เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:33:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถตำรวจปลอมชนแล้วหนีเจอแบบนี้แล้วจะทำอย่างไรดีครับ!  (อ่าน 22801 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:29:58 PM »

..เข้ามาอ่านเอาข้อเท็จจริงและความรู้ครับ รถคันต้นเหตุขาดอย่างเดียวคือ ป้ายทะเบียนตราโล่ห์ ไม่งั้น ใช่เลย อิอิ.. เยี่ยม คิก คิก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:32:28 PM »

ขออภัยครับไม่ได้วิจารณ์เอามันแต่จากข่าวและรูปบ่งบอกว่า แต่งรถเลียนแบบตำรวจ มีตราของตำรวจ  มีปืนถื่อน  ฯลฯ    

แล้วขอเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ   ชาวบ้านตาดำ ๆ อย่างผมสงสัยครับ    ไหว้
ข้อเท็จจริง  เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ดำเนินคดีทุกข้อกล่าวหา

แต่บางครั้งการสื่อข่าว   สื่อมักจะเข้าข้างดารา  และรายงานไม่ครบ

ส่วนการได้รับอนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราวเป็นสิทธิตามรัฐธรรมนูญ

การใช้เงินประกันตัว  ๑๐๐,๐๐๐  บาท   ไม่ใช่ข้อหาเบา ๆ  นะครับ

การแต่งรถคล้ายรถตำรวจไม่ผิดกฎหมาย   ไม่เหมือนแต่งกายเลียนแบบตำรวจ

แต่การใช้สัญญานไฟวับวาบต้องขออนุญาต   เวลาดาราหรือคนมีชื่อเสียงถูกจับ

เจ้าหน้าที่ตำรวจมักจะถูกมองว่าช่วยเหลือ   แท้จริงไม่เป็นเช่นนั้น   การที่ได้รับ

อนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกัน   เป็นเงื่อนไขตามรัฐธรรมนูญ

หากท่านมีเงินประกัน  และเจ้าหน้าที่ตำรวจพิจารณาแล้วว่าไม่น่าจะหลบหนี

ย่อมได้รับการอนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราว   หากท่านหนีแบบบางคน......

ก็ถูกริบเงินประกัน   และออกหมายจับไว้

หากย้อนกลับไปดูการสัมภาษณ์ของผู้ต้องหาคนนี้   เขาจะให้การ

เข้าข้างตัวเอง   โดยให้ข่าวว่า  ปืนเป็นปืนบีบี  ใช้ไว้ถ่ายภาพยนตร์

ส่วนรถก็ใช้ในการถ่ายทำภาพยนตร์   แท้จริงแล้วไม่ใช่   รถตำรวจ

ไม่มีฟอร์จูนเนอร์   มีแต่วีโก้สี่ประตู
แอบเข้ามาฟัง ชอบทั้งคนถาม คนตอบครับ  ฟังดูจริงใจดี  เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:35:20 PM »

ขอบคุณครับ ท่านป้อมทอง   ไหว้

ผมเพิ่งทราบเดี่ยวนี้เองว่าแต่งรถคล้ายรถตำรวจไม่ผิดกฎหมาย  แต่สัญญานไฟวับวาบต้องขออนุญาต   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:48:39 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:41:27 PM »

การแต่งรถคล้ายรถตำรวจไม่ผิดกฎหมาย   ไม่เหมือนแต่งกายเลียนแบบตำรวจ

คนเขียนกฎหมายคงนึกไม่ถึงว่าจะมีคนบ้าแต่งรถให้เหมือนรถตำรวจ
&
คนเขียนกฎหมายคงนึกออกแค่ว่า มีคนบ้าแต่งกายเลียนแบบตำรวจเท่านั้น
 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:43:39 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:42:30 PM »

ผมว่า "แก่น" ของเรื่องนี้ ไม่ได้อยู่ที่อ้ายเด็กWayne นี่มันทำอะไรButซบ หรอก

มันอยู่ที่ความศรัทธาต่อกระบวนการยุติธรรมและความ"ไม่เท่าเทียมกัน"ของคนในสังคมมากกว่า

ถ้าเป็นในประเทศที่เจริญแล้ว ทุกคนรู้สิทธิและหน้าที่ของตัวเอง เรื่องขี้หมาแบบนี้ไม่เป็นข่าวใหญ่โตหรอก

เพราะคนที่รักษากฏหมายเค้าจะต้องทำไปตามหน้าที่ของเค้าอย่างไม่มีเงื่อนไข

จะแก้ต้องแก้ที่ระบบ ตราบใดยังไม่แก้ เรื่องแบบนี้ไม่มีทางหมดไป

ดูอเมริกาเด่ะ ลูก"ประธานาธิบดี" อายุไม่ถึงไปกินเหล้ายังไม่รอด

นี่แค่ไอ้ตี๋คนนึง จะทำอะไรไม่ได้เลยหรือ ...

อ้อ ... ฝากเรื่องลูกเหลิมกะเรื่องลูกชัชด้วยนะ อย่าลืมกันซะหมดล่ะ

ไร้คำกล่าว............................................
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 10:32:41 PM »

น่าจะให้มันขับรถคันนี้ไปจับพวกค้ายา  แทนผู้กองโอ๊คนะครับ รับรองโดนสวนกระจาย หนีไม่ทันแน่....อยากนัก  ขำก๊าก

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 11:03:09 PM »

ดูจาก20 ที่ เขียนเป็น 2-0

เจ้าของรถพยายามทำให้ใกล้รถตำรวจที่สุดครับ ผมเชื่อว่าจนท. หลายนายไม่กล้าเรียกค้น เพราะสำคัญผิดว่าเป็น พวกเดียวกันครับ

แต่ก็พวกเดียวกันจริงๆครับ เพราะว่านายมาเคลียร์นี่ นอกจากนั้นมีปืน มี วิทยุ มีกุญแจมือ มีตราสัญลักษณ์
ไม่ต้องแต่งเครื่องแบบผมก็เชื่อครับ ก็ขนาดรถยังเหมือนขนาดนั้น หากทำรถและเครื่องหมายเหมือนแบบนี้ไม่ผิดกฏหมาย วันหนึ่งคงมีคนแต่งรถแบบนี้ปล้นร้านทองจนได้ล่ะครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 11:24:52 PM »

รอชมตอนจบครับ...
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 12:07:12 AM »

ดีเจบีม เวลาอยู่หน้าไมค์ จะพูดหยาบครับ

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 12:16:07 AM »

..เข้ามาอ่านเอาข้อเท็จจริงและความรู้ครับ รถคันต้นเหตุขาดอย่างเดียวคือ ป้ายทะเบียนตราโล่ห์ ไม่งั้น ใช่เลย อิอิ.. เยี่ยม คิก คิก ไหว้
ไม่จำเป็นครับ เดี๋ยวนี้รถที่ใช้ในสำนักงานตำรวจแห่งชาติส่วนใหญ่จะเป็นรถเช่ามาใช้ครับ ดังนั้นทะเบียนจึงเป็นป้ายธรรมดา (ขาว-ดำ)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 12:21:29 AM »

ข้อเท็จจริง  เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ดำเนินคดีทุกข้อกล่าวหา

แต่บางครั้งการสื่อข่าว   สื่อมักจะเข้าข้างดารา  และรายงานไม่ครบ

ส่วนการได้รับอนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราวเป็นสิทธิตามรัฐธรรมนูญ

การใช้เงินประกันตัว  ๑๐๐,๐๐๐  บาท   ไม่ใช่ข้อหาเบา ๆ  นะครับ

การแต่งรถคล้ายรถตำรวจไม่ผิดกฎหมาย   ไม่เหมือนแต่งกายเลียนแบบตำรวจ

แต่การใช้สัญญานไฟวับวาบต้องขออนุญาต   เวลาดาราหรือคนมีชื่อเสียงถูกจับ

เจ้าหน้าที่ตำรวจมักจะถูกมองว่าช่วยเหลือ   แท้จริงไม่เป็นเช่นนั้น   การที่ได้รับ

อนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกัน   เป็นเงื่อนไขตามรัฐธรรมนูญ

หากท่านมีเงินประกัน  และเจ้าหน้าที่ตำรวจพิจารณาแล้วว่าไม่น่าจะหลบหนี

ย่อมได้รับการอนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราว   หากท่านหนีแบบบางคน......

ก็ถูกริบเงินประกัน   และออกหมายจับไว้

หากย้อนกลับไปดูการสัมภาษณ์ของผู้ต้องหาคนนี้   เขาจะให้การ

เข้าข้างตัวเอง   โดยให้ข่าวว่า  ปืนเป็นปืนบีบี  ใช้ไว้ถ่ายภาพยนตร์

ส่วนรถก็ใช้ในการถ่ายทำภาพยนตร์   แท้จริงแล้วไม่ใช่   รถตำรวจ

ไม่มีฟอร์จูนเนอร์   มีแต่วีโก้สี่ประตู
ไม่เข้าท่าเลยครับความคิดแบบนี้ Undecided ช่วยดูเนื้อข่าวแล้วพิจรณาถึงความรู้สึกของประชาชนคนกินข้าวแกงตาดำๆด้วยนะครับในความเป็นจริงถ้าคนแบบพวกผมไม่มีเส้นสายแบบนี้ผมว่าคงจะโดนข้อหาที่มันร้ายแรงกว่านี้เผื่อผู้ต้องหาแบบผมจะได้หาเงินมาวิ่งเต้นล้มคดีให้เยอะหน่อย ที่พูดมาเนี่ยอย่าโกรธกันเลยนะครับเพราะผมเคยเจอประสบการณ์กับตัวเองมาครับเลยเก็บความรู้สึกที่ไม่ค่อยดีกับ เจ้าหน้าที่บ้านเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 01:01:14 PM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 12:56:15 AM »

เดียวนี้สังเกตุเห็นรถส่วนบุคคลหลายคันนิยมติดไซเรนบนหลังคา บ้างก็ติดตั้งไว้ภายใน
ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นรถฉุกเฉินไม่ใช่รถมูลนิธิ  ชอบเปิดไซเรนแล้วซิ่งไล่้รถคันอื่น

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:13:59 AM »

แต่บางครั้งการสื่อข่าว   สื่อมักจะเข้าข้างดารา  และรายงานไม่ครบ

การใช้เงินประกันตัว  ๑๐๐,๐๐๐  บาท   ไม่ใช่ข้อหาเบา ๆ  นะครับ

การแต่งรถคล้ายรถตำรวจไม่ผิดกฎหมาย   ไม่เหมือนแต่งกายเลียนแบบตำรวจ

แต่การใช้สัญญานไฟวับวาบต้องขออนุญาต   เวลาดาราหรือคนมีชื่อเสียงถูกจับ

เจ้าหน้าที่ตำรวจมักจะถูกมองว่าช่วยเหลือ   แท้จริงไม่เป็นเช่นนั้น   การที่ได้รับ

อนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกัน   เป็นเงื่อนไขตามรัฐธรรมนูญ

ย่อมได้รับการอนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราว   หากท่านหนีแบบบางคน......

ก็ถูกริบเงินประกัน   และออกหมายจับไว้

หากย้อนกลับไปดูการสัมภาษณ์ของผู้ต้องหาคนนี้   เขาจะให้การ

เข้าข้างตัวเอง   โดยให้ข่าวว่า  ปืนเป็นปืนบีบี  ใช้ไว้ถ่ายภาพยนตร์

ส่วนรถก็ใช้ในการถ่ายทำภาพยนตร์   แท้จริงแล้วไม่ใช่   รถตำรวจ

ไม่มีฟอร์จูนเนอร์   มีแต่วีโก้สี่ประตู
รบกวนถาม พี่ป้อม ซักนิดผมเข้าใจว่าตราของสำนักงานตำรวจแห่งชาติเป็น ตราราชการ ใครก็สามารถนำมาใช้ก็ได้อย่างนั้นหรือเปล่าครับ   ไหว้ ไหว้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 05:25:22 AM »

หากกฏหมายลงโทษไม่ได้ จะเอารถไปทำบ้าง อิอิ

ทำสีรถให้เหมือนรถของหน่วยงานราชการคงไม่ผิดกฎหมายใดครับ
แต่หากนำเครื่องหมายราชการไปติดที่รถยนต์ โดยที่ไม่ได้รับอนุญาตแล้ว มีโทษทางอาญา แถมต้องถูกริบรถยนต์ที่มีเครื่องหมายราชการติดอยู่ด้วยครับ

ตราของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ น่าจะถือว่าเป็นเครื่องหมายราชการ ตาม “พระราชบัญญัติเครื่องหมายราชการ พุทธศักราช ๒๔๘๒”
เพระเป็นเครื่องหมายซึ่งทางราชการจัดทำขึ้นไว้ในราชการ มีลักษณะบ่งเฉพาะและอาจเห็นได้ว่าเป็นเครื่องหมายของหน่วยราชการหน่วยใดหน่วยหนึ่ง
โดยที่สภาผู้แทนราษฎรในสมัยนั้น ลงมติว่า สมควรให้มีกฎหมายคุ้มครองเครื่องหมายราชการ

ซึ่งตามพระราชบัญญัตินี้ หากยังไม่ยกเลิก (เท่าที่ค้นยังไม่มี พรบ. ยกเลิกกฎหมายนี้)
มาตรา ๖ ห้ามมิให้บุคคลใดใช้เครื่องหมายราชการ เว้นแต่หน่วยราชการที่กำหนดเครื่องหมายนั้นจะได้อนุญาต
มาตรา ๗ ห้ามมิให้ผู้ใดปลอมหรือเลียนเครื่องหมายราชการไม่ว่าจะทำ เป็นสีใดหรือทำ ด้วยวิธีใด ๆ หรือทำ ให้ปรากฏที่วัตถุหรือสินค้าใด ๆ ก็ตาม

มาตรา ๘ ผู้ใดฝ่าฝืนบทบัญญัติแห่งมาตรา ๖ หรือมาตรา ๗ มีความผิดต้องระวางโทษจำ คุกไม่เกินหนึ่งปีและปรับไม่เกินสองพันบาท
มาตรา ๙ เครื่องหมายหรือสังหาริมทรัพย์ที่มีเครื่องหมายฝ่าฝืนต่อบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ ให้ริบเสียทั้งสิ้น ไม่ว่าเป็นของ ๆ ผู้กระทำ ผิดหรือมิใช่ และไม่ให้ถือเอาเหตุที่คำพิพากษาว่า ผู้หนึ่งผู้ใดกระทำความผิดในคดีนั้นหรือไม่ผิดเป็นประมาณในการที่จะสั่งให้ริบทรัพย์ที่ว่ามานี้

ฟอร์จูนเนอร์ ใช้ในการถ่ายทำภาพยนต์คันนี้ ติดซะเต็มยศเชียว เยี่ยม
ว่าแต่นำไปใช้แสดงภาพยนต์เรื่องอะไรครับ.... Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 05:50:36 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 07:19:04 AM »

Cheesy.....ทำไปได้...... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์