เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:24:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างลำกล้องปืน  (อ่าน 3554 ครั้ง)
Wolfangel
Jr. Member
**

คะแนน 14

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 07:12:19 PM »

อยากรบกวนถามพี่ๆทุกท่านว่า ผมมีลูกโม่กระบอกนึง ที่บ้านต่างจังหวัด น้าชายเอาไปยิงแล้วไม่ได้ล้างจนถึงตอนนี้หลายเดือนแล้ว จะมีปัญหากับเกลียวในลำกล้องมากน้อยเพียงได้ครับ ถ้าจะล้างตอนนี้ควรใช้น้ำยาอะไรครับ ควรชีดน้ำยาทิ้งไว้นานแค่ไหนแล้วค่อยใช้แซ่แยงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เมื่อไรจะมีปืนเป็นของตัวเองน๊า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 07:31:39 PM »

อยากรบกวนถามพี่ๆทุกท่านว่า ผมมีลูกโม่กระบอกนึง ที่บ้านต่างจังหวัด น้าชายเอาไปยิงแล้วไม่ได้ล้างจนถึงตอนนี้หลายเดือนแล้ว จะมีปัญหากับเกลียวในลำกล้องมากน้อยเพียงได้ครับ ถ้าจะล้างตอนนี้ควรใช้น้ำยาอะไรครับ ควรชีดน้ำยาทิ้งไว้นานแค่ไหนแล้วค่อยใช้แซ่แยงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แนะนำ Hoppe No.9 ครับ  มีชุดล้างขายเป็นชุดครับ  ลองติดต่อดูที่ร้าน ม.ฮะฯ ดูครับ 

การล้าง สำหรับผม ใช้น้ำยาล้างลำกล้อง Hoppe No.9 ชุบผ้า เช็ดในลำกล้อง ทิ้วไว้สัก 15 นาที แล้วตามด้วยแส้ ทองเหลือง สลับกับผ้า ครับ เมื่อมั่นใจว่าตราบสกปรกออกหมดแล้ว ใช้ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดในลำกล้องอีกทีครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:29:55 PM »

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ  ใช้ดีครับ  Wink

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79650.0

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:02:08 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ  ใช้ดีครับ  Wink

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79650.0

Grinท่านsitthipongครับซื้อที่ไหน+ราคาเท่าไรครับ ผมคนบ้านนอกไม่ทราบจริงๆครับ เขาจัดส่งemsไหมครับ? เศร้า

ไหว้ขอบพระคุณครับ ไหว้

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:50:59 AM »

ในเว็ปมีขายครับ มีหลายแบบให้เลือกด้วยครับ จัดส่งให้ทางไปรษณีย์   Wink

Bore Scrubber 2-in-1 Bore Cleaner

รหัส 33626          2 oz. net wt : Take-Along Aerosol            445  บาท.

http://www.mhakimigun.com/maintain_Oil.htm

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Wolfangel
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:03:15 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคำแนะนำครับผม อยากจะถามต่อว่า ล้างเสร็จแล้วต้องมีน้ำยาพวกเคลือบผิวรึว่าน้ำมันเคลือบผิวด้วยรึเปล่าครับ รึว่าแค่ล้างแล้วเช็ดให้เสร็จสะอาดก็พอครับ

เมื่อไรจะมีปืนเป็นของตัวเองน๊า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:51:36 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคำแนะนำครับผม อยากจะถามต่อว่า ล้างเสร็จแล้วต้องมีน้ำยาพวกเคลือบผิวรึว่าน้ำมันเคลือบผิวด้วยรึเปล่าครับ รึว่าแค่ล้างแล้วเช็ดให้เสร็จสะอาดก็พอครับ

ควรมีเคลือบบ้าง แบบบาง ๆ นะครับ ไม่ใช้เปีบกน้ำมัน ครับ

Wolfangel
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:31:32 AM »

ช่วยแนะนำน้ำมันสำหรับเคลือบผิวสักตัว2ตัวได้รึเปล่าครับ

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 07:23:53 AM »

ช่วยแนะนำน้ำมันสำหรับเคลือบผิวสักตัว2ตัวได้รึเปล่าครับ

เบรคฟรี ก็ดีครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:51:38 AM »

น้ำมันเครื่องที่เหลือใช้นั่นละครับ ประหยัดหาง่ายเก็บเงินใว้ซื้อลูกปืนใว้ฝึกซ้อมดีกว่า
smutux
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 01:06:09 AM »

น้ำมันเครื่องที่เหลือใช้นั่นละครับ ประหยัดหาง่ายเก็บเงินใว้ซื้อลูกปืนใว้ฝึกซ้อมดีกว่า
  ใช้น้ำมันเครื่องระวังลำกล้องบวมครับ ฟังมาหลายกระบอกแล้ว!!!!
Wolfangel
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:06:37 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกข้อคิดเห็นครับ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:41:27 PM »

ใช้น้ำมันเครื่องระวังลำกล้องบวมครับ ฟังมาหลายกระบอกแล้ว!!!!
จริงร๋อครับ...

Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:54:13 AM »

ไม่จริงหรอก มีคนแช่อิ่ม เอาไปยิงไม่เห็นจะพัง
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:08:40 AM »

ไม่จริงหรอก มีคนแช่อิ่ม เอาไปยิงไม่เห็นจะพัง

จริง ๆ แล้วลำกล้องจะต้องสะอาดและแห้งก่อนนำปืนไปยิงครับ

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์