เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:14:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครได้มีดใหม่ เอามาอวดกันมั่งสิครับ  (อ่าน 45649 ครั้ง)
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 23, 2006, 11:32:57 PM »

มีดของไร้จันทร์เป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยวิจารณ์ได้ไหมครับ ผมกำลังสนใจครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 23, 2006, 11:34:04 PM »

awake
มีดราคาที่ผลิตจากประเทศจีน ราคาไม่แพงพวกนี้จริงๆแล้วก็ใช้งานคุ้มครับ.......... แต่มีข้อเสียที่มีดพวกนี้จะไม่ได้ผ่านการชุบแข็งมาเลย หากนำไปใช้งานหนัก ใบมีดอาจจะยู่ได้ง่าย หรือเอาไปงัด แงะปลายมีดจะงอ หรือหักครับ........... จุดอ่อนของมีดที่ไม่ได้ผ่านการชุบแข็งอีกอย่าง คือ รักษาคมไม่ดี แบบว่าลับคมแล้วใช้ไปไม่นานคมก็หมดครับ........... แต่คำว่าคมหมดเร็วนี่ หากใช้ตัดหั่นทั่วไปก็อยู่ได้เป็นเดือนนะครับ ดูอย่างมีดทำครัวราคาสิบกว่าบาทนั่นปะไร ลับคมแล้ว ใช้ตัดหั่นทุกวันยังอยู่ได้เป็นสัปดาห์เลย........ มีดพวกนี้เราใช้น้อยกว่ามีดทำครัวอีกครับ

มีดที่ไม่ได้ชุบแข็งนี่จะลับคมง่ายครับ เพราะเหล็กอ่อน แต่ลับแล้วคมก็ล้มง่ายเหมือนกัน ดังนั้นตอนลับควรเบาๆมือครับ ลูบๆกับหินก็พอ อย่าไปกดหนักมาก......... เหตุที่บอกว่าลับไม่คมสักที ผมเดาว่าน่าจะเป็นเพราะใช้จนหมดคมไปเลยน่ะครับ.......... ให้ใช้หินลับมีด หรือกระดาษทรายหยายๆเลย ลับจนมีคมขึ้นมาก่อน......... การลับนี่ให้วางองศามีด (เอียงใบมีดกับหินลับ) ให้เท่ากันทุกครั้งนะครับ โดยทั่วไปมีดพวกนี้จะทำมุมประมาณ 20-25 องศาครับ......... ลับไปเรื่อยๆ สำหรับกระดาษหยาบนี่จะออกแรงสักหน่อย ให้กินเนื้อเหล็กเร็วๆก็ได้.......... จากนั้นก็เปลี่ยนเป็นกระดาษทรายละเอียดขึ้น.......... พอกระดาษทรายละเอียดนี่ให้ถูเบาๆพอครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 23, 2006, 11:54:29 PM »

โชว์มีดใหม่ของผมมั่งครับ

TOPS Wolf Pub เป็นมีด Hunting / Skinner เล่มเล็กๆครับ.......... มีซองไคเด็กซ์กับคลิปติดเข็มขัดมาให้ด้วย......... มีดเล่มนี้ผลิตใน US แถมเป็นงานทำมือด้วย แต่ราคาไม่แรงครับ.......... ซื้อหาในบ้านเราราว 3,000 +/- ครับ

อีกเล่มเป็นมีดห้อยคอ Emerson La Griffe............ มีดเล่มนี้ผมเคยมองว่าใบมีดใช้ประโยชน์ได้ไม่มากเท่าที่ควร เลยไม่ยอมซื้อ......... ปรากฏว่ากว่าจะมีมาขายอีก ผมต้องปีกว่าแน่ะ........... มาคราวนี้เลยรีบซื้อไว้ครับ กลัวหมดแล้วต้องรออีกนาน Grin

Timberline Specwar (บน) อันนี้ใหม่ของผม เก่าของคนอื่นครับ........... เป็นมีดที่เลิกผลิตไปนานแล้ว......... มีดใบตายเล่มเบ่อเริ่ม.......... Timberline จับมือกับ Emerson ออกแบบให้กับองค์การ Nasa ครับ.......... หามาทั่วโลก ปรากฎว่าโชคดีมีคนนำมาขายให้ในราคามิตรภาพ

Timberline Aviator (กลาง) ตัวนี้เป็น Specwar ย่อส่วนครับ......... เพิ่งจะเลิกผลิตไปเมื่อปลายปีที่แล้วนี่เอง จุดเด่นอยู่ที่น้ำหนักเบามากครับ

Emerson Specwar A (ล่าง) เล่มนี้ได้มาก่อนหน้านี้ครับ เอามาเข้าชุดกันให้ดูเล่น

ในชุด Specwar นี่ ผมยังขาดแต่ Emerson Specwar B.......... ตอนนี้กำลังบินมาครับ Grin Grin Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 12:22:33 AM »

คุณ WATT ก็มี Yojimbo ด้วยหรือครับ?  ผมเองก็ชอบรุ่นนี้ มีเก็บไว้ตั้ง 2 อัน แต่ไม่ได้ใช้  ปกติจะพกแต่  Ronin ซึ่งเป็นมีดแบบ
เดียวกับ Yojimbo แต่พับเก็บไม่ได้

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 12:25:25 AM »

Ronin ปัจจุบันเลิกผลิต กลายเป็นของสะสมไปแล้วนะครับ.......... เป็นมีดห้อยคอคู่กับ Yojimbo ออกแบบโดย Janich ทั้งคู่ครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 12:57:02 AM »

คุณ WATT ก็มี Yojimbo ด้วยหรือครับ? ผมเองก็ชอบรุ่นนี้ มีเก็บไว้ตั้ง 2 อัน แต่ไม่ได้ใช้ ปกติจะพกแต่ Ronin ซึ่งเป็นมีดแบบ
เดียวกับ Yojimbo แต่พับเก็บไม่ได้

Cheesy อันนี้น้องในเวปให้ยืมเปิดเล่นก่อนครับพี่ SigPro แต่คงต้องหามาให้ได้นะครับผมว่ามันเป็นมีดที่จับได้เนียนมาก ....คิดแล้วไม่คืนดีกว่า (เสร็จโจร)

Cheesy Ronin เป็นอีกตัวที่อยากได้เหมือนกันครับ แต่ต้องรอจังหวะนิดนึง ยิงตอนนี้มีคนเอาอีเมอร์สันมาล่อให้ผมใจแตกอยู่ทุกวัน ตอนนี้เลยต้องรอกระเป๋าพองลมอยู่ครับ

Watt
เที่ยวนี้มาคู่เลยเหรอ.......... Dodo เป็นมีดที่น่าใช้มากเลยครับ ผมชอบระบบล็อกแบบ Ball Bearing Lock ด้วย แต่สำหรับคนที่ไว้เล็บอาจจะเก็บใบมีดยากสักหน่อยครับ........ เล่มนี้เสียที่ด้ามยาว แต่ใบสั้นไปหน่อย (ไม่คุ้ม Grin) กับอีกอย่าง ราคาแพงจัง Sad

Cheesy อยากได้ปังตอเล่มนี้จังเลยครับคุณ.เอ็ม เห็นทีแรกชอบเลยครับ ราคาเป็นไงบ้างครับ ถ้าราคาดีอาจมีสิทธิ์แซงออเดอร์ตัวอื่นของผม

Winkเห้อ...... อิจฉาคนมีอิเมอร์สัน จังเลย........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2006, 12:59:29 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 01:34:01 AM »

TOPS Wolf Pub ตัวนี้ร้าน Jungle สั่งเข้ามาเล่มเดียวครับ ราคาไม่น่าเกินสามพันบาท.......... ถ้าสนใจต้องโทรไปให้สั่งเข้ามาให้ครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 02:34:22 AM »

Grin พี่เอ็มครับ แนะนำมีดราคาไม่เกิน 3,000 ใช้งานทั่วไปสารพัดประโยชน์ ใบยาวไม่เกิน 3 นิ้วให้สักเล่มสิครับ จะเอามาใช้แทนเจ้า M16 -13 ครับ Grin

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 11:36:39 AM »

NaiMai
ทำไมหามีดสั้นจังครับ ไม่เข้ากับใบหน้าเลยน่ะ Grin......... ผมว่าสัก 3 นิ้วครึ่งน่าจะใช้ประโยชน์ได้มากกว่านะ ใช้ปอกผลไม้ ทำอาหารได้ดีกว่า

ถ้าไม่ได้กำหนดเรื่องระบบล็อก.......... ชั่วโมงนี้ผมเชียร์ Byrd เต็มที่ครับ จัดเป็นมีดดี ราคาถูกเลย (ไม่ควรเกิน 1,500 บาท ครับ)......... ตัวที่ความยาว 3 นิ้วของ Byrd ก็มีรุ่น Meadowlark ครับ.......... มีดรุ่นนี้เป็น Lock Back ซึ่งแข็งแรงทนทานดีมาก แต่จะสะบัดเปิดไม่ได้ ไม่เหมาะกับใช้เป็น Tactical Knife ครับ.......... โบมีดทำจากสแตนเลส 440C หรือเทียบเท่า......... ความคม และความเชื่อถือได้ Spyderco เป็นประกันครับ

แต่ถ้าจะหาใบมีดยาว 4 นิ้ว ผมเชียร์รุ่น Cara Cara ขาดใจเลย......... ตัวนี้ผมกำลังจะไปเก็บมาใช้เองสักเล่มเหมือนกันครับ

คลิกดูผลิตภัณฑ์ของ Byrd ที่นี่ครับ

ถ้าราคาสูงขึ้นอีกหน่อย ราว 2,000 +/- ผมว่ามีดของ Colt น่าเล่นครับ......... รุ่นที่ผมเห็นว่าสนใจก็มี Colt MK IV ชื่อคุ้นๆมั้ยครับ Grin เท่าที่ผมรู้มีดของ Colt จะมีฐานการผลิตอยู่ 2 แห่ง ในสหรัฐอเมริกา ที่โรงงานของ United Cutlery กับอีกแห่งในเมือง Soligen แหล่งอุตสหกรรมเหล็กที่ใหญ่ที่สุดของเยอรมัน........ แต่ไม่รู้ว่าในปัจจุบันมีผลิตที่อื่นอีกหรือเปล่านะครับ

เท่าที่เคยเล่นมีดของ Colt มา......... งานการผลิตของมีดยี่ห้อนี้จัดว่าเยี่ยมเลยครับ......... บอกได้ว่าคุณภาพเกินราคา......... มีด Colt ที่ผ่านมือผมมาก็มีอยู่หลายรุ่น ขอแนะนำให้รู้จักกันไว้สักหน่อยครับ

Colt MK IV ฟังชื่อรุ่นแล้วก็พอเดาได้ว่า Colt จะต้องทุ่มเทให้กับมีดรุ่นนี้พอสมควรทีเดียว ขนาดใช้ชื่อรุ่นเหมือนกับ 1911 ตัวอมตะของบริษัท........... MK IV เป็นมีด Tactical เต็มตัว ออกแบบโดยช่างทำมีด Custom ชื่อดัง Fred Carter โดยใช้ระบบล็อกแบบ Drop Pin Locking หรือกดปุ่มปลดล็อก ซึ่งเป็นสิทธิบัตรของ Fred Carter ครับ......... ด้ามของมีดรุ่นนี้ทำได้ปราณีตมาก ใช้อลูมิเนียม 6061-T6 ปะแผ่นกันลื่นที่ประกับด้าม เหมือนมีดของ MOD........ ใบมีดใช้สแตนเลส 440C ผ่านกรรมวิธี Cryoedge Treated ทำผิวโดยการพ่นแก้ว เพื่อลดแสงสะท้อน......... ใบมีดทรง Drop Point ยาวเกือบ 3 นิ้วครึ่ง.......... มีให้เลือกทั้งใบกึ่งหยัก และใบเรียบ....... สำหรับในกึ่งหยักของ Colt ดูแปลกตา น่าสนใจดีครับ

รูปนี้ดูไม่สวยครับ แต่ถ้าเห็นตัวจริงแล้วจะวางไม่ลงเลย.......... ขอบอกว่าเป็นอีกตัวที่กำลังจะไปเก็บมาเหมือนกันครับ Grin ทั้งสองยี่ห้อมีขายที่ร้านลายแทงแน่ๆครับ......... ไปวันไหนโทรบอกกันก่อน เผื่อขอส่วนลดให้ได้ครับ

แพงขึ้นมาอีกนิด ราว สองพันกลางๆ ถึงสามพันต้นๆ........... ชั่วโมงนี้หาใครกิน Spyderco Delica และ Spyderco Endura Generation 4 ยากครับ........... เป็นเวอร์ชั่นใหม่ของมีดอมตะของ Spyderco Endura และ Delica ได้รับการ Major Change อย่างยอดเยี่ยมครับ.......... Delica จะใบมีดยาว 3 นิ้ว ตามสเปกนายใหม่พอดี........... ส่วน Endura ยาว 3 3/4 นิ้ว........... ตามงบที่นายใหม่ตั้งไว้ ผมเชียร์สองตัวนี้สุดลิ่มทิ่มประตูครับ

Delica

Endura

ถ้านายใหม่สนใจ Spyderco ตัวใดตัวหนึ่ง กรุณาโทรบอกผมด้วย ผมกับเพื่อนๆรวมกันสั่งไว้สองโหลกว่า ทำให้ได้ราคาถูกมากครับ.......... หากสนใจผม อาจจะ สั่งพ่วงเพิ่มเติมอีกสัก 2-3 เล่มได้ครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 11:53:19 AM »

ลืมไป เบอร์โทรผม 09 891 1205 ครับ

PopZiMus รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 12:10:44 PM »

มีดของไร้จันทร์เป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยวิจารณ์ได้ไหมครับ ผมกำลังสนใจครับ
มีดไร้จันทร์เป็นมีดดีครับ ผมเคยเห็นเจ้าตัวใช้ท้ายด้ามเปิดน้ำอัดลมหลายขวด ขอมาดู ไม่มีรอยเลย
โดยส่วนตัวเคยมีใช้อยู่กะเค้าเล่มนึงครับ ลับแล้วคมทนนานดี เพียงแต่รุ่นนั้นสั้นไปนิดสำหรับผม เลยไปเที่ยวซ่ะแล้ว
หากซ่อมรูรั่วที่กระเป๋าได้ จะไปต่อคิวรออีกครั้งครับ
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 12:47:07 PM »

กลัวแต่ว่าคุณใหม่จะขาย M 16 แล้วซื้อ เอนดูร่า 4 มาเก็บอีกเล่มน่ะซิครับ เยาะเย้ย
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 01:37:17 PM »

สวัสดีครับพี่พระราม........... อ้าว คุณใหม่มี Endura 4 อยู่แล้วเหรอครับ ตัวนี้ก็ใช้ดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องไปหาตัวใหม่แล้ว

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 02:56:54 PM »

อ่านเพลินไปเลยครับพี่ เอ็ม  น้ำลายหก น้ำลายหก
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 24, 2006, 03:27:39 PM »

สวยๆทั้งนั้น

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์