เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 08:21:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของเด็ก  (อ่าน 2948 ครั้ง)
จอมโจรขโมยเป็ด
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 02:59:28 AM »

พอดีตาผมมี .357 อยู่ 2กระบอก คับ มันมี กระบอก นึงมันเป็นด้ามไม้แล้วด้ามมันแตกอะอยากจะทราบว่ามันเปลี่ยนได้มั้ยอะ

เดียวลงรูปให้ดูวันหลังนะครับ
go4season
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 04:10:44 AM »

รอดูรูปครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 04:50:12 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0
เป็นเด็กต้องอ่านกระทู้นี้ก่อนเลยครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 06:43:13 AM »

ชื่อแปลกดี อายุ 15
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 07:27:51 AM »

พอดีตาผมมี .357 อยู่ 2กระบอก คับ มันมี กระบอก นึงมันเป็นด้ามไม้แล้วด้ามมันแตกอะอยากจะทราบว่ามันเปลี่ยนได้มั้ยอะ

เดียวลงรูปให้ดูวันหลังนะครับ

เปลี่ยนได้ครับ แต่ขอดูหลังด้ามของปืนก่อนครับ (หลังด้ามตอนที่ถอดประกับด้ามออกแล้วนะครับ)

ปล.ในที่นี้มีผู้อาวุโสเข้ามาอ่าน และเข้ามาตอบอยู่มากนะครับ การใช้ภาษาจึงมีความสำคัญครับ เรื่องเกี่ยวกับอาวุธปืนนี้ไม่ใช่ใคร ๆ จะมีความรู้มาตั้งแต่ต้นนะครับ ส่วนมากจะสั่งสมความรู้มาทั้งนั้น คิดว่าท่านคงเคยไหว้ครูใช่ไหมครับ

ดอกไม้ที่ใช้ในการไหว้ครู
ในพิธีไหว้ครูนับตั้งแต่สมัยก่อน จะใช้ดอกไม้หลัก 3 อย่างในการทำพาน ซึ่งดอกไม้ ความหมายในการระลึกคุณครู ได้แก่

หญ้าแพรก สื่อถึง ขอให้เรียนได้เร็วเหมือนหญ้าแพรก ที่โตได้เร็วและทนต่อสภาพดินฟ้า อากาศ ทนต่อการเหยียบย่ำ ซึ่งเปรียบเสมือน คำดุด่าของครูบาอาจารย์

ดอกเข็ม สื่อถึง ขอให้มีสติปัญญาเฉียบแหลม เหมือนชื่อของดอกเข็ม

ดอกมะเขือ สื่อถึง การเปรียบเทียบว่า มะเขือนั้น จะคว่ำดอกลงเสมอเมื่อจะออกลูก แสดงถึง นักเรียนที่จะเรียนให้ได้ผลดีนั้นต้องรู้จักอ่อนน้อม ถ่อมตน เป็นคนสุภาพเรียบร้อย เหมือนมะเขือที่โน้มลง

ข้าวตอก เนื่องจากข้าวตอกเกิดจากข้าวเปลือกที่คั่วด้วยไฟอ่อนๆ ให้ร้อนเสมอกันจนถึงจุดหนึ่งที่เนื้อข้างในขยายออก จนดันเปลือกให้แยกออกจากกัน ได้ข้าวสีขาวที่ขยายเม็ดออกบาน ซึ่งสามารถนำไปประกอบพิธีกรรม หรือทำขนมต่างๆได้ ดังนั้น ข้าวตอกจึงเป็นสัญลักษณ์ของความมีระเบียบวินัย หากใครสามารถทำตามกฎระเบียบ เอาชนะความซุกซนและความเกียจคร้านของตัวเองได้ ก็จะเหมือนข้าวตอกสีขาวที่ถูกคั่วออกจากข้าวเปลือก

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 09:02:39 AM »

เข้ามาแวะทักทายน้องใหม่(จขกท.ครับ)..

จากหน้าเว็ปของน้อง..
ตรง.."อาวุธประจำตัว".
.
"เค้าเลียกว่าปืนอะไรอะในรูปอะ"
ลองเปลี่ยนเป็น...
"เขาเรียกว่า..ปืนอะไรครับ..ในรูปน่ะครับ"..
จะดูน่ารักกว่าไหม..?
แล้วแต่จขกท.นะครับ..
จะเปลี่ยนก็ได้..หรือจะใช้แบบเดิมก็ได้..

ส่วนเรื่องเป็ดนั้น..อย่าขโมยจนหมดเล้าล่ะ..
เหลือให้..พวกพี่ๆไว้..เซ็งเป็ด..บ้าง..
(ใช้ในกรณี..เซ็ง..อย่างเดียวเท่านั้น..กรณีอื่นๆ..ไม่นิยมใช้..เป็ด..ครับ..)
ดูเจ้าของบ้านดีๆด้วย..เดี๋ยวจะโดนลูกซองซะก่อน..

บวกหนึ่งเป็นกำลังใจให้..."เด็กไทยหัวใจเป็ด"..ก่อนแล้วกัน.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 09:11:53 AM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:54:12 AM »

สงสัยอยู่แล้วว่าเป็ดผมหายไปไหน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
JUNG KO
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:29:40 PM »

อยู่อยุธยาเปล่านี่ คิก คิก

ลิงกัง...จังโก้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:35:51 PM »

ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:46:29 PM »

สงสัยอยู่แล้วว่าเป็ดผมหายไปไหน
ไหว้แฟนเป็ด หรือ แฟนหงส์และนี้ อ้าวมาแซวผิดกระทู้ คิก คิก ก็มาปล่อยเป็ดประจำนิหงส์แดง คิก คิก

ด้ามที่แตกเปลี่ยนได้อยู่แล้วครับ

JUNG KO
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:47:29 PM »

ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ  Wink
พยัญชนะตัวไหนที่ผิดครับ

JUNG KO
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:49:08 PM »

อยู่   อยุธยา  เปล่า  นี่    คิก คิก

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:51:18 PM »

ยินดีต้อนรับครับ...ดู อ่าน ฟังพี่ๆเขาเอาไว้ก็แล้วกันความรู้ทั้งนั้น แล้วก็"เขาเรียกปืนอะไรในรูป"นั่น ปืนลมสปริงจีนแดง ไม่มีทะเบียนนะ ระวัง.... ยิ้มีเลศนัย

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
JUNG KO
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:57:39 PM »

อาวุธประจำตัว: เค้าเลียกว่าปืนอะไรอะในรูปอะ
แก้ไขด้วยครับ
ในเวปนี่ต้องใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 01:03:16 PM »

พยัญชนะตัวไหนที่ผิดครับ

เป็นการใช้คำที่ไม่เหมาะสมมากกว่าครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์