เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:21:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วุฒิภาวะทางอารมณ์ของคนพกปืนติดรถ  (อ่าน 14171 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:10:04 AM »

ผมทํางานกับพวกต่างชาติมาเป็นสิบๆปี......

พวกนี้ชอบคนไทย....ชมตลอดว่า.....คนไทยเป็นมิตร....มีนําใจ...โอบอ้อมอารี....

แต่.............(เขาบ่นว่า)....อย่าให้มันขับรถกันนะ..........มันคนละคนเลย.....เหมือนคนบ้าคลั่ง....

ฟังทีไรหน้าชาทุกที..............เอ...มันชมหรือมันด่าฟะ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:56:56 AM »

Cheesy
ขอนอกเรื่องปืนนิดนึงครับ
เคยอ่านข้อเขียนเชิงจิตวิทยาชิ้นหนึ่ง  ผมว่าเขามีมุมมองที่ดี
เขาบอกว่าการขับรถบนถนนที่มีรถจำนวนมาก ขับเปลี่ยนเลนไปมา  ก็เหมือนกับการเดินบนทางเท้าที่มีคนเยอะๆ
เวลาเราเดินบนทางเท้า  แล้วมีคนเดินปาดหน้า  หรือเบียดเข้ามาในทางของเรา  มักไม่มีการทะเลาะ หรือเกิดเรื่อง....เพราะอะไร?
เพราะมนุษย์เรามีภาษากายครับ
คนที่เดินปาดหน้าเรา  เขามักมีภาษากายประกอบเพื่อขอความเห็นใจ เช่นกริยา ค้อมหัว ยกมือ หรือยิ้มเชิงขอร้อง บางทีมีกระทั่งพูดว่า ขอโทษครับขอทางหน่อยนะครับ
เราก็มักให้เขาเดินปาดไปโดยไม่รู้สึกโกรธอะไรเลย
เพราะภาษากายของเขา  มันบอกให้เรารู้ว่าเขาเห็นว่าเรามีตัวตน เขาให้เกียรติโดยการแสดงอาการให้เราเห็นว่าเขาแคร์ที่มาสร้างความลำบากให้เรา  ให้เราต้องเดินชะลอนิดนึง
เราอ่าน"หัวใจ"เขาออกผ่านภาษากาย

แต่กับรถยนต์บนถนนนั้น  บางทีการขอเปลี่ยนเลนกระชั้นชิด 
เราไม่เห็นกริยาของคนในรถ  เราเห็นแต่ก้อนเหล็กขึ้นรูปเป็นรถ  เห็นเงารางๆของคนขับหลังฟิล์มสีดำ
พอเขาปาดมาปุ๊ป  เราจะรู้สึกต่างจากเวลามีคนค้อมหัวให้เวลาถูกเบียดบนทางเท้า
เราไม่เห็นภาษากายของเขา  เราเลยอ่านใจเขาไม่ออก
มันเลยจะพาลคิดไปว่า "โหย เบียดไม่ดูตาม้าตาเรือ เห็นแก่ตัวชิบ แม่ม...."
บางทีเราก็โกรธจนบีบแตรไล่  ขับรถจี้  หรือแซงไปดูหน้ามันเสียหน่อย
ไอ้เจ้าคนอีกฝ่ายเกิดไม่ยอม  ก็เป็นเรื่องกันใหญ่โตครับ
...
ชอบครับ +1ให้  มนุษย์เป็นสัตว์สังคม ไหว้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:01:43 AM »

ผมทํางานกับพวกต่างชาติมาเป็นสิบๆปี......

พวกนี้ชอบคนไทย....ชมตลอดว่า.....คนไทยเป็นมิตร....มีนําใจ...โอบอ้อมอารี....

แต่.............(เขาบ่นว่า)....อย่าให้มันขับรถกันนะ..........มันคนละคนเลย.....เหมือนคนบ้าคลั่ง....

ฟังทีไรหน้าชาทุกที..............เอ...มันชมหรือมันด่าฟะ...

เค้าพูดความจริงครับ  คิก คิก
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:16:23 AM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ

จากทั้ง 3 ข้อ ท่านเจ้าของกระทู้จะยอมเป็นฝ่ายที่ขึ้นศาล หรือ จะยอมเป็นฝ่ายที่นอนอยู่ในโลงครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:18:14 AM »

ผมมีปืนอยู่กับตัวไม่ว่าในรถหรือนอกรถ  จะใจเย็นกว่าปกติครับ เพราะรู้ว่าเมื่อมีการใช้อาวุธแล้ว โอกาสจะมี่คนเจ็บต้องมีแน่ ก็เลยพยายามเลี่ยงครับ  ปกติผมก็ไม่หาเรื่องใครอยู่แล้วครับ  ขี้กลัว    ยิ้มีเลศนัย

เอ...หรือว่ามีปืนแล้ว เย็นกว่าอมฮอล์ลอีก ...อันนี้ต้องให้ท่านอื่นทดลองดูบ้าง  คิก คิก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:25:43 AM »

เขาเรียกว่า หมาบ้า

............................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.  ตรง ดีครับ .

คนเรา คิดว่ามีปืน แล้วมีอำนาจ และมักเผลอว่า คนอื่น มือเปล่า หรือมีแต่ มีด ไม้
และเป็นความจริง ที่ว่า เมื่อตัวเองถูกลูกปืน เมื่อนั้นจะรู้สึก ถึงความกลัวตาย จนหมด ความซ่า ความกร้าวร้าว แต่ก็อาจสายไปแล้ว

อาวุธปืน มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัว รวมถึงผู้อื่นให้พ้นจากอันตรายฯ จากโจร คนร้าย  ไม่ใช่จากคนดี ..  
แต่หลายครั้ง มากเหลือเกิน วนเวียนอยู่กับเรื่องหวังใช้ในการเอาชนะ ในการทะเลาะวิวาท ซะงั้น

เหตุการณ์รายแรก ตาม ที่จขกท.ยกมา  เมื่อราว ๑๕ ปีมาแล้ว  ดร. ใช้ .๔๕ ยิงขู่ขึ้นฟ้า แต่ ร.ต.อ. กับสวนด้วย .๓๕๗  ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ศาลลงโทษจำคุก

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

ถ้าวุฒิภาวะยังไม่เป็นผู้ใหญ่พอ  อย่ามีปืนเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 11:33:37 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:27:39 AM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ

จากทั้ง 3 ข้อ ท่านเจ้าของกระทู้จะยอมเป็นฝ่ายที่ขึ้นศาล หรือ จะยอมเป็นฝ่ายที่นอนอยู่ในโลงครับ
ใช่ครับ ถ้าพวกเขามีปืนอาจจะไม่ต้องมาตายก็ได้ หรืออาจจะตายทั้งคู่ก็ได้
ข้อ 2 คนแก่นั้นนิสัยเสียอย่างมาก เขาเติมน้ำมันยังไม่เสร็จบีบแตรไล่อยู่ได้
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:30:35 AM »

............................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.  ตรง ดีครับ .

คนเรา คิดว่ามีปืน แล้วมีอำนาจ และมักเผลอว่า คนอื่น มือเปล่า หรือมีแต่ มีด ไม้
และเป็นความจริง ที่ว่า เมื่อตัวเองถูกลูกปืน เมื่อนั้นจะรู้สึก ถึงความกลัวตาย จนหมด ความซ่า ความกร้าวร้าว แต่ก็อาจสายไปแล้ว

อาวุธปืน มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัว รวมถึงผู้อื่นให้พ้นจากอันตรายฯ จากโจร คนร้าย  ไม่ใช่จากคนดี ..  
แต่หลายครั้ง มากเหลือเกิน วนเวียนอยู่กับเรื่องหวังใช้ในการเอาชนะ ในการทะเลาะวิวาท ซะงั้น

เหตุการณ์รายแรก ตาม ที่จขกท.ยกมา  เมื่อราว ๑๕ ปีมาแล้ว  ดร. ใช้ .๔๕ ยิงขู่ขึ้นฟ้า แต่ ร.ต.อ. กับสวนด้วย .๓๕๗  ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ศาลลงโทษจำคุก

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:32:05 AM »

คนโง่มาอยู่บนถนนแยะเกินไปครับ โง่ไม่รู้จักวิธีขับรถไม่กวน Teen ผู้อื่น, โง่ไม่รู้จักให้อภัยคนที่โง่กว่า, และโง่ไม่รู้ตัวว่าถลำลึกเมื่อเผลอโง่ไปแล้วครับ...

โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า... คนโง่กว่ามันจะกวน Teen คนอื่นเพราะความโง่ เช่นย้ายเลนไม่เป็น, ใช้สัญญาณบอกคนอื่นไม่เป็น คนอื่นไม่รู้ว่าเราจะทำอะไรเลยคาดเดาไม่ได้, หัดขับอยู่ตลอดเวลา ขับมาตั้งหลายปีแล้วก็ยัง"หัดขับ"บนถนนอยู่นั่นแหละไม่ยอมพัฒนา...

คนโง่พวกนี้ต่อให้ไม่มีปืน มันก็ลงจากรถมาชกกับคันอื่นครับ... เหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ คน"เล่นปืน"จะรู้ว่าไม่มีใครเก่งที่สุดครับ ต่อให้ฝึกมาอย่างดี เดินยิงวิ่งยิงเข้าเป้าได้อย่างแม่นยำไม่ต้องปักหลักตั้งท่ายิง แต่เวลาเกิดเรื่องต้องใช้ปืนดั๊นนน ยืนด้านที่มีแสงอาทิตย์แยงตา... โฮ่ะ โฮ่ะ โฮ่ะ โฮ่ะ...

ทุกเรื่องมีดวงผสมอยู่ด้วยเสมอแหละครับ... ฮา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:33:15 AM »

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ

นายสมชายจำได้ครับ รู้สึกว่าในซอยอาภาภิรมย์ฯ... ผู้เสียชีวิตเป็น อ. มหาลัยเกษตร...
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:34:14 AM »

คิดเสมอว่าเราพกได้ คนอื่นก็ต้องพกได้  Grin

ปิดกระจกเปิดเพลงนั่งด่ามันในรถระบายไปครับ

ลูกกะเมียผมชอบว่าเวลาป๊าขับรถป๊าเปลี่ยนไป Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:36:23 AM »

ผมไม่ใช้อาวุธกับเรื่องวิวาทครับ พอดีมีหน้าตาเป็นอาวุธอยู่แล้ว ยิ่งหลังอายุ30พอยั๊วะขึ้นมามีแต่คนถอยกรูดๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:36:48 AM »

ยังมีอีกเรื่องครับ...

ขับรถซูบารุเลกาซี่(2200 cc, 4WD Alltime อัตราเร่งดีมาก) แล้วไล่ปาดหน้ากับบิกไบค์(อัตราเร่งก็ดีมาก)... ในที่สุดปาดบิ๊กไบ๊ค์ได้จนล้ม เลยลงจากรถจะเอากระบองเบสบอลตีฯ...
บิ๊กไบค์เลยเอา 686/2.5 นิ้วอัดเป้งเข้าที่ลิ้นปี่... ดูภาพจากไทยรัฐฯ นอนหงายแขนขาเหยียดตรงกระบอง วางข้างตัวเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 12:09:21 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:41:32 AM »

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ

ท่านอาจเข้าใจผิดแล้ว นะครับ ถึงเค้าจะเอาปืนออกมายิงขู่ เพื่อขับไล่ ก็เพื่อหวังระงับความกร่างของคู่กรณี.. ท่านไม่มีสิทธิไปยิงเขา นะครับ อย่าไปตกอยูใต้อารมณ์ชั่วแล่น คุยทางตัวหนังสือนั้นได้ครับ  แต่ถ้าเผลอไปกระทำ ชีวิต จะรันทด ยากจะกลับมาอีก  ..  เพียงแค่ถอยหลัง รถให้กัน ถึงจะถูกยิงขู่ เค้าไม่ใช่เค้าพยายามจะฆ่าท่าน  ยังไม่เกิดสิทธิในการป้องกันตัว นะครับ

แต่เมื่อไหร่ เมื่อเค้าหันปืนมาจ้องเล็งมาที่ท่าน นั้นแหละครับ ท่านจึงจะเกิดสิทธิป้องกันตัว  เรื่องทีเล่านั้น กลายเป็นสมัครใจวิวาท ถึงไม่เข้าเรื่องวิวาท ก็ไม่ยังไม่เข้าการป้องกันตัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 11:44:55 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:42:38 AM »

คนโง่มาอยู่บนถนนแยะเกินไปครับ โง่ไม่รู้จักวิธีขับรถไม่กวน Teen ผู้อื่น, โง่ไม่รู้จักให้อภัยคนที่โง่กว่า, และโง่ไม่รู้ตัวว่าถลำลึกเมื่อเผลอโง่ไปแล้วครับ...

โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า... คนโง่กว่ามันจะกวน Teen คนอื่นเพราะความโง่ เช่นย้ายเลนไม่เป็น, ใช้สัญญาณบอกคนอื่นไม่เป็น คนอื่นไม่รู้ว่าเราจะทำอะไรเลยคาดเดาไม่ได้, หัดขับอยู่ตลอดเวลา ขับมาตั้งหลายปีแล้วก็ยัง"หัดขับ"บนถนนอยู่นั่นแหละไม่ยอมพัฒนา...

คนโง่พวกนี้ต่อให้ไม่มีปืน มันก็ลงจากรถมาชกกับคันอื่นครับ... เหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ คน"เล่นปืน"จะรู้ว่าไม่มีใครเก่งที่สุดครับ ต่อให้ฝึกมาอย่างดี เดินยิงวิ่งยิงเข้าเป้าได้อย่างแม่นยำไม่ต้องปักหลักตั้งท่ายิง แต่เวลาเกิดเรื่องต้องใช้ปืนดั๊นนน ยืนด้านที่มีแสงอาทิตย์แยงตา... โฮ่ะ โฮ่ะ โฮ่ะ โฮ่ะ...

ทุกเรื่องมีดวงผสมอยู่ด้วยเสมอแหละครับ... ฮา

สรุปว่า... หากเจอคนโง่ขับรถกวน Teen ก็อย่าเผลอโง่กว่าเข้าน่ะครับ... แฮ่ๆ...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์