เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:40:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การฮาร์ดโครม รมดำ รมดำเย็น เทคนิค วิธีการ......  (อ่าน 10881 ครั้ง)
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:22:59 AM »

หากสนิมลึกแนะนำให้ทำอย่างไรดีครับ หากขัดออกตัวหนังสือคงไปหมด สนิมลึกกว่าตัวหนังสือ

แล้วหากตัวหนังสือหายแกะด้วยเครื่อง cnc ตามร้านจะเหมือนเดิมไหม หรือว่าชุบ ฮาร์ดโครมดี

กะไม่ขายต่ออยู่แล้วทั้งลูกโม่และออโต แบบปืนประจำตระกูลน่ะครับ ไม่รู้คุณค่าทางใจจะหายไหม

แต่ใจชอบฮาร์ดโครม กะไว้ถึงรุ่นโหลน หรือว่าชุบฮาร์ดโครมแล้วรมดำได้ไหม หรือรมดำเย็นแบบน้ำยารมดำทาเอง

จะลายไหม ขอบคุณครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:24:31 AM »

: ถามถึงการซีดจางของฮาร์ดโคร์ม
« ตอบ #1 เมื่อ: วันนี้ เวลา 02:26:39 AM »   

--------------------------------------------------------------------------------

การชุบฮาร์ดโครมเป็นวิธีการเพิ่มประสิทธิภาพและยืดอายุการใช้งานแก่ชิ้นส่วนเครื่องจักรกล ช่วยให้หน้าวัตถุแข็งแกร่ง ฮาร์ดโครมมีความแข็งประมาณ 58-62 H.R.C มีลักษณะ เรียบลื่น เป็นมันเงา และไม่เป็นสนิม ทั้งยังช่วยเพิ่มคุณภาพและความสวยงามให้แก่ชิ้นงานอีกด้วย

การชุบฮาร์ดโครม เป็นวิธีการเคลือบเชิงไฟฟ้า (Electrolytic Deposition) โดยใช้โครเมียม ซึ่งเป็นวิธีการที่เหมาะกับงานเชิงวิศวกรรม วัตถุที่นิยมนำมาชุบส่วนใหญ่จะเป็นเหล็กกล้า โดยเฉพาะอย่างยิ่งเหล็กกล้าชุบแข็ง การชุบฮาร์ดโครมสามารถแบ่งออกได้เป็น 2 ลักษณะใหญ่ๆ คือ การชุบอย่างบางและการชุบหนา “การชุบอย่างบาง” เป็นการชุบเพื่อยืดอายุการใช้งานของชิ้นส่วนเครื่องจักรกล ที่มักใช้ในงานที่มีอัตราความเสี่ยงต่อการสึกกร่อนสูง หรืองานที่อยู่ในสภาพที่มีการกัดกร่อนทางเคมี สำหรับ “การชุบหนา” เป็นการชุบเพื่อซ่อมแซมชิ้นส่วนอะไหล่ที่ชำรุดเสียหาย ให้กลับมาใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพดังเดิม ตัวอย่างชิ้นส่วนที่นำมาชุบฮาร์ดโครม เช่น กระบอกสูบไฮดรอลิก (Hydraulic cylinder) ด้ามลูกสูบ (Pump shafts) ใบพัด (Rotors) ลูกโม่ (Rollers) วงแหวนลูกสูบ (Piston ring) ผิวด้านนอกเบ้าหล่อ (Mold surfaces) แม่พิมพ์ตอกโลหะ (Dies) ตะปูควง (Screws) เข็มร้อยด้าย (Thread guides) และลำกล้องปืน (Gun bores) เป็นต้น

คุณสมบัติ:

ค่าความแข็งสูง
ต้านทานการสึกกร่อนได้ดี
ต้านทานการกัดกร่อนจากสารเคมีได้ดี
สัมประสิทธิ์การเสียดทานต่ำ
ใช้อุณหภูมิในการซ่อมแซมต่ำ
ทนความร้อน
ทนต่อการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิเฉียบพลัน
ทนต่อการเสียดสี
มีความหนา (สามารถชุบหนาได้ตั้งแต่ 0.01 มม. ถึง 1.0 มม.)
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:26:17 AM »

Re: ถามถึงการซีดจางของฮาร์ดโคร์ม
« ตอบ #4 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:32:45 AM »   

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างจาก: PRIVACY ที่ วันนี้ เวลา 04:46:27 AM
พี่ ArjunA ครับ ผมขอถามต่อนะครับ

การชุบ ฮาร์ดโครม กับ การเทนนิเฟอร์ ผิวโลหะ 2 อย่างนี้แตกต่างกันมากไหมครับในทางคุณสมบัติของผิว ความคงทน และความแข็งของเนื้อโลหะ และคุณสมบัติอื่นๆครับ

ขอบคุณครับ

เท็นนิเฟอร์(Tenifer) เป็นชื่อทางการค้าของกระบวนการทำผิวโลหะชื่อ "Ferritic nitrocarburizing" มีรายละเอียดดังนี้ครับ... http://en.wikipedia.org/wiki/Ferritic_nitrocarburizing (หากท่านใดภาษาอังกฤษไม่แข็ง ก็น่าจะถือโอกาสนี้เปิดดิกฯ เป็นการอาศัยความอยากรู้ฯ พัฒนาภาษาไปในตัวครับ)

กล่าวโดยสรุปคือ... ได้ความหนาประมาณ 0.05 มิลลิเมตร, แข็ง 64 สเกลร็อคเวล C (กดด้วยหัวเพชร)...
เทียบกับฮาร์ดโครมแล้ว... เท็นนิเฟอร์แข็งกว่า, ทนสนิมดีกว่า, และทนน้ำเกลือ 99.9 เปอร์เซ็นต์ครับ...

นอกจาก Glock แล้วยังมี Walther P99 และ Steyr กับปืนที่ผลิตจากโรงงาน Grandpower (ในสโลวัค) ก็ทำผิวด้วยเท็นนิเฟอร์ครับ...

ที่เราเห็นผิวสีดำบนลำเลื่อน Glock เป็นเพราะเขาทำผิวปากเกอร์ไรซ์ทับผิวเท็นนิเฟอร์อีกทีนึง...

ดังนั้นที่เห็นว่าร้านปืนในบัญชีดำบางร้านขัดผิวเท็นนิเฟอร์ออกทิ้ง แล้วชุบฮาร์ดโครมสีขาวพร้อมเจาะพอร์ตน่ะ... นอกจากทำให้ปืนดีกลายเป็นปืนมีตำหนิแล้วยังทำลายผิวเท็นนิเฟอร์ที่ดีกว่าฮาร์ดโครมออกไปเสียด้วยนะครับ...
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:31:11 AM »

ขออนุญาตอ้างจากกระทู้เดิมนะครับ แล้วถามกระทู้แรก แชร์กันได้นะครับทุกทั่น

ขอบคุณครับ ทั่นสามชาย ฮาที่แนะนำ
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:37:55 AM »

หากสนิมลึกแนะนำให้ทำอย่างไรดีครับ หากขัดออกตัวหนังสือคงไปหมด สนิมลึกกว่าตัวหนังสือ

แล้วหากตัวหนังสือหายแกะด้วยเครื่อง cnc ตามร้านจะเหมือนเดิมไหม หรือว่าชุบ ฮาร์ดโครมดี

กะไม่ขายต่ออยู่แล้วทั้งลูกโม่และออโต แบบปืนประจำตระกูลน่ะครับ ไม่รู้คุณค่าทางใจจะหายไหม

แต่ใจชอบฮาร์ดโครม กะไว้ถึงรุ่นโหลน หรือว่าชุบฮาร์ดโครมแล้วรมดำได้ไหม หรือรมดำเย็นแบบน้ำยารมดำทาเอง

จะลายไหม ขอบคุณครับ
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 03:16:30 PM »

ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 03:24:21 PM »

ควรตั้งชื่อกระทู้ว่า "ปืนเป็นสนิมขุม จะแก้ไขได้อย่างไร" นะครับ...
คือ จขกท. ตั้งชื่อกระทู้แล้วคนเห็นชื่อเข้าใจผิดคิดว่าจะสอนฯ เลยไม่มีใครตอบน่ะครับ... เย้

นายสมชายค้นกระทู้เดิมมานะครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16753.0
กล่าวโดยสรุปคือไปร้านลุงสังเวียนครับ... อ่านรายละเอียดอยู่ในกระทู้ที่ยกมาครับ...
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 06:13:09 PM »

ขอตามมาอ่านเรื่องผิวปืนด้วยคนครับ พอดีเพิ่งได้ปืนเก่ามากระบอกนึง ว่าจะทำผิวใหม่เลือกไม่ถูกว่าจะชุบหรือจะรมดี ที่มีอยู่มีแต่ดำๆครับ คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
kazama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:49:10 PM »

ทำฮาร์ดโครมออกมาไม่ผิดหวังครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์