เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 10:19:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นหลักทรัพย์ได้ไหมครับ....  (อ่าน 1832 ครั้ง)
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:41:40 AM »

อวป.สามารถเป็นหลักทรัพย์ได้ไหมครับ...  Cheesy

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:48:32 AM »

เป็นทรัพย์ครับ...แต่จะนำไปค้ำประกันเป็นหลักทรัพย์ก็จะเกิดปัญหาทางข้อกฏหมายเป็นความผิดอาญาได้ครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:49:28 AM »

พระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 (พ.ร.บ. หลักทรัพย์ฯ)
ซึ่งมาตรา 4 แห่ง พ.ร.บ.หลักทรัพย์ฯ ได้กำหนดให้

“หลักทรัพย์” หมายถึง ตั๋วเงินคลัง พันธบัตร ตั๋วเงิน หุ้น หุ้นกู้ หน่วยลงทุน
ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้น ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นกู้
ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหน่วยลงทุน และตราสารอื่นใดที่คณะกรรมการ ก.ล.ต. กำหนด
ซึ่งในปัจจุบันได้แก่ ใบแสดงสิทธิในการซื้อหุ้นเพิ่มทุนที่โอนสิทธิได้....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:51:06 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:53:38 AM »

ทรัพย์ หมายถึง วัตถุที่มีรูปร่าง เช่น รถยนต์ วิทยุ บ้านที่ดิน

ส่วนสิ่งอื่นที่ไม่มีรูปร่าง เช่น สิทธิ ลิขสิทธิ์ สิทธิบัตร สิทธิในเครื่องหมายการค้า
ไม่ใช่ทรัพย์สิน แต่เป็นทรัพย์สินทางปัญญา

ทรัพย์สิน หมายถึง ทรัพย์และวัตถุไม่มีรูปร่าง ซึ่งอาจมีราคาและถือเอาได้
ดังนั้นคำว่าทรัพย์สินจึงมีความหมายกว้างกว่าทรัพย์

สังหาริมทรัพย์ หมายถึง ทรัพย์สินอื่นนอกจากอสังหาริมทรัพย์
และหมายความรวมถึงสิทธิอันเกี่ยวกับทรัพย์สินนั้นด้วย
ตัวอย่างเช่น รถยนต์ นาฬิกา สมุด เป็นต้น

รวมถึงสิทธิอันเกี่ยวกับทรัพย์สินนั้นด้วย
ก็เช่น กรรมสิทธิ์ หรือสิทธิครอบครองในสังหาริมทรัพย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:55:42 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:42:00 PM »

อวป.สามารถเป็นหลักทรัพย์ได้ไหมครับ...  Cheesy

ไม่ได้ครับ ผิดกฎหมาย  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:33:29 AM »

เป็นทรัพย์ครับ...แต่จะนำไปค้ำประกันเป็นหลักทรัพย์ก็จะเกิดปัญหาทางข้อกฏหมายเป็นความผิดอาญาได้ครับ
พระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 (พ.ร.บ. หลักทรัพย์ฯ)
ซึ่งมาตรา 4 แห่ง พ.ร.บ.หลักทรัพย์ฯ ได้กำหนดให้

“หลักทรัพย์” หมายถึง ตั๋วเงินคลัง พันธบัตร ตั๋วเงิน หุ้น หุ้นกู้ หน่วยลงทุน
ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้น ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นกู้
ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหน่วยลงทุน และตราสารอื่นใดที่คณะกรรมการ ก.ล.ต. กำหนด
ซึ่งในปัจจุบันได้แก่ ใบแสดงสิทธิในการซื้อหุ้นเพิ่มทุนที่โอนสิทธิได้....

ไม่ได้ครับ ผิดกฎหมาย  Cheesy
ขอบคุณครับ  ไหว้

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:29:00 AM »

นานแล้ว..ผมเคยคิดจะเอาปืน5 กระบอกไป แทนสินสอดหมั้นสาวเลย อิอิ

อเสวนา จะ พาลานัง
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 08:19:29 AM »

ขออนุญาติ จขกท.ครับ เหมือนกันเลยครับ  ผมเงินสดไม่พอเลยเอาปืนไปเป็นค่าสินสอด  โอนปืนเสร็จ 1 เดือน แม่งหาเรื่องทะเลาะแล้วบอกเลิก ขอปืนคืนไม่ให้  มาทราบทีหลังจากญาติๆเขา  เล่าว่าเขาเคยคุยให้ฟังว่ารอเราโอนปืนให้แล้วจะเลิกแต่ญาติเขาไม่กล้าบอกเรา  ไม่เสียดายคน   ไม่เสียดายเงิน  แต่เสียดายปืนครับ    และความรู้สึกดีๆที่มีให้กันมาตลอด

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 05:01:05 PM »

นานแล้ว..ผมเคยคิดจะเอาปืน5 กระบอกไป แทนสินสอดหมั้นสาวเลย อิอิ

Grin Grin Grin

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:32:14 PM »

เอาไปข่มขู่พ่อตาใช่มั๊ยครับ Grin

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:57:16 PM »

เอาไปข่มขู่พ่อตาใช่มั๊ยครับ Grin
กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 02:40:56 PM »

ปืนราคาเป็นหมื่น ....เป็นแสน...
     แต่เป็นหลักทรัพย์...ไม่ได้.... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:14:13 PM »

ถ้าพกไปคนละกระบอก  เขาคงไม่คิดว่ามาสู่ขอนะครับ  อ๋อย
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 03:49:49 PM »

...................วางเป็นหลักทรัพย์ในวงได้ครับ....(เวลามือตกครับ  )....................... ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์