เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 10:30:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่างนี้จะนำป.3 ไปซื้อปืนที่ต่างจังหวัดหรือหลังวังได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 1770 ครั้ง)
318I
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:58:28 PM »

ตอนนี้ได้ ป.3 มาแล้วครับ แต่ในป.3 ระบุว่า "ซื้อจากร้านค้าอาวุธปืนในจังหวัดนครสวรรค์"

อย่างนี้จะนำ ไปซื้อปืนที่ต่างจังหวัดหรือหลังวังได้หรือเปล่าครับ
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:09:15 PM »

ตอนนี้ได้ ป.3 มาแล้วครับ แต่ในป.3 ระบุว่า "ซื้อจากร้านค้าอาวุธปืนในจังหวัดนครสวรรค์"

อย่างนี้จะนำ ไปซื้อปืนที่ต่างจังหวัดหรือหลังวังได้หรือเปล่าครับ
1.ไม่ได้ครับ
2.ต้องซื้อที่จ.นครสวรรค์ เท่านั้น

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:14:19 PM »

ได้ครับ ไปร้านปืนที่ต้องการซื้อ ทางร้านเค้าจัดการให้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย
แต่คุณต้องเซ็นเอกสาร แบบ ป.1 เรื่อง ขอเปลี่ยนสถานที่ซื้ออาวุธปืน อีกฉบับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
318I
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:28:10 PM »

ถ้าไม่ให้ทางร้านจัดการให้ ต้องการจัดการเอง จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:29:02 PM »

ถ้าไม่ให้ทางร้านจัดการให้ ต้องการจัดการเอง จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ไปที่อำเภอที่ออก ป.3 แล้วทำคำร้อง ข้างต้น ก็เรียบร้อยครับ

แต่คุณต้องระบุให้แน่ชัดนะครับ ว่า จะซื้อจากที่ใด เปลี่ยนบ่อย ๆ คงไม่สนุกแน่ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:36:54 PM »

มาหาความรู้ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:38:43 PM »

คำร้องที่ ว่า รูปแบบ ดังนี้

เรื่อง ขอเปลี่ยนสถานที่ซื้ออาวุธปืน

เขียนที่.....................................................

วัน...................เดือน...........................พ.ศ.......................

ข้าพเจ้า.............................................อายุ........ปี เชื้อชาติ................ สัญชาติ...............
ภูมิลำเนาบ้านเลขที่..............หมู่ที่..........ตำบล...........................อำเภอ........................จังหวัด.........................

ตามที่ขอ ฯ ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ตาม ป.3 เลขที่ ...........................................
ลงวันที่......................................ออกโดยนายทะเบียนปืน...............................................ข้าพเจ้ามีความประสงค์
เปลี่ยนสถานที่ซื้ออาวุธปืน ดังนี้

จาก...........................................................................เป็น...........................................................................
เนื่องจาก...
...
...

จึงเรียนเพื่อโปรดพิจารณา

ลงชื่อ.............................................................
                                                                                                                            ผู้ขออนุญาต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:40:26 PM โดย anuchart » บันทึกการเข้า

318I
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:57:21 PM »

แล้วการอเปลี่ยนคำร้องที่อำเภอนานหรือเปล่าครับ
ต้องรอเป็นเดือนเหมือนขอ ป.3 หรือเปล่าครับกี่วัน
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:02:52 PM »

แล้วการอเปลี่ยนคำร้องที่อำเภอนานหรือเปล่าครับ
ต้องรอเป็นเดือนเหมือนขอ ป.3 หรือเปล่าครับกี่วัน

ปรกติที่ผมเคยเปลี่ยน
จะเปลี่ยนตอนหาปืนได้แล้ว ก็ แนบไปพร้อมกันกับ ป.3 เดิม พร้อมนำปืนไปตรวจ และก็รอออก ป.4 ครับ

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:04:13 PM »

ส่วนการขอเปลี่ยนก่อนหาปืนได้นั้น
ไม่แน่ใจว่าระยะเวลานี่ต้องใช้เท่าไหร่
ก็คงตามอำเภอใจล่ะมั้งครับ

318I
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 08:48:20 PM »

แล้วถ้าในป.3 ระบุว่า "ซื้อจากร้านค้าอาวุธปืนในจังหวัดนครสวรรค์"
แล้วเราจะนำ ไปซื้อปืนมือสองของบุคคลอื่นในจังหวัดนครสวรรค์ได้หรือเปล่าครับ
และถ้าต้องการซื้อปืนมือสองของบุคคลในจังหวัดนครสวรรค์ต้องทำอย่างไรครับ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:11:26 PM »

ซื้อจากบุคคล ลงชื่อบุคคลครับ ซื้อจากที่ใด ลงตามนั้น ลงซื้อที่ใด ซื้อตามที่นั้นครับ (มาช่วยเสริมครับ) ต้องตรงในใบขออณุญาต.... Wink

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
318I
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 02:26:08 AM »

ถ้าแม้ ในใบก็ลงชื่อ คือ ซื้ออจากร้านค้าในจังกวัดนครสวรรค์
ผมต้องการซื้อจากนาย ก. ทะเบียน จังหวัดนครสวรรค์ก็ได้สิครับ
dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:00:03 AM »

มันต้องตรงแบบเป๊ะๆครับ ถ้าเขียนว่าซื้อจากร้านค้าในจ.นครสวรรค์ก็ต้องซื้อจากร้านค้าที่นครสวรรค์เท่านั้นครับ จะซื้อจากร้านที่จังหวัดอื่นไม่ได้ หรือมือสองจากบุคคลอื่นก็ไม่ได้ครับแม้จะอยู่ในนครสวรรค์ก็ตาม ถ้าจะซื้อจากบุคคลอื่นก็ต้องลงชื่อบุคคลครับ ถ้าจะซื้อจากร้านค้าที่จังหวัดไหนก็ต้องลงตามนั้นครับ

ส่วนตัวผมว่าถ้ารู้ว่าขอป.3 ไม่ยากก็หาปืนให้ได้ก่อนแล้วค่อยขอป.3 จะดีกว่าครับ เพราะจะได้ระบุให้ชัดเจนไปเลยทีเดียว ไม่ต้องมาขอแก้ป.3 ทีหลังให้ยุ่งยาก
หน้า: [1]
  พิมพ์