เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:14:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่ต้องยอมรับให้ได้  (อ่าน 6970 ครั้ง)
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:00:44 PM »

พยานบุคคลคือพยานอย่างหนึ่งครับ
หากไม่มีสาเหตุกับจำเลยมาก่อนก็มีน้ำหนักสามารถรับฟังได้
ส่วนจะได้ขนาดไหนอีกเรื่องหนึ่ง

แม้พบปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ
แต่ก็เป็นหลักฐานที่มีน้ำหนักน้อยกว่าหัวกระสุน ที่สามารถพิสูจน์ที่มาว่าได้จากปืนกระบอกไหน

ส่วนเขม่า ถ้าคดีไม่ใหญ่จริงๆ
ส่วนใหญ่กว่าพนักงานสอบสวนจะเรียก ก็จะช้าเกินไปกว่าที่จะตรวจพบเสียแล้ว

ดังนั้นพยานบุคคลจึงมีน้ำหนักมากกว่าในเหตุการณ์นี้
ขึ้นอยู่ว่า จะซักค้านพยานออกไปอีกทิศทางใด ได้หรือไม่

เมื่อคดีนี้ มีพยานบุลคลซึงเป็นประจักษ์พยาน
สู้ได้ แต่ความเห็นผม ควรสู้ตามทำนอง เพราะคดีไม่ร้ายแรง
เพราะมิฉะนั้นแล้ว หากสู้ไปโดยไม่สอดคล้องกับข้อเท็จจริง สักแต่สู้ ความจริงจะทำให้โทษที่จะลง หนักและงานนี้คงไม่ได้รับปรานีจากศาลแน่นอนครับ Smiley
รอยเข็มแทงชนวนและรอยขอรั้งปลอก ไม่อาจพิสูจน์ได้หรือครับ หรือว่าต้องเป็นหัวกระสุนที่ฝังในร่างถึงจะมีน้ำหนักพอครับ ไหว้

S76C+,C++
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:27:01 PM »

แล้วในกรณีไม่มีหลักฐานอย่าง เช่น ปลอกกระสุน และคราบดินปืนที่ตัว

มีแค่พยานเห็นเหตุการณ์แค่คนเดียว แบบนี้ผลออกมาจะเป็นแบบไหนครับ

และทางพยานไม่สามารถสืบนำความจริงได้

ผมไม่รู้เรื่องกฎหมายสักเท่าไหร่ แค่สงสัยครับ และเพื่อเป็นกรณีศึกษาด้วยครับ

พยานบุคคลคือพยานอย่างหนึ่งครับ
หากไม่มีสาเหตุกับจำเลยมาก่อนก็มีน้ำหนักสามารถรับฟังได้
ส่วนจะได้ขนาดไหนอีกเรื่องหนึ่ง

แม้พบปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ
แต่ก็เป็นหลักฐานที่มีน้ำหนักน้อยกว่าหัวกระสุน ที่สามารถพิสูจน์ที่มาว่าได้จากปืนกระบอกไหน

ส่วนเขม่า ถ้าคดีไม่ใหญ่จริงๆ
ส่วนใหญ่กว่าพนักงานสอบสวนจะเรียก ก็จะช้าเกินไปกว่าที่จะตรวจพบเสียแล้ว

ดังนั้นพยานบุคคลจึงมีน้ำหนักมากกว่าในเหตุการณ์นี้
ขึ้นอยู่ว่า จะซักค้านพยานออกไปอีกทิศทางใด ได้หรือไม่

เมื่อคดีนี้ มีพยานบุลคลซึงเป็นประจักษ์พยาน
สู้ได้ แต่ความเห็นผม ควรสู้ตามทำนอง เพราะคดีไม่ร้ายแรง
เพราะมิฉะนั้นแล้ว หากสู้ไปโดยไม่สอดคล้องกับข้อเท็จจริง สักแต่สู้ ความจริงจะทำให้โทษที่จะลง หนักและงานนี้คงไม่ได้รับปรานีจากศาลแน่นอนครับ Smiley
ถ้าตำรวจบอกว่ามีพยานบุคคลต้องระบุพยานบุคคลนั้นด้วยว่าเป็นใคร ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ ข้อนี้สงสัยมานานแล้วครับ หรือตำรวจสามารถใช้คำว่าไม่สามารถเปิดเผยพยานได้ ก็ได้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:44:14 PM »

รอยเข็มแทงชนวนและรอยขอรั้งปลอก ไม่อาจพิสูจน์ได้หรือครับ หรือว่าต้องเป็นหัวกระสุนที่ฝังในร่างถึงจะมีน้ำหนักพอครับ ไหว้

ผมอาจใช้ถ้อยคำผิดไป ต้องขออภัยครับ ไหว้
มีน้ำหนักน้อย ไม่ได้หมายความว่าพิสูจน์ไม่ได้ครับ
การคัดปลอกกระสุน ทำให้เกิดร่องรอยบนปลอกกระสุน ซึ่งสามารถพิสูจน์ที่มาของปลอกว่ามาจากการยิงปืนกระบอกไหน
แต่มุมมองผมส่วนตัว มันยังมีข้อโต้แย้งได้มากกว่ารอยหัวกระสุนเท่านั้นครับ Smiley

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:00:01 PM »

ถ้าตำรวจบอกว่ามีพยานบุคคลต้องระบุพยานบุคคลนั้นด้วยว่าเป็นใคร ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ ข้อนี้สงสัยมานานแล้วครับ หรือตำรวจสามารถใช้คำว่าไม่สามารถเปิดเผยพยานได้ ก็ได้

พยาน ปกติยังไงในสำนวนต้องระบุอยู่แล้วครับ ว่าพยานเป็นใครอย่างไร
ส่วนจะแจ้งให้เราทราบหรือไม่ว่าพยานเป็นใครในระหว่างสอบสวน
มันมีกฎหมายตัวหนึ่งออกมาเพื่อเป็นมาตการในความปลอดภัยของพยานครับ

พระราชบัญญัติคุ้มครองพยานในคดีอาญา พ.ศ. ๒๕๔๖
ในกรณีที่พยานอาจไม่ได้รับความปลอดภัย พนักงานผู้มีอำนาจสืบสวนคดีอาญา พนักงานผู้มีอำนาจสอบสวนคดีอาญา พนักงานผู้มีอำนาจฟ้องคดีอาญา ศาล หรือสำนักงานคุ้มครองพยาน แล้วแต่กรณี อาจจัดให้พยานอยู่ในความคุ้มครองให้พยานได้รับความปลอดภัยตามที่เห็นเป็นการสมควร

โดยการคุ้มครองให้พยานได้รับความปลอดภัยนั้น  อาจจะเป็นการจัดให้พยานอยู่ในสถานที่ที่ปลอดภัย
รวมถึงการปกปิดมิให้มีการเปิดเผยชื่อตัว ชื่อสกุล ที่อยู่ ภาพ หรือข้อมูลอย่างอื่นที่สามารถระบุตัวพยานได้ด้วยครับ
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:07:49 PM »

พยาน ปกติยังไงในสำนวนต้องระบุอยู่แล้วครับ ว่าพยานเป็นใครอย่างไร
ส่วนจะแจ้งให้เราทราบหรือไม่ว่าพยานเป็นใครในระหว่างสอบสวน
มันมีกฎหมายตัวหนึ่งออกมาเพื่อเป็นมาตการในความปลอดภัยของพยานครับ

พระราชบัญญัติคุ้มครองพยานในคดีอาญา พ.ศ. ๒๕๔๖
ในกรณีที่พยานอาจไม่ได้รับความปลอดภัย พนักงานผู้มีอำนาจสืบสวนคดีอาญา พนักงานผู้มีอำนาจสอบสวนคดีอาญา พนักงานผู้มีอำนาจฟ้องคดีอาญา ศาล หรือสำนักงานคุ้มครองพยาน แล้วแต่กรณี อาจจัดให้พยานอยู่ในความคุ้มครองให้พยานได้รับความปลอดภัยตามที่เห็นเป็นการสมควร

โดยการคุ้มครองให้พยานได้รับความปลอดภัยนั้น  อาจจะเป็นการจัดให้พยานอยู่ในสถานที่ที่ปลอดภัย
รวมถึงการปกปิดมิให้มีการเปิดเผยชื่อตัว ชื่อสกุล ที่อยู่ ภาพ หรือข้อมูลอย่างอื่นที่สามารถระบุตัวพยานได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 10:09:36 PM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
KLEAW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:58:31 PM »

จะยังไงก็เเล้วเเต่ ถึงเเม้ว่าเจ้าของกระทู้อาจจะต้องไปศาลเเละมีเรื่องยุ่งยากตามจากผลพวงของเหตุการณ์วันนั้น   เเต่ว่าท่านก็ยังมีโอกาสเหลือมาตั้งคำถามได้ครับ หากวันนั้นท่านไม่สามารถยุติเหตุการณ์คืนนั้นได้โดยการยิงปืนขู่ เหตุการณ์มันจะจบเเบบใดนั้น ไม่มีไครบอกได้เเน่ครับ ท่านอาจเจ็บตัวถึงกับพิการก็เป็นไปได้นะครับ  ชีวิตของเรามันมีค่ามาก เกินเสียกว่าใครจะมาเเบกรับได้หมดครับ ช่วยตัวเองก่อนนั่นเเหละครับ ดีสุดเเล้ว
 ผมไม่นิยมการใช้ความรุนเเรงครับ เเต่ในบางครั้งบางคราวนำมาใช้ให้ถูกกับเวลามันก็จะเกิดประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 11:17:37 PM โดย KLEAW » บันทึกการเข้า
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:01:39 AM »

ผมอาจใช้ถ้อยคำผิดไป ต้องขออภัยครับ ไหว้
มีน้ำหนักน้อย ไม่ได้หมายความว่าพิสูจน์ไม่ได้ครับ
การคัดปลอกกระสุน ทำให้เกิดร่องรอยบนปลอกกระสุน ซึ่งสามารถพิสูจน์ที่มาของปลอกว่ามาจากการยิงปืนกระบอกไหน
แต่มุมมองผมส่วนตัว มันยังมีข้อโต้แย้งได้มากกว่ารอยหัวกระสุนเท่านั้นครับ Smiley

ขอบคุณครับผม ไหว้

S76C+,C++
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:18:41 PM »

ทั้งๆที่มีการแนะนำในการยิงปืนขึ้นฟ้ากันมาตลอดว่าไม่ควรกระทำ  แต่ถึงเวลาจริงๆก็ยังมีคนทำกันตลอด   ยิ่งคืนวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่จะถึงเร็วๆนี้อีก  ไม่รู้จะมีการยิงขึ้นฟ้ากันอีกกี่พันนัด  ไม่รู้จะมีใครโดนกระสุนร่วงใส่อีกเท่าไหร่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่ครับคนเขายิงเจตนาป้องปราม ภัยมันมาถึงตัวเกิดไปยิงลงดิน อีกฝ่ายเขาฟ้องพยายามฆ่าจะเอาอย่างไร หลักฐานมี คนเห็น หัวกระสุนอยู่ เบิกความหน้าศาลก็เป็นโทษกับคนยิง แล้วพื้นแถวนั้นถ้าเกิดมันแข็งมันกระดอนไปโดนพ่อค้าแม่ค้าแถวนั้นก็ไม่พ้นคุกอีก ไม่ได้สนับสนุนนะครับ แต่ถ้าต้องยิงขู่จริงๆพี่มีแนะนำที่ดีกว่านี้ไหม
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:34:52 PM »

ทั้งๆที่มีการแนะนำในการยิงปืนขึ้นฟ้ากันมาตลอดว่าไม่ควรกระทำ  แต่ถึงเวลาจริงๆก็ยังมีคนทำกันตลอด   ยิ่งคืนวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่จะถึงเร็วๆนี้อีก  ไม่รู้จะมีการยิงขึ้นฟ้ากันอีกกี่พันนัด  ไม่รู้จะมีใครโดนกระสุนร่วงใส่อีกเท่าไหร่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่ครับคนเขายิงเจตนาป้องปราม ภัยมันมาถึงตัวเกิดไปยิงลงดิน อีกฝ่ายเขาฟ้องพยายามฆ่าจะเอาอย่างไร หลักฐานมี คนเห็น หัวกระสุนอยู่ เบิกความหน้าศาลก็เป็นโทษกับคนยิง แล้วพื้นแถวนั้นถ้าเกิดมันแข็งมันกระดอนไปโดนพ่อค้าแม่ค้าแถวนั้นก็ไม่พ้นคุกอีก ไม่ได้สนับสนุนนะครับ แต่ถ้าต้องยิงขู่จริงๆพี่มีแนะนำที่ดีกว่านี้ไหม
ใช่ครับ สนับสนุนความคิดนี้ ในนาทีวิกฤติ+ความตกใจไม่มีใครสนใจมานั่งคิดคำนวนอะไรทั้งสิ้นหรอกครับ แค่หยิบปืนยิงทันก็เก่งแล้ว
kerberos
Jr. Member
**

คะแนน 3

Ich hab' mein Herz in Bangkok verloren.

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:57:03 PM »

[otequote author=เมียหลวงสั่งถอย  เมียน้อยสั่งลุย link=topic=79707.msg2321758#msg2321758 date=1260174892]

ใช่ครับ สนับสนุนความคิดนี้ ในนาทีวิกฤติ+ความตกใจไม่มีใครสนใจมานั่งคิดคำนวนอะไรทั้งสิ้นหรอกครับ แค่หยิบปืนยิงทันก็เก่งแล้ว

ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำครับ ผมพอจะสรุปได้ว่า ในกรณีแบบนี้ก็ยิงขึ้นฟ้าไปก่อนได้ ส่วนที่มีการรณงค์กันอยู่คือห้ามยิงขึ้นฟ้าในกรณีงานฉลองต่างๆถูกไหมครับ 
ผมจะได้ถือเป็นแนวทางปฏิบัติต่อไปครับ และขอภัยอีกครั้งสำหรับความไม่เข้าใจ+ความรู้อันน้อยนิดของผม แล้วทำให้พูดแบบนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 05:20:36 PM โดย im Schatten der Liebe » บันทึกการเข้า

kobpu
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 05:33:28 PM »

คุณยิงปืนขึ้นฟ้า แล้วถูกดำเนินคดี เพราะว่ามีพยานให้การยืนยันว่าคุณยิงขึ้นฟ้า แต่พยานอาจไม่ได้แจ้งว่า กลุ่มวัยรุ่นจะทำร้ายคุณ  เพราะฉะนั้น คุณก็ต้องสู้คดี คดีแบบนี้ ถือว่าเล็กน้อยมาก ต้องเข้าใจกฎหมายด้วย  และหากว่าคุณถูกกลุ่มวัยรุ่นจะทำร้าย คุณก็ร้องทุกข์กับพนักงานสอบสวนได้ และก็เป็นเรื่องการสืบสวนสอบสวนหาตัวผู้กระทำความผิด แล้วการที่วัยรุ่นขว้างสิ่งของใส่รถ จขกท หรือเข้ามาทุบรถนั่น จขกท ก็สามารถร้องทุกข์ดำเนินคดีได้เหมือนกัน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:08:27 PM »

ไหว้          ป้องกันตัว..พวกชั่วร้าย..หมายประชิด..           มุ่งชีวิต..ปลิดทรัพย์..จับลงหลุม..
             วิ่งหนีมา..ป้องกันตัว..กลัวโดนรุม..                   แต่กลับกลุ้ม..ถูกเชิญไป..ให้ปากคำ.....
             วิธีแก้..ยังพอมี..หนทางบ้าง..                          ทำตามอย่าง..คำแนะนำ..เพื่อนพร่ำสอน..
             อ่านกระทู้..ดูทนาย..อย่านิ่งนอน..                    แก้ไขก่อน..ปัญหา..จะบานปลาย.... ไหว้
เรื่องจริงอย่าง.....ทำอย่าง......กฏหมายอย่าง...
ลองให้การ.......เพี้ยนจากทาง.....บ้างถ้าเห็น...
แจ้งกฏหมาย....ต้องฝืนทำ......เพราะจำเป็น...
ใช่กฏหมาย......จะละเว้น.........เหตุเกินควร...
   ถูกกระทำ......ยังจำใจ........ต้องรับผิด...
   โถ..ชีวิต.......โดนไฟสุม.....รุมสมอง...
   หากพบทาง...อ้างเท็จบ้าง...ก็น่าลอง...
   ค่อยๆมอง......อักษรบท......กฏหมาย.....เอย... Wink

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:30:19 PM »

ไหว้          ป้องกันตัว..พวกชั่วร้าย..หมายประชิด..           มุ่งชีวิต..ปลิดทรัพย์..จับลงหลุม..
             วิ่งหนีมา..ป้องกันตัว..กลัวโดนรุม..                   แต่กลับกลุ้ม..ถูกเชิญไป..ให้ปากคำ.....
             วิธีแก้..ยังพอมี..หนทางบ้าง..                          ทำตามอย่าง..คำแนะนำ..เพื่อนพร่ำสอน..
             อ่านกระทู้..ดูทนาย..อย่านิ่งนอน..                    แก้ไขก่อน..ปัญหา..จะบานปลาย.... ไหว้
เรื่องจริงอย่าง.....ทำอย่าง......กฏหมายอย่าง...
ลองให้การ.......เพี้ยนจากทาง.....บ้างถ้าเห็น...
แจ้งกฏหมาย....ต้องฝืนทำ......เพราะจำเป็น...
ใช่กฏหมาย......จะละเว้น.........เหตุเกินควร...
   ถูกกระทำ......ยังจำใจ........ต้องรับผิด...
   โถ..ชีวิต.......โดนไฟสุม.....รุมสมอง...
   หากพบทาง...อ้างเท็จบ้าง...ก็น่าลอง...
   ค่อยๆมอง......อักษรบท......กฏหมาย.....เอย... Wink

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

เรื่องจริงที่น่าเศร้า   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Mr.chang_k
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:01:15 PM »

งอนเห็นใจครับขอให้จบด้วยดีเร็วๆครับ
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:04:45 AM »

ถ้าพูดในแง่กฎหมายผมไม่แน่ใจว่าถูกหรือผิด แต่ ถ้าในแง่การเอาตัวรอดจากเหตุฉุกเฉิน ถ้าเป็นผมก็คงทำอย่างนั้นเหมือนกัน
1. ถูกดำเนินคดียังไม่แน่ว่าศาลจะตัดสินว่าผิดหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับพยาน,หลักฐาน,ข้อเท็จจริง
2. หากถูกตัดสินว่าผิด อาจไม่ติดคุก ศาลอาจปราณีลดโทษ หรือรอลงอาญา
3. หากติดคุกเรายังมีชีวิต มีโอกาสพ้นโทษ
4. หากไม่ยิงปืนขู่ เราต้องถูกรุมทำร้าย,บาดเจ็บ,พิการ,ตาย  หมดโอกาสแก้ตัว,พูดความจริงในศาล

นี่เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ลองคิดดูเล่นๆนะครับ

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์