เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:20:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครได้มีดใหม่ เอามาอวดกันมั่งสิครับ  (อ่าน 45638 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #240 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 06:52:56 PM »

เดี๋ยวนี้ Microtech กับ Chris Reeve เงียบไปจากตลาดเลยนะครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
TIGER797
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #241 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 08:11:23 PM »

Cheesy Shocked Cheesy Shockedขออวดด้วยคน...... มีด COLT COBRA คมมีดมีส่วนที่เป็นใบเลื่อยคล้ายใบจักร ใช้ตัดเชือกที่แข็งๆ เชือกไนล่อน เข็มขัดนิรภัย และวัตถุที่แข็งๆครับ Cheesy Shocked Cheesy Shocked                                                       
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2006, 08:20:35 PM โดย TIGER797 » บันทึกการเข้า
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #242 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 09:45:03 PM »

เดี๋ยวนี้ Microtech กับ Chris Reeve เงียบไปจากตลาดเลยนะครับ

หวัดดีครับกัปตัน Wink เมื่อไหร่กลับมาอยู่ กทม. จะขอนัดเจออีกครับ

Chris Reeve จริงๆก็ไม่เงียบหรอกครับ แต่เจ้านี้ไม่ค่อยจะออก Product ใหม่ๆน่ะ แล้วตอนนี้ก็เน้น Sebenza ลวดลายคอมพิวเตอร์กราฟิก ซึ่งแพงจัด ผมยังไม่มีปัญญาจะหามาครอบครองน่ะครับ Sad

ส่วน Microtech ที่ไม่ค่อยกระตือรือร้น อาจเป็นเพราะขาดคู่แข่งรายสำคัญ คือ MOD ที่ถูก BlackHawk เทคโอเวอร์ไปแล้ว........ Microtech จึงไม่ค่อยออกรุ่นใหม่ๆให้เล่นครับ

TIGER797
รบกวนดูที่ใบมีดหน่อยสิครับว่า มีบอกรึเปล่าว่าผลิตที่ไหน......... มีดรุ่นนี้เคยผลิตที่เมือง Soligen ในเยอรมันครับ ราคาจะแพงกว่าที่ขายอยู่ในปัจจุบันราวพันบาทครับ......... มีดรุ่นนี้ผมจับเล่นหลายรอบแล้ว ติดมือดีจริงๆ มีรุ่นใบ Tanto ด้วยนะครับ ดูเคร่งขรึมน่ากลัวดี แต่ใบ Drop Point อย่างนี้ใช้ประโยชน์ได้กว้างขวางกว่าครับ......... ผมอยากทดสอบใบหยัก (Seratted) ของ Colt จังครับ.......... ใบหยักของรุ่นนี้ใช้ Laser Cut ครับ จุดเด่นคือ ลับมีดง่าย เหมือนลับมีดใบเรียบทั่วไป แต่เพิ่มประสิทธิภาพในการเกาะวัสดุ ทำให้ตัดได้ดีขึ้น แต่ผมยังไม่เคยทดสอบว่าประสิทธิภาพการตัดเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับ Serrated แบบเป็นฟันน่ะครับ

ครูดำ
เล่มนี้ของ K2A ทำเอาคนอื่นอิจฉากันทั่วเมืองแล้วครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
Awake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนเลวแล้วจะหาคนดีจากไหน?

« ตอบ #243 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 07:24:18 AM »

มีดผมเป็นของColumbia Fujunje company เป็นเหล็กสเตนเลส 440c ใบมีดตราหัววัว แต่ที่ด้าม ตราหมาป่า U.S.A ยิงเลเซอร์ ด้ามเป็นลายไม้สวยดีครับซื้อมาถูกๆ ไม่มีรูปใหดูครับ ชอบตรงด้าม เป็นล็อคแบ็ค สงสัยจีนทำย้อมแมวขาย
iceman - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #244 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:36:01 AM »

ขอรบกวนคุณเอ็มหน่อยครับ อยากทราบ  เรื่อง คุณภาพ   ราคา  ของมีด Buck  Tarani   
 ไปเห็นมาดูแข็งแรง  บึกบึนดี  คิดว่าจะเอามาไว้ใช้ ดีหรือเปล่าครับ 
TIGER797
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #245 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:36:48 AM »

Cheesy Shocked :Smiley :-*ขอบคุณ คุณเอ็ม ที่ให้ความรู้ มีด COLT COBRA ของผม มีสลักอักษรฝรั่งว่า CT49 S ....SOLINGEN GERMANY  ....2000 UCC ครับ   Shocked :Smiley :-* Cheesy
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #246 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:49:54 PM »

สวัสดีครับ คุณ Iceman ว่างๆหาโอกาสไปยิงปืนกันอีกนะครับ

สำหรับ Buck Strider Tarani นี่เป็นมีดที่ดีนะครับ......... มีดเล่มนี้นาย Steve Tarani เอามีด Strider SnG มาเป็นต้นแบบครับ บางทีก็มีคนเรียกว่า SnG คนจน

ลองเปรียบเทียบหน้าตาของ Strider SnG (ซ้าย) กับ Buck Strider Tarani (ขวา) ครับ

เจ้า Strider SnG เป็นมีดที่ได้รับการยอมรับว่าบึกบึน สุดทน จับถือถนัดมือ ใช้งานได้อเนกประสงค์ครับ........... มีดเล่มนี้เป็นไททาเนียมเฟรมล็อก ใบมีด S30V และยังคงเป็นงานทำมือ ชิ้นส่วน อะไหล่ทุกชิ้นบนมีดได้รับการออกแบบให้แข็งแรงทนทานสุดๆ.......... แถมยังมีรับประกันตลอดชีพ โดยไม่จำกัดเงื่อนไขการใช้งานอีกด้วย......... ประเภทเสียซ่อม หักเปลี่ยนครับ........ ทำให้มีดเล่มนี้มีราคาแพงมาก ที่ตั้งขายในบ้านเราก็ราว หมื่นแปดยันสองหมื่นฝ่าๆครับ........ แล้วยังงี้ทหาร ตำรวจ ที่ไหนจะมีปัญญาหามาใช้ Huh

ด้วยเหตุนี้ นาย Tarani จึงเอาแบบมีดของ Strider มาปรับปรุงใหม่ให้เป็นมีดไลเนอร์ล็อก และลดต้นทุนไปอีกหลายอย่าง ทำให้ราคาพอซื้อหาได้ยิ่งขึ้น

จุดเด่นของมีดรุ่นนี้อยู่ที่ด้ามจับถนัดมือมากๆครับ.......... มี Choil ขนาดใหญ่ ช่วยให้ออกแรงกดใบมีดลงบนวัสดุแข็งๆ หรือใช้เหลาได้ดี......... มีดเล่มนี้ใครได้ลองจับรับรองเป็นต้องติดใจครับ......... ผมเองก็ใช้มีดรุ่นนี้เป็นหนึ่งในมีดที่พกเป็นประจำ

ข้อเสียของ Buck Strider Tarani ก็มีอยู่ไม่น้อยครับ........... คือ หนา และหนัก มีดเล่มนี้ประกับด้ามหนามาก ทำให้มีดมีน้ำหนักค่อนข้างมากอีกด้วย อันนี้ต้องลองพกดูเองครับว่ารับได้หรือไม่ แต่ผมใช้มีดพกที่หนักกว่านี้อยู่แล้ว แค่นี้ชิว ชิว ครับ.......... ประกับด้ามสากมือ (เว้นรุ่นด้าม G-10) โดยประกับของมีดรุ่นนี้ทำลายกันลื่น (เช็คเกอร์) เป็นรูปเพชร หรือรูปปิรามิด ตอนได้มาใหม่ๆจับแล้วรู้สึกเจ็บมือหน่อยๆเลยครับ ที่แย่คือมันขูดกับกระเป๋ากางเกงเป็นขุยหมด แต่พอใช้ไปสักพัก ความคมถูกลบไปบ้าง คลิปเริ่มล้าไปบ้าง (หรือจะถ่างคลิปเองก็ได้) ก็หมดปัญหานี้ครับ......... คลิปอยู่ต่ำ ทำให้เวลาพกแล้วด้ามมีดโผล่พ้นขอบกระเป๋ากางเกงค่อนข้างมาก แต่ก็ทำให้หยิบมีดได้เร็ว และลุก นั่งสะดวกดีครับ

Buck Strider Tarani มีด้วยกัน 3 รุ่น คือ รุ่น Military ใบมีดจะใช้สแตนเลส 420HC บ้านเราขายอยู่ราว 3 พันกลางๆ

รุ่น Police ใบมีดใช้สแตนเลส ATS-34 และเป็นใบกึ่งหยัก ขายกันราว 5.5 พันบาท

และรุ่น Police ด้าม G-10 ใบมีดสแตนเลส ATS-34 กึ่งหยัก เหมือนรุ่น Police ธรรมดา ราคาจะอยู่ราว 6.5 พันบาท

สำหรับมีดรุ่นนี้ลองจับเล่นดูก่อนครับ ถ้าคิดว่ารับข้อด้อยที่ผมบอกไปได้ ผมว่าเป็นมีดที่น่าใช้อีกเล่มหนึ่งครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:50:54 PM »

TIGER797
มีดทำในเยอรมัน ราคาอย่างนี้ ปัจจุบันหายากแล้วครับ.......... ยินดีด้วยครับ

iceman - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 08:47:26 PM »

ขอบคุณ  คุณเอ็มมากครับ
TIGER797
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 09:44:15 AM »

Cheesy Shocked :Smiley :-*ส่งรูปมีดมาอวดเพิ่มครับ รูปแรกเป็นส่วนขยายของ  colt cobra  ซื้อมา2400บาทครับ.....ส่วนรูปที่ 2 และ 3 เป็นมีดช่างทินเมืองอุทัย ด้ามเป็นงาช้าง ใบมีดเป็นเหล็กดามัสกัสอัดลายแท้ๆสั่งซื้อเหล็กจากอเมริกา  มีดราคา 6000 บาทครับ :Smiley Shocked :-* Cheesyi3.tinypic.com/wi35zs.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2006, 09:52:41 AM โดย TIGER797 » บันทึกการเข้า
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 10:47:03 AM »

ผมเองก็มีมีด Colt Cobra ใช้อยู่ 2 เล่มครับ ตัวใหญ่ กับตัวเล็ก ที่ผมถามคุณ TIGER797 เรื่องตัวอักษรบนใบมีด เพราะว่าราคามีดที่เข้ามาใหม่นี้ถูกเหลือเชื่อสำหรับมีดที่ทำในเยอรมันครับ......... ตอนผมซื้อยังได้ราคาแพงกว่าที่คุณ TIGER797 ซื้อมาซะอีก............. แต่ของผมเป็นใบมีดทรง Tanto ครับ ยังอยากได้ใบมีด Drop Point Serrated แบบที่คุณ TIGER797 มีสักเล่มเหมือนกัน

การใช้ชื่อ Cobra นี่ก็แสดงให้เห็นถึงความตั้งใจของ Colt ที่มีต่อมีดรุ่นนี้นะครับ เพราะใช้ชื่อเดียวกับปืน Revolver รุ่นอมตะของตนเองเลยครับ

Colt Cobra และ King Cobra ครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 10:53:58 AM »

คุณเอ็ม นี่สันทัดและช่ำชองเรื่องมีดมากเลยทีเดียว มีโอกาสต้องขอความรู้ด้วยครับ

แต่ว่าตัวล่างนี้เป็นสมิธชีฟเอ็ม36 หรือเปล่าครับ

mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #252 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 11:01:54 AM »

มีดนี่ เผลอใจรักไม่ได้กว่าจะรู้ตัวหมดงบไปกันใหญ่ครับ Smiley
ต้องรักแล้ว รักเลย

nai_joee
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #253 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 11:25:59 AM »

กระทู้ยอดนิยมจริงๆ ขอบคุณ คุณ เอ็ม ที่ตั้งกระทู้ยาวนานมากๆ
อ่านเพลิน แถมได้ความรู้เกี่ยวกับ มีด จนเริ่มสอยมาบ้างครับ
เพิ่งได้ แมงมุง Lum กับ KerShaw Bump พับสีฟ้าเจ็บๆ(ได้จากเพื่อนที่ TB.)
และแมงมุมเงินเล็ก Cricket ที่เหลือรอ Chinook II,Spyker และที่เหลือกำลังจะมา
เข้ากรุ และคงเริ่มทรอยเก็บ ดีกว่าเผาตะกั่ว
บอกได้อย่างเดียว ถ้าเล่นมีด ต้องมีเลือด  หัวเราะร่าน้ำตาริน โดนไปหลายรอยเหมือนกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
รูปถ่ายด้วยมือถือไม่สวย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอแปะ Links ดีกว่า จะตามอ่านต่อไป

รบกวนคุณช่วย เอ็ม แนะนำ
-มีดห้อยคอ คล้ายอย่าง Emerson La Griffe อย่างแมงมุม Spot
เทียบแล้วเล่มไหนน่าใช้งานจริงๆ
-มีดพกจะเอามาคู่ กะ HK ups มอง 2 ค่ายอย่าง Boker,Benchmade ที่ HK จ้างผลิต
http://www.knifecenter.com/kc_new/store_detail.html?s=BOHK12
ชอบตัวตัดใบหยักของ Boker ใบที่ได้และออกแบบได้ลงตัวกว่า ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

-ส่วน Benchmade ดูไปมาหลง Skirmish ดูแล้วงานน่าจะเนี๊ยบ มันมีหลายสี ยังตัดสินใจไม่ถูก น้ำลายหก

ของผมดูท่าไม่นานมันจะฟักคม ออกลูกหลาน บานคมแน่ๆๆ ตกใจ

งงโพสรูปไม่ได้ครับ ผมบีบเป็น .GIF ไม่ถึง 20kb แต่ไม่เป็นไร
ขอบคุณครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #254 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 12:49:19 PM »

PU45
ลงรูปผิดจริงๆครับ.......... ความจริงต้องเป็น Colt Detective ครับ

พี่หมอ mb154cm
เรื่องหมดงบไปใหญ่นี่ ยืนยันจากประสบการตัวเองเลยใช่มั้ยครับ Grin Grin Grin

nai_joee
แมงมุม Lum ที่บอกนี่คือ มีดพับ Bob Lum Tanto ใช่มั้ยครับ........ เล่มนี้เป็นมีดที่ผมชอบมาก จริงๆแล้วชอบมากกว่า Starmate เยอะเลย

ส่วน Kershaw Bump นั้น........... ตัวผมชอบมีดที่ออกแบบโดย Onion นะ แต่ไม่ชอบมีดที่เป็น Assisted Open ตัวด้ามสีฟ้านี่ระบบล็อกเป็นแบบ Liner Lock ใช่มั้ยครับ ตัวนี้เป็น Limited Edition ซะด้วยครับ......... ผมว่าน่าใช้กว่าตัดด้ามดำที่เป็นระบบล็อกแบบใหม่........ แบบว่าผมยังไม่คุ้นเคยกับระบบล็อกใหม่ที่ใช้ใน Bump ด้ามดำ ไว้จะลองทดสอบดูถึงความแข็งแรง ไว้ใจได้แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

Spyderco Cricket เป็นมีดเล็กๆที่น่าใช้ งานปราณีตมากครับ เสียดายที่สไปเดอร์โกเลิกผลิตรุ่น FRN ไปแล้ว เพราะจับถนัดมือกว่ารุ่นสแตนเลสเยอะเลย........ ไม่เชื่อถามพี่หมอ mb154cm ดูสิ Grin

สำหรับ Emerson La Griffe กับ Spyderco S.P.O.T. นี่แล้วแต่ชอบจริงๆครับ.......... La Griffe เป็นมีดที่ออกแบบโดย Fred Perrin ซึ่งเป็นต้นแบบของ Emerson ครับ......... จุดเด่นของ Emerson La Griffe คือ เล็ก และเบา แถมยังจับถือได้ถนัดมือมากด้วยครับ และยังได้รูปแบบมีดเหมือนกับต้นฉบับมีด Custom ของ Fred Perrin ข้อจำกัดของมีดทรงนี้ คือ ใช้งานอื่นไม่ค่อยถนัดครับ ทั้งนี้ด้วยข้อจำกัดของการจับถือ และลักษณะใบมีดแบบปากเหยี่ยว......... ส่วน S.P.O.T. เป็นการนำแบบของ La Griffe ไปดัดแปลงให้มีด้ามยาวขึ้น (ผมเห็นว่าไม่จำเป็น) และเปลี่ยนใบมีดไปเหมือนๆกับเจ้า Cricket ทำให้ใช้ประโยชน์ในการหั่นได้มากกว่า La Griffe ครับ........... ลองดูครับว่าชอบแบบไหน......... ส่วนตัวผมเลือกใช้ Emerson La Griffe ครับ

มีดของ HK มีน่าใช้หลายรุ่นครับ รูปทรงมีดก็ให้นักออกแบบมีดมาช่วยออกแบบให้ การผลิตก็ใช้โรงงานที่มีชื่อเสียง ไว้ใจได้......... ถ้าใจรักจริงก็เล่นได้ครับ แต่บอกตามตรงว่าไม่โดนใจผมเท่าไหร่........... ผมมักจะเลือกซื้อมีดจากบริษัทผลิตก่อนน่ะครับ เว้นแต่ว่ามีดบางรุ่นที่มีจุดเด่นพิเศษ หรือราคาไม่แรง ก็หาซื้อไว้เล่นๆครับ......... มีดรุ่นในรูปมีจุดที่ผมไม่ชอบอยู่หน่อยนึง ตรงที่ประกับเปิด Liner มากเกินไปครับ แต่ผมยังไม่เคยจับตัวจริง ไม่กล้าวิจารณ์ครับ

หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18
  พิมพ์