อีกที

อาจจะเจาะ เยื้อง เพื่อรองรับ เข็ม ก็ได้

พยายามคิด ในทางที่เป็นไปได้นะ....

แค่ชนวนริมกับชนวนกลางนี่ก็รู้ว่าโกหกเห็น ๆ เลย  แล้วเรื่องหลังอ่อนมันยังไงกันแน่ครับ
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:51:09 AM »

ผมเจอมาหลายคนครับแบบนี้ ทั้งคนแก่ทั้งเด็กวัยรุ่น กลางคน มีหมดครับ  ผมว่าเป็นที่นิสัยชอบคุยอวดหรือเบ่ง ว่าข้าก็มีปืน ข้ารู้ ข้าเก่ง อะไรประมาณนี้ครับ และส่วนใหญ่พวกนี้ชอบโกหกลองสังเกตดูได้ อย่าไปใส่ใจมากครับ ผมเองไม่เคยเบรกครับชอบฟัง มันตลกดี ฟังไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็จับผิดได้  Cheesy

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:52:03 AM »

.32  เป็นลูกชนวนกลาง

.22  เป็นลูกชนวนริม

ลองคิดดูว่าปืนขนาด .32 ชนวนกลางใส่ลูก .22 ชนวนริม จะยิงยังไง  Cheesy
  ไหลออกทางปากกระบอกเลยมั้งครับ สงสัยต้องตั้งปืน เหมือนกระทู้ เอาลูก 9 มม. มายิงใน .45  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:06:16 AM »

ปล่อยเขาไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:06:48 AM »

จขกท. มีเพื่อนไม่น่าคบครับ... นอกจากอวิชา คือไม่รู้จริง แล้วยังสติปัญญาน้อย เที่ยวโพนทะนาเรื่องแบบนี้เห็นเป็นเรื่องโก้เก๋...

เลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ คบคนแบบนี้มีแต่ความเสื่อม ไม่ศึกษาอะไรให้รู้จริง แต่ด่วนให้ความเห็นแบบผู้รู้... คนรู้จริงมาเจอเข้า เขาก็ไม่อยากพูดไม่อยากบอกหรอกครับ เพราะบอกไปก็เถียงกันเปล่าๆปลี้ๆ...

คนแบบนี้มีสมองแบบนี้คบไปก็เสียเวลาเปล่า รังแต่จะสร้างความเดือดร้อนแก่คนที่คบด้วยครับ... เรื่องแบบนี้ยังคิดได้แบบนี้ แล้วยังมีเรื่องอื่นอีกมากมายในชีวิตที่สมองแบบนี้คิดได้"ทำนองนี้"แหละครับ...
นายสมชายไม่ใช่คนดูถูกคน... แต่คนแบบนี้คือบัวใต้น้ำ ต้องหลีกเลี่ยงครับ อย่าพยายามสอนเลย เดี๋ยวทะเลาะกันครับ... แฮ่ๆ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:10:56 AM »

<<<< คลิ๊ก

<<< คลิ๊ก

เรื่องหลังอ่อน ไม่อ่อน อย่าไปคิดมาก

ใช้ได้จริง หรือเปล่า ก็ไม่แน่...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:11:41 AM »

จขกท. มีเพื่อนไม่น่าคบครับ... นอกจากอวิชา คือไม่รู้จริง แล้วยังสติปัญญาน้อย เที่ยวโพนทะนาเรื่องแบบนี้เห็นเป็นเรื่องโก้เก๋...

เลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ คบคนแบบนี้มีแต่ความเสื่อม ไม่ศึกษาอะไรให้รู้จริง แต่ด่วนให้ความเห็นแบบผู้รู้... คนรู้จริงมาเจอเข้า เขาก็ไม่อยากพูดไม่อยากบอกหรอกครับ เพราะบอกไปก็เถียงกันเปล่าๆปลี้ๆ...

คนแบบนี้มีสมองแบบนี้คบไปก็เสียเวลาเปล่า รังแต่จะสร้างความเดือดร้อนแก่คนที่คบด้วยครับ... เรื่องแบบนี้ยังคิดได้แบบนี้ แล้วยังมีเรื่องอื่นอีกมากมายในชีวิตที่สมองแบบนี้คิดได้"ทำนองนี้"แหละครับ...
นายสมชายไม่ใช่คนดูถูกคน... แต่คนแบบนี้คือบัวใต้น้ำ ต้องหลีกเลี่ยงครับ อย่าพยายามสอนเลย เดี๋ยวทะเลาะกันครับ... แฮ่ๆ...

เยี่ยม เยี่ยม ถูกต้องครับ  เยี่ยม เยี่ยม

อธิบายไปเถอะ มันก็ไม่ฟัง แบร่

amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:13:28 AM »

สรุปเรื่องที่ได้ฟังเมื่อวานเป็น 0 ไม่มีอะไรเป็นความจริงเลย ไม่ได้อะไรเลย อ้อได้รู้นิสัยเวรกรรม อ๋อย
  ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำตอบครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:15:46 AM โดย amnuay.01 » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:10:22 PM »

ความรู้ที่ผมได้ก็จากที่นี่เหมือนกันครับ.. เยี่ยม

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:33:38 PM »

กระบอกที่ 4 ที่เป็นด้ามแบบลูกโม่  สวยครับคุณ yod
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์