เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:24:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วุฒิภาวะทางอารมณ์ของคนพกปืนติดรถ  (อ่าน 14192 ครั้ง)
M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:48:58 AM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:09:10 AM »

ตัวอย่างที่ท่าน จขกท นำมาเป็นตัวอย่างก็พอจะบอกอะไรได้บ้างว่า ตัวเองควรไม่ควรอย่างไร   ขอตอบคำถามจขกทว่า ไม่ควรครับ ยิงกันบนถนน เหตุผลตื้นเกินไป..... Cheesy
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:36:50 AM »

. Cheesy..ใจเย็นๆอย่างเดียว..ทุกอย่างจบครับ.แม้จะพูดง่ายแต่.ทำยากบางกรณีก็ตาม... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:46:56 AM »

ถ้าแค่สาเหตุทั้ง ๓ ข้อนั้น  อย่าแค่ติดปืนไปเลยครับ   พวกมันสมองน้อยๆแบบนี้ไม่สมควรมีปืนในครอบครองด้วยซ้ำไป

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:39:05 AM »

Huh

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:51:14 AM »

อารมณ์ชั่ววูบครับ บางคนตอนไม่โมโห รู้เรื่องดีทุกอย่าง เป็นคนดีมีเหตุผลน่านับถือ
แต่พอมีเรื่องสะกิจใจ สมองส่วนความรับผิดชอบ ช่องควบคุณตัวเองให้มีสติมัดปิดอย่างเร็วมาก
คุยอะไร อธิบายอะไรก็ไม่รู้เรื่อง  อาระวาดเหมือนผีเข้า พอใจเย็นก็เริ่มรู้สึกผิดในสิ่งที่ทำลงไป
เห็นแบบนี้หลายรายครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น(บอกแบบไม่อาย) ตอนนี้เดินหนีอย่างเดียวครับ กลัวมีเรื่อง
ใครขับรถเร็วก็โบกมือขอโทษให้เขาแซงไปก่อน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
chawalkman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:57:11 AM »

กระทู้นี้ดีครับ ขอบวกให้..
 Grin Grin

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:01:15 AM »

เขาเรียกว่า หมาบ้า

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
TEDDY BLUES ♥รักในหลวง♥
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:17:55 AM »

เชื่อว่าทุกท่านที่ใช้รถใช้ถนนต่างก็มีประสบการณ์ที่ไม่พึงประสงค์ดังกล่าว ทั้งเป็นผู้กระทำและเป็นผู้ถูกกระทำทั้งนั้นครับ ส่วนตัวผมถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมจะนึกถึงคนที่รักผม..และคนที่ผมรัก..และคิดต่อไปว่าถ้าทำอไรวู่วามไปผลกระทบจะร้ายแรงมาก..เมื่อคิดได้ดังนั้น..ก็ต้องจ๋อย..ต้องยอม..ต้องหยวน..และภาวนาต่อไปอีกนิดว่า..ขอให้เอ็งไปเจอกับพวกเดียวกันกับเอ็งเถิด..สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 09:20:10 AM โดย คาบศิลา » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:34:01 AM »

ติดเครื่องเสียงดีๆฟังเพลงเพราะๆ
ขับไปฟังไปซิครับ ใจเย็นดี Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:56:43 AM »

Cheesy
ขอนอกเรื่องปืนนิดนึงครับ
เคยอ่านข้อเขียนเชิงจิตวิทยาชิ้นหนึ่ง  ผมว่าเขามีมุมมองที่ดี
เขาบอกว่าการขับรถบนถนนที่มีรถจำนวนมาก ขับเปลี่ยนเลนไปมา  ก็เหมือนกับการเดินบนทางเท้าที่มีคนเยอะๆ
เวลาเราเดินบนทางเท้า  แล้วมีคนเดินปาดหน้า  หรือเบียดเข้ามาในทางของเรา  มักไม่มีการทะเลาะ หรือเกิดเรื่อง....เพราะอะไร?
เพราะมนุษย์เรามีภาษากายครับ
คนที่เดินปาดหน้าเรา  เขามักมีภาษากายประกอบเพื่อขอความเห็นใจ เช่นกริยา ค้อมหัว ยกมือ หรือยิ้มเชิงขอร้อง บางทีมีกระทั่งพูดว่า ขอโทษครับขอทางหน่อยนะครับ
เราก็มักให้เขาเดินปาดไปโดยไม่รู้สึกโกรธอะไรเลย
เพราะภาษากายของเขา  มันบอกให้เรารู้ว่าเขาเห็นว่าเรามีตัวตน เขาให้เกียรติโดยการแสดงอาการให้เราเห็นว่าเขาแคร์ที่มาสร้างความลำบากให้เรา  ให้เราต้องเดินชะลอนิดนึง
เราอ่าน"หัวใจ"เขาออกผ่านภาษากาย

แต่กับรถยนต์บนถนนนั้น  บางทีการขอเปลี่ยนเลนกระชั้นชิด 
เราไม่เห็นกริยาของคนในรถ  เราเห็นแต่ก้อนเหล็กขึ้นรูปเป็นรถ  เห็นเงารางๆของคนขับหลังฟิล์มสีดำ
พอเขาปาดมาปุ๊ป  เราจะรู้สึกต่างจากเวลามีคนค้อมหัวให้เวลาถูกเบียดบนทางเท้า
เราไม่เห็นภาษากายของเขา  เราเลยอ่านใจเขาไม่ออก
มันเลยจะพาลคิดไปว่า "โหย เบียดไม่ดูตาม้าตาเรือ เห็นแก่ตัวชิบ แม่ม...."
บางทีเราก็โกรธจนบีบแตรไล่  ขับรถจี้  หรือแซงไปดูหน้ามันเสียหน่อย
ไอ้เจ้าคนอีกฝ่ายเกิดไม่ยอม  ก็เป็นเรื่องกันใหญ่โตครับ
...

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:02:50 AM »

ตอนใช้รถใช้ถนน บางครั้งก็ต้องมีอารมณ์ฉุนเฉียวไม่พอใจกันบ้างครับ
เพราะต่างคนก็ต่างขับ ต่างคนก็ต่างอยากจะไป
ผมก็เคยเจอเหตุการแบบนี้มาบ้างครับ
และผมเลือกที่จะด่าเลยครับ ด่าเละเลยครับ แต่ด่าในรถน่ะครับ ไม่เปิดกระจก
ผมกลัวเขาได้ยินครับ....Grin เท่านี้ผมก็สบายใจ หายโกรธเลยครับ.... Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:04:14 AM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ

ขอตอบและชี้แนะดังนี้
1.เมื่อเข้าซอยแคบๆเห็นรถสวนมาควรหาที่แอบชิดซ้ายก่อน หลบแล้วอาจได้รับคำขอบคุณเช่นผงกหัวให้
2.บางครังก้อควรแบ่งบัน คันหน้าเข้าหัวจ่ายด้านในสุด คันหลังจะได้มีที่เติม แค่นี้แหละ
3.ก้อแซงไปซะ ขับรถอย่าตาม เท็กซี่ สามล้อ รถเมล์ เพราะจอดมั่วหมดลูกค้ายังไม่โบกเลยเบรครอแล้ว

ทั้งสามเหตุการผมผ่านมาเยอะแล้วนะ จัดการปัญหาได้

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:05:17 AM »

Cheesy
ขอนอกเรื่องปืนนิดนึงครับ
เคยอ่านข้อเขียนเชิงจิตวิทยาชิ้นหนึ่ง  ผมว่าเขามีมุมมองที่ดี
เขาบอกว่าการขับรถบนถนนที่มีรถจำนวนมาก ขับเปลี่ยนเลนไปมา  ก็เหมือนกับการเดินบนทางเท้าที่มีคนเยอะๆ
เวลาเราเดินบนทางเท้า  แล้วมีคนเดินปาดหน้า  หรือเบียดเข้ามาในทางของเรา  มักไม่มีการทะเลาะ หรือเกิดเรื่อง....เพราะอะไร?
เพราะมนุษย์เรามีภาษากายครับ
คนที่เดินปาดหน้าเรา  เขามักมีภาษากายประกอบเพื่อขอความเห็นใจ เช่นกริยา ค้อมหัว ยกมือ หรือยิ้มเชิงขอร้อง บางทีมีกระทั่งพูดว่า ขอโทษครับขอทางหน่อยนะครับ
เราก็มักให้เขาเดินปาดไปโดยไม่รู้สึกโกรธอะไรเลย
เพราะภาษากายของเขา  มันบอกให้เรารู้ว่าเขาเห็นว่าเรามีตัวตน เขาให้เกียรติโดยการแสดงอาการให้เราเห็นว่าเขาแคร์ที่มาสร้างความลำบากให้เรา  ให้เราต้องเดินชะลอนิดนึง
เราอ่าน"หัวใจ"เขาออกผ่านภาษากาย

แต่กับรถยนต์บนถนนนั้น  บางทีการขอเปลี่ยนเลนกระชั้นชิด 
เราไม่เห็นกริยาของคนในรถ  เราเห็นแต่ก้อนเหล็กขึ้นรูปเป็นรถ  เห็นเงารางๆของคนขับหลังฟิล์มสีดำ
พอเขาปาดมาปุ๊ป  เราจะรู้สึกต่างจากเวลามีคนค้อมหัวให้เวลาถูกเบียดบนทางเท้า
เราไม่เห็นภาษากายของเขา  เราเลยอ่านใจเขาไม่ออก
มันเลยจะพาลคิดไปว่า "โหย เบียดไม่ดูตาม้าตาเรือ เห็นแก่ตัวชิบ แม่ม...."
บางทีเราก็โกรธจนบีบแตรไล่  ขับรถจี้  หรือแซงไปดูหน้ามันเสียหน่อย
ไอ้เจ้าคนอีกฝ่ายเกิดไม่ยอม  ก็เป็นเรื่องกันใหญ่โตครับ
...

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ...

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
Naymodx
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:09:57 AM »

ขอระบายบ้างครับ ใช้รถใช้ถนนมีโอกาสจิตตก พาลจะมีเรื่องกันง่ายครับ
รถเยอะ คนเยอะ วุฒิภาวะการคุมอารมณ์ไม่เท่ากัน ผมว่าใจเย็นแค่ไหน ก็มีโอกาสจิตหลุดง่าย
ยิ่งใครต้องใช้รถทุกวัน ๆ ละนาน ๆ ก็ยิ่งเจอครับ

- วันก่อนลงกรุงเทพ ฯ ผมลงสะพานประชานุกูลมา เจอแท๊กซี่ปาดจากขวาสุดมาซ้ายสุดแล้วจอด
เบรคกันหัวทิ่มครับ พอกันคนโบกก็ไม่เลือกที่ให้จอดง่าย ๆ ไม่ต้องขวางถนนมาก ส่วนโชเฟอร์ก็ต้องรีบหาตังค์ให้เถ้าแก่

- กลับจากโรงพยาบาลเกษมราษฎร์ประชาชื่น กำลังจะเลี้ยวขวาไปแยกประชานุกูล เจอรถปิ๊กอัพติดฟิล์มดำ
มาจ่อท้าย พยายามจะแทรก ก็เว้นช่องไว้ให้แทรก (เว้นมากกว่านี้ไม่ได้เพราะข้างหลังติดรถอีกคัน จริง ๆ แล้วมันแทรกไม่เก่ง)
พอพี่เค้าแทรกได้ก็ออกล้อฟรีไปติดไฟแดงด้วยกัน แล้วเดินเซแท่ด ๆ ลงมาจะเปิดประตูหน้่าด้านคนโดยสาร เห็นว่าล็อค
ก็เลยมาด้านผม เคาะกระจกบอกให้เปิดประตู ผมก็โมโหนะ (อะไรฟะ เว้นให้แล้ว แต่แทรกไม่เป็นเอง ดันมาโกรธ)
แต่ก็โบกมือหย๋อย ๆ ยิ้มหวาน บอกไปเหอะ ไฟเขียวแล้ว ต่างคนต่างไป แล้วก็นั่งด่าบุพการีพี่เค้า

- กำลังจะกลับรถ มีปิ๊กอัพอยู่หน้า ทันใดนั้น มอเตอร์ไซค์พุ่งปาดหน้าเกือบล้ม แต่ไม่ล้ม แล้วเร่งเครื่องหนี ปิ๊กอัพขับตาม
ผมเร่งตามไปดู กะมีงานแน่ พอปิ๊กอัพเทียบได้ หักตบ มอร์เตอร์ไซค์กลิ้งลงข้างทาง ไม่รู้คนขับคนซ้อนตายหรือเปล่าไม่ได้หยุดดู
แต่ในใจลึก ๆ คิดว่าคนขับปิ๊กอัพขับเก่ง ตบทีเดียวอยู่ ไม่โดนรถให้เป็นหลักฐานด้วย

- คนรู้จักขับรถแข่งมากับคนในเครื่องแบบ (คงปาดกันมา) แล้วก็ยกนิ้วให้ (ไม่ใช่นิ้วที่หมายถึงว่าเยี่ยม) พี่ในเครื่องแบบเค้าคงโกรธ
ชักปืนโผล่มาทางหน้าต่าง (เห็นชุดถึงได้รู้ว่าเป็นคนในเครื่องแบบ) เหมือนในหนังเลย ตามล่ากันบนถนน แต่หนีทันถอยรถเข้าบ้าน
พี่เค้าขับวนหาอยู่นานไม่เจอ ถามมอร์เตอร์ไซค์รับจ้่างว่าบ้านไหน ก็ไม่มีใครบอก ก็เลยรอดไป

-เมื่อวานนี้เอง ที่ห้างประจำจังหวัด จอดรออยู่ตรงทางขึ้นที่จอดรถ เพราะคันหน้าโน้นเป็นผู้หญิงถอยออกไม่ได้
ลงมาขอร้องพี่คันหน้าผมให้ลงไปถอยให้แล้วจะจอดแทน พี่เค้าก็ใจดีดับเครื่องลงไปถอยให้
แต่ดันมีพี่อีกคนคงรีบ แซงปาดซ้่ายมาจากข้างหลังบนทางขึ้นที่จอดรถที่วิ่งกันเลนเดียวตามมารยาทนี่ล่ะ
แล้วมาทิ่มพรวดจ่อตูดพี่ที่ลงไปถอยรถให้สาวน้อย ตานี้ทำไงล่ะ พี่เค้าก็ถอยเข้าไม่ได้ เพราะข้างหน้าติดเสา
หลังติดรถที่แทรกขึ้นมา พี่ที่แทรกมาก็ไม่ยอมถอย
สุดท้ายพี่คนดีที่ถอยรถให้สาวน้อยต้องยอมเสียที่จอดรถนี้ไป เพราะคงเกรงใจรถหลัง ๆๆ ที่ไม่ใช่คันที่แทรกต้องรอนาน

เฮ้อ ตอนสอบใบขับขี่ก็ไม่มีสอบมารยาท / จริยธรรมในการขับรถซะด้วย
เคยเห็นในหนังฝรั่ง คนคุมสอบจะนั่งไปกับรถด้วย วางกาแฟแก้วนึงไว้บนคอนโซล
ถ้าเบรคหัวทิ่มหัวตำ หรือปาดซ้ายปาดขวา แก้วกาแฟหก ก็สอบตก ....
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์