เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:20:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่ต้องยอมรับให้ได้  (อ่าน 7000 ครั้ง)
tom
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 08:41:55 AM »

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ไปงานประจำอำเภอกับเพื่อนเนื่องจากเพื่อนได้ไปตั้งบูชร้านค้าภายในงานโดยเข้าไปในงานประมาณ22.00 น.ก็มีเพื่อนๆอีก3-4 คนไปช่วยด้วยกัน ประมาณเวลา 1.00 น. ของวันใหม่ผมก็ขอตัวไปนอนที่รถก่อน ปรากฏว่าประมาณ 2.00 น. ซึ่งเป็นเวลาที่งานเลิก เพื่อนผมวิ่งมาที่รถโดยรีบจะขับรถออกจากที่จัดงาน ช่วงนั้นผมก็ได้ยินเสียงวัตถุมากระทบที่รถยนต์ 2-3 ครั้ง เพื่อนจึงหยิบปืนขึ้นมายิงขึ้นฟ้า 1 นัด แล้วก็รีบขับรถออกมาจากงาน ผมจึงถามว่ามีเรื่องอะไรกันหรือ เพื่อนจึงบอกว่า เมื่องานใกล้จะปิดก็มีกลุ่มวัยรุ่นประจำถิ่นมีอาการเมาเข้ามาหาเรื่องโดยเบ่งจะเอาของในร้านฟรี เพื่อนไม่ยอม กลุ่มวัยรุ่นจึงจะเข้ามาทำร้าย เพื่อนจึงวิ่งมาที่รถเพื่อจะขับหนี กลุ่มวัยรุ่นจึงใช้ขวดเหล้าขว้างมาที่รถ(ที่ผมได้ยินเสียงวัตถุมากระทบที่รถยนต์ 2-3 ครั้ง ) เพื่อนผมจึงใช้ปืนยิงขึ้นฟ้า 1 นัด กลุ่มวัยรุ่นจึงแตกหนีไป นี่คือเรื่องจริงที่เกิดขึ้นครับ แต่สิ่งที่ต้องยอมรับก็คือ เมื่อถึงช่วงเช้าเพื่อนโทรมาบอกว่ามีทางเจ้าหน้าที่ตำรวจติดต่อมาให้ไปให้ปากคำ กรณีที่พกปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร และ ยิงปืนในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร (ปืนของเพื่อนมีทะเบียนถูกต้องและเป็นชื่อของเพื่อนเองครับ) เนื่องจากทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่ามีพยานเห็นว่าเพื่อนของผมยิงปืนขึ้นฟ้า ซึ่งพยานก็เป็นคนที่เข้ามาตั้งบูชขายของเหมือนกัน (ขายสินค้าคนละประเภท) ซึ่งเขาเห็นว่าเพื่อนผมเป็นคนยิงปืน เพื่อนผมบ่นน้อยใจว่าตอนที่กลุ่มวัยรุ่นมาหาเรื่องไม่ยักกะมีคนมาช่วย แต่พอเราจะป้องกันตัวที่จะโดนทำร้ายกลับมีคนมาซ้ำเติม และที่สำคัญกลุ่มวัยรุ่นประจำถิ่นก็ไม่มีใครโดนดำเนินคดีใดๆ (เห็นเพื่อนถามเจ้าหน้าที่ก็ได้คำตอบว่าไม่มีใครรู้จักกับกลุ่มวัยรุ่นกลุ่มนี้) สรุปก็คือเพื่อนผมโดนดำเนินคดีคนเดียวครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 08:45:31 AM »

ต้องทำใจครับ

คราวหน้าหากต้องยิงแบบนี้อีก อย่าให้ใครเห็นครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 08:46:47 AM »

ลองหาพยานที่เห็นวัยรุ่นเจ้าถิ่นมาหาเรื่องดูครับ  อาจจะพอช่วยได้บ้าง  Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:02:41 AM »

หาพยานยืนยันว่าเพื่อนคุณถูกกลุ่มวัยรุ่นรุมทำร้ายถ่ายรูปรอยที่รถประกอบอาจช่วยได้บ้างครับ

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:09:51 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

Winkด้วยความเคารพ ท่านtomครับ โดยปกติพ่อค้าเร่ตามงานนัดทั่วไปมักจะพึ่งพาอาศัยกัน ช่วยเหลือดูแลกันหากมีเหตุก็ช่วยกันเสมอ ดังนั้น-

ผมว่าผิดปกตินะครับที่ไม่มีใครยอมเป็นพยานว่ามีกลุ่มวัยรุ่นมาหาเรื่องก่อน ลองทบทวนต้นสายปลายเหตุและความสัมพันธ์กับเพื่อนพ่อค้า-

เร่ด้วยกันดูนะครับ  ไหว้โชคดีครับ เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:24:17 AM »

Winkด้วยความเคารพ ท่านtomครับ โดยปกติพ่อค้าเร่ตามงานนัดทั่วไปมักจะพึ่งพาอาศัยกัน ช่วยเหลือดูแลกันหากมีเหตุก็ช่วยกันเสมอ ดังนั้น-
ผมว่าผิดปกตินะครับที่ไม่มีใครยอมเป็นพยานว่ามีกลุ่มวัยรุ่นมาหาเรื่องก่อน ลองทบทวนต้นสายปลายเหตุและความสัมพันธ์กับเพื่อนพ่อค้า-
เร่ด้วยกันดูนะครับ  ไหว้โชคดีครับ เยี่ยม

เห็นด้วยกับคำแนะนำนี้ครับ .... ลองกลับไปทบทวนดูครับ

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:51:38 AM »

ยิงขึ้นฟ้าไม่ดีนะครับ อันตรายต่อผู้อื่น ตกลงมาไส่ใครละเรื่องใหญ่เลยครับ ถ้าจำเป็นต้องยิงก็ยิงลงพื้นในมุมที่ไม่สามารถแฉลบไปโดนผู้อื่นและตนเองเป็นอันตรายได้ที่สำคัญอย่าให้ใครเห็นครับ แต่ทางที่ดีไม่ยิงขู่ดีที่สุดครับ นี่ก็เห็นแล้วว่าเรื่องมาถึงตัวไม่คุ้ม

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:53:03 AM »

เหตุผลควรฟังตามที่พี่เสนอครับ
อีกอย่างนะครับในเมื่อเค้าก็วิ่งหนีแล้วคือพยายามที่จะไม่มีเรื่องแต่ทำไมเมื่อมาถึงรถจึงไม่ขับหนีไปเลยต้องมายิงขู่ก่อนทำไมครับหรือว่าอยู่ในระยะประชิดมาก3-5 ม.  ถ้าเป็นไปได้ควรจะขับหนีไปเลยไม่ต้องหยิบปืนมายิงขู่อีก
ดีนะครับที่ยังยิงขึ้นฟ้าแต่ถ้ายิงใส่วัยรุ่นคงต้องอีกข้อหาแล้วละครับ แต่เป็นกำลังใจในการต่อสู้ต่อไปครับ เยี่ยม

ข้อสังเกตุอีกอย่างหนึ่งครับถ้าเป็นงานระดับอำเภอก็จะมีเจ้าหน้าที่ต่างๆมาดูแลครับ  ต่อถ้าดึกขนานนั้นก็น่าจะเหลือ  เจ้าหน้าที่อส.หรือเจ้าหน้าที่มูลนิธิ น่าจะยังอยู่นะครับถึงเจ้าหน้าที่ตำรวจจะไม่อยู่(ที่บ้านผมจะเป็นแบบนี้ครับ)

บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:57:34 AM »

จะถูกรุมทำร้ายแค่ยิงขู่แต่ถูกตั้งข้อหายิงปืนในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควรมันก็ตลกดี  ต่อไปหากตำรวจจะใช้ปืนก็ต้องใช้ขว้างหัวคนร้ายละกัน  ทำได้ไหมล่ะ
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 01:23:50 PM »

อ่านแล้วเศร้าใจ ก็ไม่รู้ว่าถ้าไม่ยิงขู่จะเกิดอะไรร้ายแรงขึ้นมากกว่านี้รึเปล่า พอยิงขู่ตัวเองปลอดภัยแต่ถูกดำเนินคดี ผู้ค้าด้วยกันก็คงกลัววัยรุ่นเจ้าถิ่นกลับมาเอาเรื่องหากเป็นพยานให้คุณ แต่ผมว่าคงต้องต่อสู้คดีไปล่ะครับเพราะเราแค่ยิงขู่เพื่อทำให้ตัวเองปลอดภัย ส่วนจะเป็นเหตุอันควรหรือไม่ขึ้นอยู่กับกระบวนการยุติธรรมแหละครับ ผมเข้าใจและเอาใจช่วยครับ แต่คิดว่าโทษคงไม่หนัก ที่จะหนักคือเสียประวัติและเวลาทำมาหากิน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 01:29:30 PM »

ให้การไปแล้วหรือยังครับ
ในชั้นพนักงานสอบสวนควรให้การถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมด

ตั้งแต่สาเหตุที่จำเป็นต้องพาอาวุธไปด้วยในขณะออกบูชสินค้า
อาทิ เพื่อป้องกันทรัพย์สินค้าที่นำไปออกร้าน หรือเพื่อป้องกันในขณะนำสินค้าไปแสดง หรือขนกลับก็ได้
โดยให้แสดงจำนวนมูลค่าสินค้า รวมทั้งเส้นทางไปกลับด้วยก็ได้ครับ

จากนั้นให้การถึงสาเหตุที่ต้องยิงปืนขึ้นฟ้า
โดยเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นว่ามีกลุ่มวัยรุ่นมารุมทำร้าย เราหลีกหนี วัยรุ่นยังติดตามมาและขว้างวัตถุใส่รถ
ซึ่งท่านเป็นพยานได้ดีปากหนึ่ง เพราะอยู่ในขณะใช้อาวุธยิงขึ้นฟ้า

พฤติการณ์หลังจากยิงแล้ว เพื่อนท่านก็ขับรถออกจากงานไปมิได้ตามไปยิงวัยรุ่นอีก
อย่างนี้แล้ว น่าจะถือว่ามีเหตุจำเป็น และเหตุอันควรตามกฎหมาย

โดยให้ศาลพิจารณาเหตุที่เกิดขึ้นอีกครั้งครับ
แต่ทั้งนี้ การให้การต่อสู้ดังกล่าว ควรให้ไว้ให้ชัดเจนในชั้นพนักงานสอบสวน
ซึ่งหากพนักงานสอบสวนเห็นควรสั่งฟ้อง ยังมีพนักงานอัยการตรวจและพิจารณาอีกครั้ง

หากสุดท้ายคดีสู่การพิจารณาของศาล อ้างเหตุนี้ ให้ศาลพิจารณาอีกครั้งครับ
อาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้อง พฤติการณ์ทำไปเพื่อป้องกันสินค้า และเพื่อให้ตนเองพ้นจากกลุ่มวัยรุ่น มิใช่พกพาไปตามผับตามบาร์
แม้ต่อมาศาลจะมองว่าไม่มีเหตุอันควร หรือ จำเป็น โทษที่ได้รับคงน้อยมากจนน่าแปลกใจครับ Cheesy
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 01:37:52 PM »

เรื่องยิงปืน ข้อเท็จจริงอย่างนี้ ไม่เป็นความผิดครับ มีเหตุสมคสวรที่ต้องกระทำ  แต่ถึงอย่างไรก็ อย่าไปสนเลยครับ เป็นความผิดลหุโทษ
ขอให้มีการเปรียบเทียบปรับ ไม่กี่ตังค์ ก็จบ  

แต่ตรง ที่ พาอาวุธปินติดตัว ไปในเมือง ฯ นี่ ค่อยว่ากันอีกที  ..  แต่เมื่อเรื่องผ่านไปแล้ว เดินเข้าเผชิญความจริง .และถ้าเพื่อนท่านไม่กระทำอย่างนั้น
อาจมีการขวางหน้ารถ แล้ว  ลากคนในรถลงมาตืบก็ได้ .   เพื่อนท่านกระทำไป ได้เหมาะสมแล้วครับ   เยี่ยม

AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 02:25:51 PM »

สู้ ถึงชั้นฎีกาเลย ถ้าเราถูกต้อง

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 02:37:22 PM »

ไหว้          ป้องกันตัว..พวกชั่วร้าย..หมายประชิด..           มุ่งชีวิต..ปลิดทรัพย์..จับลงหลุม..
             วิ่งหนีมา..ป้องกันตัว..กลัวโดนรุม..                   แต่กลับกลุ้ม..ถูกเชิญไป..ให้ปากคำ.....
             วิธีแก้..ยังพอมี..หนทางบ้าง..                          ทำตามอย่าง..คำแนะนำ..เพื่อนพร่ำสอน..
             อ่านกระทู้..ดูทนาย..อย่านิ่งนอน..                    แก้ไขก่อน..ปัญหา..จะบานปลาย.... ไหว้

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 03:01:08 PM »

มีหลักฐานมั้ยครับ ว่าเพื่อน จขกท. ยิงปืนในที่สาธารณะจริง

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์