เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:28:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดีของการมีอาวุธปืน  (อ่าน 9461 ครั้ง)
win.45-รักในหลวง
จะอยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:20:03 AM »

ผมว่าซื้อมือสองสภาพสวยๆดีกว่าครับอย่างน้อยปืนก็เป็นชื่อเราเองจะนำพาไปไหนสบายใจกว่าเยอะหรือถ้าอยากได้มือหนึ่งก็อดทนเก็บเงินอีกหน่อยแล้วกันครับ

รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:51:15 AM »

ผมว่าปืนมันก็แค่เครื่องมือเครื่องใช้อย่างนึงเท่านั้นหละครับ
เหมือน มีด ,ช้อนส้อม,ไขควง ใช้แล้วจะดีจะชั่วขึ้นกับคนใช้ครับ

ซึ่งส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีไว้อย่างน้อยครัวเรือนละ 1 กระบอก
เพื่อรักษาเสถียรภาพทางสังคมครับ
ไม่ใช่ว่าโจรถือปืนมาแค่ 2-3 คนปล้นมันได้ทั้งหมู่บ้าน
หรือกุ้ยพกปืนแค่คนเดียวเบ่งคับซอย

ปล.ถ้าคุณพ่อใจกว้างพอจะลองใช้เหตุผลนี้ก็ได้นะครับ Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:03:35 AM »

ตอนนี่ต้องขอบอกว่า ทองครับ
มีเพื่อนเปิดร้านทองลงทุนตอนเปิดร้านใหม่ใส่ทองไปในร้าน พันบาท ตอนนั้นบาทละไม่เกิน ห้าพัน
ตอนนี่บากละหมื่นเก้าจะถึงสองหมื่นแล้ว สินทรัพย์เขาเพิ่มสี่เท่าตัว น้ำลายหก

Cheesy Cheesy  ผมก็เปิดร้านตอนทอง 4800 ครับ ตอนเจ็ดพันกว่าก็ขายไปแล้วครึ่ง   เก้าพันกว่าก็อีกครึ่ง  13500ก็ขายไปอีก  15800ก็ขายไปอีก  ตอนนี้เหลือติดหน้าตู้บางๆเองครับ  ส่วนปืนนี่ซื้อตั้งแต่ 13000จนตอนนี้เห็นในเว๊ปขายลูกโม่ดำๆเก่าๆกันที่44000บาทแล้ว ยิ้มีเลศนัย  น้ำลายหก

ส่วนน้อง"ขอบใจหลายหลาย"(เจ้าของกระทู้)อยากได้ปืนก็เก็บเงินเลยครับ  เยี่ยม คนเล่นปืนต้องฝึกนิสัยมัธยัสถ์อดออมเป็นเบื้องต้นครับไม่ต้องหวังขอเงินผู้ใหญ่หรอกครับขอบอกว่าไม่สำเร็จ  ของผมแย่กว่าน้องอีก เศร้า พ่อแม่ผมต่อต้านทั้งปืนทั้งมอเตอร์ไซด์ ยุคผมนี่ fight กันมาตั้งแต่ คาวาซากิ จีทีโอ ออกใหม่ๆนู่นครับเดี๋ยวนี้ผมตังค์เหลือจะซื้อฮอนด้าสตรีทสักสองคันก็ยังได้แต่ไม่มีปัญญา+ไม่มีแรงขับแล้วครับ  ปล.จนกระทั่งอายุห้าสิบกว่าผมยังไม่เคยมีรถมอไซด์แบบผู้ชายขับขี่เลยครับ
ผมเข้าใจความรู้สึกพี่ครับ ความออยากในวัยเยาว์ ฝันอยากมีมอไซค์สักคันพี่กับผมคล้ายกันครับ ของผม "โนวาซูปเปอร์" ออกมาช่วงนั้น เพื่อนๆพี่เขาขี่กัน ส่วนผมจักรยานยังไม่มีปั่นเลย ถึงวันนี้ผมพร้อมแล้ว ผมไปซื้อ "โนวาซุปเปอร์" มาจอดไว้และเก็บไว้คอยเช็ดดูแล บางครั้งคนมาขอซื้อไม่ขายครับ "เก็บไว้ชดเชยสิ่งที่ขาด" วันนี้มีรถยน์สองคันไม่ค่อยมีเวลาได้ขี่เลย ผมเข้าใจความรู้สึกพี่ครับ ปัจจุบันผมอายุ 34 ครับ

Cheesyขอบคุณครับคุณเขาใหญ่  ไหว้ ปืนกับมอเตอร์ไซด์นี่ถ้าอยากเก่งคนเล่นต้องอายุน้อยๆนะครับ ทั้งกล้ามเนื้อทั้งสายตา ที่สำคัญที่สุดต้องมีเวลาครับ มาเล่นเอาตอนอายุเยอะๆมีตังค์แล้วค่อยมาเล่นมันจะดันไม่มีเวลาเอานาครับเรื่องรับผิดชอบมันแยะจัด ผมมีแต่ลูกสาวถ้าผมมีลูกชายและถ้าเขามีนิสัยใช้ได้ผมจะพาไปซ้อมยิงปืน(ปั้นเป็นแชมป์ไปเลย)
สวัสดีครับพี่ ผมหนักกว่าพี่(มั้ง) ผมนะ ลูกสาวคนโต 6 ขวบ ลูกสาวคนเล็ก 3 ขวบครับพี่ สงสัยต้องปั้น "ลูกเขย"ละครับงานนี้
Grin Grin ผมลูกชาย 3 คนครับ(ใครถามหว่า Smiley )

ford@9684
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 3

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 07:22:53 PM »

มีใครเหมือนผมหรือเปล่านะ.. เมื่อก่อนไม่มีปืนเป็นคนใจร้อน..แต่เดี๋ยวนี้ตั้งแต่มีปืน(เมื่อสิบปีที่แล้ว) กลับใจเย็นมาก..หรือว่าเป็นเพราะว่าผมแก่ลงก็ไม่รู้นะ..
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 07:54:14 AM »

ก่อนมีปืนท่านควรเข้ารับการอบรมหลักสูตรการใช้ปืนเบื้องต้นก่อนจะดีกว่านะครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:21:06 AM »

ถึงพี่ๆทุกๆคน  ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เสนอแนะเข้ามานะครับ
ผมอายุ 28 ปี เป็นพนักงานเอกชน แต่ไม่มีความสามารถที่จะซื้อปืน (ห้าง) ได้
ผมจึงต้องรบกวนคุณพ่อในการขอซื้อปืนสวัสดิการ ( .45 ) มาไว้ครอบครอง
ผมคิดถูกไหมครับ

ลองให้คุณพ่ออ่านคอมเม้นต์ในกระทู้นี้ดูครับ  แต่สิบเอ็ดมอมอ แพง ปัญหาเยอะขอใบยาก  แถวบ้านผมบอกจะซื้อมาตั้งแต่หนุ่มจนหัวหงอกแล้ว บัดนี้ก็ยังซื้อไม่สำเร็จ  หลังบ้านผมเพื่อนเอามาฝากไว้กระบอกหนึ่งเกือบปีมาแล้วผมยังไม่เคยเอาไปลองยิงเลยครับ...ไม่ถนัดครับ

ถ้าท่านไม่เห็นชอบก็ไม่ต้องไปฝืนครับ  หาลูกโม่มือสองสักกระบอกสามหมื่นสี่หมื่นเองครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
jaylayligth
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:08:20 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะสิ่งที่ดีๆให้ ผมจะลองคุยกับคุณพ่อดู
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:04:03 PM »

ผมมืปีน เพราะกิเลสเป็นแรงผลักดัน ทำให้อยากได้มาก เงินที่จะซื้อก็ยังไม่พอที่จะซื้อ
เลยต้องใช้เงินในอนาคตซึ่งยังไม่เกิดเอามาใช้ก่อน และใช้คีนไปจนหมดแล้ว จึงได้ปีนไว้ครอบครอง ความสามารถในการหาเงินที่แตกต่างกันตามความรู้และความสามารถของแต่ละท่านใม่เท่ากัน การมีปืนไม่ว่าวิธีไหนถ้าถูกต้องตามกฎหมาย ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไร...
แต่ถ้ามีแล้วควรมีสติในการใช้ปืน ถ้าไม่อยากนอนคุกหรือนอนวัด....
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:13:49 PM »

มีอะไรในโลกนี้บ้างละครับที่มีแต่ข้อดี           

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
KGB-7-รักในหลวง
ชีวิต ความหวัง กิเลส
Full Member

คะแนน 17

เปรี้ยง!!!

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:24:06 PM »

ผมว่าอย่าทำให้พ่อคุณเป็นห่วงเลยครับ
ถ้าลูกผมต้องมีปืนแล้วมันคิดมากนะครับ กลัวว่าจะโดนจับ กลัวว่าจะปืนจะลั่นใส่ตัวเอง กลัวว่าจะไปยิงใครตาย ท่านคงนอนไม่ค่อยมีความสุขนะครับ
ผมว่าคุณเก็บเงินซื้อเองดีกว่า ภูมิใจกว่าเยอะ เยี่ยม

ชีวิตนี้เพื่อ...
sharker
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:04:47 PM »

ถ้างั้นเก็บเงินครับ ให้ได้เท่าราคาที่จะซื้อสวัสดิการนั่นแหละหรือ หาแหล่งเงินกู้ คุณพ่อคงจะเปลี่ยนการตัดสินใจเองเพราะการกระทำแบบ นี้คงพิสูจน์อะไรให้คุณพ่อได้ทราบหลายอย่าง  เรื่องปืนนี่ผมว่ามันต้องหาได้ด้วยตัวแท้ๆ มันจึงมีค่าที่จะดูแลรักษาและรับผิดชอบ  เหมือนครอบครัวที่เราเลือกคนมาร่วมชีวิตด้วยตัวเองครับ เยี่ยม
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:45:06 AM »

ต้อง"คิดเอง"และ"หาเงินได้เอง"ก่อนนะครับ...

เห็นด้วยตามนี้ทุกประการครับ  ตราบใดที่ยังทำอะไรเองไม่ได้แม้แต่คิด  ก็แสดงว่ายังไม่ถึงเวลาอันควร

เห็นด้วยตามนี้ครับ ...
ขอเห็นตามด้วยคนครับ
gunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:05:27 PM »

ขอเงินพ่อมาซื้อ  ไม่ขลังหรอกครับ  ต้องใช้เงินตัวเองซื้อ  ยิ่งต้องกู้มาซื้อนี่ซิ  สุดขลังเลยครับท่าน เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย

สุจริต และ เที่ยงธรรม
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 01:07:21 PM »

ความเห็นในด้านไม่ดีของการมีปืนบ้าง
1. เสียตังค์ซื้อปืนเยอะ
2. เสียค่ากระสุนไม่รู้จบ
3. เสี่ยงกับความไม่ปลอดภัยหากไม่มีความชำนาญ
4. เสี่ยงถูกขโมย
5. เสี่ยงถูกจับหากพกพา
nut123
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 01:14:04 PM »

ทั้งสุขและทุกข์ปนกันเลยครับท่าน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์