เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:18:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่ต้องยอมรับให้ได้  (อ่าน 6989 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 03:23:12 PM »

ฟังจากข้อเท็จจริง พอฟังได้ครับว่ายิงปืนด้วยเหตุอันสมควร ส่วนเรื่องการนำพาอาวุปืนไปในที่สาธารณะ เป็นโทษสถานเบาครับ
และหากเพื่อนท่านไม่ยิงปืนเพื่อยับยั้งกลุ่มวัยรุ่นกลุ่มนั้นไว้ก่อน เหตุการณ์คงไม่จบลงแบบนี้แน่ครับ
    และก็จริง ตอนจะถุกรุมทำร้าย ไม่เห็นมีตำรวจหรือใครหน้าไหนมาช่วยเหลือ แต่พอเราใช้สิทธิ์ขั้นพื้นฐานป้องกันตัวโดยสมควรแก่
เหตุเพราะไม่มีใครบาดเจ็บจากเจตนายิงปืน(ขึ้นฟ้า)เพื่อยับยั้งเหตุร้ายแรงที่จะเกิดกับตัวเอง ข้อหาต่างๆก็มาเลยเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2009, 05:16:35 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
kerberos
Jr. Member
**

คะแนน 3

Ich hab' mein Herz in Bangkok verloren.

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 04:47:47 PM »

ทั้งๆที่มีการแนะนำในการยิงปืนขึ้นฟ้ากันมาตลอดว่าไม่ควรกระทำ  แต่ถึงเวลาจริงๆก็ยังมีคนทำกันตลอด   ยิ่งคืนวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่จะถึงเร็วๆนี้อีก  ไม่รู้จะมีการยิงขึ้นฟ้ากันอีกกี่พันนัด  ไม่รู้จะมีใครโดนกระสุนร่วงใส่อีกเท่าไหร่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 05:35:11 PM »

ทั้งๆที่มีการแนะนำในการยิงปืนขึ้นฟ้ากันมาตลอดว่าไม่ควรกระทำ  แต่ถึงเวลาจริงๆก็ยังมีคนทำกันตลอด   ยิ่งคืนวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่จะถึงเร็วๆนี้อีก  ไม่รู้จะมีการยิงขึ้นฟ้ากันอีกกี่พันนัด  ไม่รู้จะมีใครโดนกระสุนร่วงใส่อีกเท่าไหร่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เหตุการณ์อย่างนี้ ไม่ใช่เป็นการยิงปืนด้วยความคึกคะนอง และหากเกิดกับตัวท่าน ผมก็ไม่เชื่อว่าท่านจะยอมให้จะยอมให้บรรดาผู้ไม่หวังดีเหล่านั้นกระทืบจนสะบักสะบอมเสียก่อนแล้วค่อยลากเอาสังขารไปแจ้งความตำรวจว่าถูกทำร้ายร่างกาย โดยวิจารณญาณของคนอยู่ในเหตุการณ์นั้น ย่อมรู้ได้ว่าภัยจะบังเกิดแก่ตัวเอง จึงได้ยับยั้งเหตุการณ์นั้นด้วยการยิงปืนขึ้นฟ้า โดยมิได้หวังผลต่อชีวิตของผู้ใด
      การจะมาหยิบประเด็นแค่การยิงปืนขึ้นฟ้ามาตำหนิโดยไม่ดูต้นสายปลายเหตุ ก็เหมือนกับสำนวนไทยว่าฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียด ประมาณนั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2009, 11:45:15 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 05:53:32 PM »

ทั้งๆที่มีการแนะนำในการยิงปืนขึ้นฟ้ากันมาตลอดว่าไม่ควรกระทำ  แต่ถึงเวลาจริงๆก็ยังมีคนทำกันตลอด   ยิ่งคืนวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่จะถึงเร็วๆนี้อีก  ไม่รู้จะมีการยิงขึ้นฟ้ากันอีกกี่พันนัด  ไม่รู้จะมีใครโดนกระสุนร่วงใส่อีกเท่าไหร่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เหตุการณ์อย่างนี้ ไม่ใช่เป็นการยิงปืนด้วยความคึกคะนอง และหากเกิดกับตัวท่าน ผมก็ไม่เชื่อว่าท่านจะยอมให้จะยอมให้บรรดาผู้ไม่หวังดีเหล่านั้นกระทืบจนสะบักสะบอมเสียก่อนแล้วค่อยลากเอาสังขารไปแจ้งความตำรวจว่าถูกทำร้ายร่างกาย โดยวิจารณญาณของคนอยู่ในเหตุการณ์นั้น ย่อมรู้ได้ว่าภัยจะบังเกิดแก่ตัวเอง จึงได้ยับยั้งเหตุการณ์นั้นด้วยการยิงปืนขึ้นฟ้า โดยมิได้หวังผลต่ชีวิตของผู้ใด
      การจะมาหยิบประเด็นแค่การยิงปืนขึ้นฟ้ามาตำหนิโดยไม่ดูต้นสายปลายเหตุ ก็เหมือนกับสำนวนไทยว่าฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียด ประมาณนั้นนะครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม อืมมม..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 06:17:53 PM »

มีหลักฐานมั้ยครับ ว่าเพื่อน จขกท. ยิงปืนในที่สาธารณะจริง

เก็บปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุได้หรือไม่, คนที่แจ้งตำรวจน่ะ ชื่ออะไร เห็นเหตุการณ์อย่างไรต้องสามารถบอกเล่าได้ชัดเจนในชั้นศาลด้วยนะครับ... แปลว่าพยานต้องไปซักซ้อมพยานกับอัยการ+ไปยืนให้ทนายซักค้านในคอกพยานด้วย รอนแรมหลายเดือนกว่าจะจบเรื่อง...

กว่าจะผ่านขั้นตอนแต่ละขั้นต้องเสียเวลาทำมาหากินหลายรอบ เทียวไปเทียวมาระหว่างโรงพัก, อัยการ, และศาล... ดังนั้นนายสมชายให้น้ำหนักกับพยาน(ทั้งบุคคลฯและวัตถุฯ) มากที่สุดครับ...
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 07:24:20 PM »

แล้วในกรณีไม่มีหลักฐานอย่าง เช่น ปลอกกระสุน และคราบดินปืนที่ตัว

มีแค่พยานเห็นเหตุการณ์แค่คนเดียว แบบนี้ผลออกมาจะเป็นแบบไหนครับ

และทางพยานไม่สามารถสืบนำความจริงได้

ผมไม่รู้เรื่องกฎหมายสักเท่าไหร่ แค่สงสัยครับ และเพื่อเป็นกรณีศึกษาด้วยครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 08:29:38 PM »

แล้วในกรณีไม่มีหลักฐานอย่าง เช่น ปลอกกระสุน และคราบดินปืนที่ตัว

มีแค่พยานเห็นเหตุการณ์แค่คนเดียว แบบนี้ผลออกมาจะเป็นแบบไหนครับ

และทางพยานไม่สามารถสืบนำความจริงได้

ผมไม่รู้เรื่องกฎหมายสักเท่าไหร่ แค่สงสัยครับ และเพื่อเป็นกรณีศึกษาด้วยครับ

ศาลจะสั่งคนติดคุกนั้น... ต้องแน่ใจจริงๆครับ...
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:20:43 PM »

ปกป้องชีวิตและทรัพย์สินครับ
หากไม่ยิงขู่มีหวังเจ้าของกระทู้และเพื่อนไม่ได้มีโอกาสมาตั้งกระทู้นี้แน่ๆเลย
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:13:24 PM »

พยานบุคคลคือพยานอย่างหนึ่งครับ
หากไม่มีสาเหตุกับจำเลยมาก่อนก็มีน้ำหนักสามารถรับฟังได้
ส่วนจะได้ขนาดไหนอีกเรื่องหนึ่ง

แม้พบปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ
แต่ก็เป็นหลักฐานที่มีน้ำหนักน้อยกว่าหัวกระสุน ที่สามารถพิสูจน์ที่มาว่าได้จากปืนกระบอกไหน

ส่วนเขม่า ถ้าคดีไม่ใหญ่จริงๆ
ส่วนใหญ่กว่าพนักงานสอบสวนจะเรียก ก็จะช้าเกินไปกว่าที่จะตรวจพบเสียแล้ว

ดังนั้นพยานบุคคลจึงมีน้ำหนักมากกว่าในเหตุการณ์นี้
ขึ้นอยู่ว่า จะซักค้านพยานออกไปอีกทิศทางใด ได้หรือไม่

เมื่อคดีนี้ มีพยานบุลคลซึงเป็นประจักษ์พยาน
สู้ได้ แต่ความเห็นผม ควรสู้ตามทำนอง เพราะคดีไม่ร้ายแรง
เพราะมิฉะนั้นแล้ว หากสู้ไปโดยไม่สอดคล้องกับข้อเท็จจริง สักแต่สู้ ความจริงจะทำให้โทษที่จะลง หนักและงานนี้คงไม่ได้รับปรานีจากศาลแน่นอนครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2009, 10:15:35 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:27:33 PM »

เยี่ยม ในภาวะเช่นนั้น ....... 
สถานการณ์จริง มันอาจไม่มีเวลามองทิศทางที่ปลอดภัยแล้วยิงได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 08:21:54 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:59:08 PM »

ยิงขึ้นฟ้าไม่ดีนะครับ อันตรายต่อผู้อื่น ตกลงมาไส่ใครละเรื่องใหญ่เลยครับ ถ้าจำเป็นต้องยิงก็ยิงลงพื้นในมุมที่ไม่สามารถแฉลบไปโดนผู้อื่นและตนเองเป็นอันตรายได้ที่สำคัญอย่าให้ใครเห็นครับ แต่ทางที่ดีไม่ยิงขู่ดีที่สุดครับ นี่ก็เห็นแล้วว่าเรื่องมาถึงตัวไม่คุ้ม

แล้วจะทำยังไงดีครับ ... งั้นจะมีปืนไปทำไม

อยากเกิดเป็น "บีม" จังเลย ........  จูบบบบ

ไร้คำกล่าว............................................
kerberos
Jr. Member
**

คะแนน 3

Ich hab' mein Herz in Bangkok verloren.

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:57:19 AM »

เหตุการณ์อย่างนี้ ไม่ใช่เป็นการยิงปืนด้วยความคึกคะนอง และหากเกิดกับตัวท่าน ผมก็ไม่เชื่อว่าท่านจะยอมให้จะยอมให้บรรดาผู้ไม่หวังดีเหล่านั้นกระทืบจนสะบักสะบอมเสียก่อนแล้วค่อยลากเอาสังขารไปแจ้งความตำรวจว่าถูกทำร้ายร่างกาย โดยวิจารณญาณของคนอยู่ในเหตุการณ์นั้น ย่อมรู้ได้ว่าภัยจะบังเกิดแก่ตัวเอง จึงได้ยับยั้งเหตุการณ์นั้นด้วยการยิงปืนขึ้นฟ้า โดยมิได้หวังผลต่อชีวิตของผู้ใด

ผมคงต้องขออภัยครับถ้าความเห็นผมทำให้เข้าใจผิด  ผมอ่านละเอียดถี่ถ้วนแล้วครับถึงได้โพสข้อความลงไปเพื่อออกความเห็นเล็กๆน้อยๆ ที่หลายท่านมองข้าม  ผมไม่ได้อคติกับใครแล้วยังไม่รู้จักใครในเรื่องนี้เป็นการส่วนตัวครับ  ในเวปนี้ก็ได้รณงค์เรื่องการยิงปืนขึ้นฟ้ากันอยู่ แต่พอถึงเวลาจริงๆกลับยังมีคนยิงปืนขึ้นฟ้า แถมท่านบอกว่ายิงปืนฟ้าในเหตุการณ์นี้ไม่ใช่เพราะความคึกคะนอง ผมก็เข้าใจครับ ว่าไม่ใช่คึกคะนอง หากเป็นผมก็คงมีการยิงเช่นเดียวกัน แต่อาจยิงลงพื้น หรือยิงไปในตำแหน่งที่รู้ว่าจะสามารถหยุดหัวกระสุนได้ เพื่อให้การป้องกันตัวของเราไปทำร้ายคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องจะดีกว่าไหมครับ 

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79728.0

หากผมทำให้ท่านเข้าใจผิดหรือไม่พอใจก็ต้องอภัยอีกครั้ง   ด้วยความเคารพครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 05:32:52 PM โดย kerberos » บันทึกการเข้า

FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:31:24 PM »

ผมคงต้องขออภัยครับถ้าความเห็นผมทำให้เข้าใจผิด  ผมอ่านละเอียดถี่ถ้วนแล้วครับถึงได้โพสข้อความลงไปเพื่อออกความเห็นเล็กๆน้อยๆ ที่หลายท่านมองข้าม  ผมไม่ได้อคติกับใครแล้วยังไม่รู้จักใครในเรื่องนี้เป็นการส่วนตัวครับ  ในเวปนี้ก็ได้รณงค์เรื่องการยิงปืนขึ้นฟ้ากันอยู่ แต่พอถึงเวลาจริงๆกลับยังมีคนยิงปืนขึ้นฟ้า แถมท่านบอกว่ายิงปืนฟ้าในเหตุการณ์นี้ไม่ใช่เพราะความคึกคะนอง ผมก็เข้าใจครับ ว่าไม่ใช่คึกคะนอง หากเป็นผมก็คงมีการยิงเช่นเดียวกัน แต่อาจยิงลงพื้น หรือยิงไปในตำแหน่งที่รู้ว่าจะสามารถหยุดหัวกระสุนได้ เพื่อให้การป้องกันตัวของเราไปทำร้ายคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องจะดีกว่าไหมครับ 

หากผมทำให้ท่านเข้าใจผิดหรือไม่พอใจก็ต้องอภัยอีกครั้ง   ด้วยความเคารพครับ
ขึ้นฟ้า ก็ไม่รู้จะตกใส่ใคร ลงดินก็กลัวแฉลบ
ถ้าเป็นผม ก็คงเอาลำตัวพวกวัยรุ่นเป็นแบ็กสต็อปเลยล่ะ

Leave no man behind
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 04:02:13 PM »

ไหว้          ป้องกันตัว..พวกชั่วร้าย..หมายประชิด..           มุ่งชีวิต..ปลิดทรัพย์..จับลงหลุม..
             วิ่งหนีมา..ป้องกันตัว..กลัวโดนรุม..                   แต่กลับกลุ้ม..ถูกเชิญไป..ให้ปากคำ.....
             วิธีแก้..ยังพอมี..หนทางบ้าง..                          ทำตามอย่าง..คำแนะนำ..เพื่อนพร่ำสอน..
             อ่านกระทู้..ดูทนาย..อย่านิ่งนอน..                    แก้ไขก่อน..ปัญหา..จะบานปลาย.... ไหว้
เรื่องจริงอย่าง.....ทำอย่าง......กฏหมายอย่าง...
ลองให้การ.......เพี้ยนจากทาง.....บ้างถ้าเห็น...
แจ้งกฏหมาย....ต้องฝืนทำ......เพราะจำเป็น...
ใช่กฏหมาย......จะละเว้น.........เหตุเกินควร...
   ถูกกระทำ......ยังจำใจ........ต้องรับผิด...
   โถ..ชีวิต.......โดนไฟสุม.....รุมสมอง...
   หากพบทาง...อ้างเท็จบ้าง...ก็น่าลอง...
   ค่อยๆมอง......อักษรบท......กฏหมาย.....เอย... Wink

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
น้าทู...รักในหลวง...
Full Member

คะแนน 14

นกเอี่ยงผู้หน้ารัก

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 06:48:33 PM »

เป็นอีกหนึ่งทางเลือก ที่ดีที่สุดนะเวลานั้น.. ไหว้ ไหว้..
เพื่อนคุณโชคดีแล้ว ที่ได้ไปหาตำรวจ ไม่ใช่ให้คุณตำรวจไปหาที่โรงพยาบาล หรือ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน..

.....รักทุกคนที่รัก gun..

.....เอี้ยงน้อยตัวหนึ่ง....
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์