เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:21:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วุฒิภาวะทางอารมณ์ของคนพกปืนติดรถ  (อ่าน 14166 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:49:00 AM »

ก็อย่างที่ท่าน จขกท.ตั้งละครับ เป็นเรื่องของวุฒิภาวะทางอารมณ์ของบุคคล ปัญญามันมีอยู่ว่า เวลาไปขอปืน หรือไปทำใบขับขี่ไม่ได้มีการใช้แบบทดสอบ หรือทดสอบโดยนักจิตวิทยา แบบพวกนักบิน ว่าคุณเหมาะสมจะขับรถ หรือมีปืนหรือไม่....................ยกตัวอย่างง่าย ๆ ใกล้ตัวผม คือพี่สะใภ้ผมไม่ยอมขับรถเองครับ เพราะจบมาทางด้านจิตวิทยา แก่รู้ตัวว่า ไม่เหมาะสมที่จะขับรถ ใครจะเชิญให้ไปไหนถ้าไม่ส่งรถมารับก็ต้องนั่งแท๊กซี่ไป Smiley
ถ้าทุกคนต่างมีมารยาทในการใช้รถใช้ถนน ปัญหามันก็จะไม่เกิด ถ้าทุกกคนคิดว่าการพกปืนคือการเอาขาข้างหนึ่งแหย่เข้าไปในคุก ก็จะไม่มีใครคิดใช้ปืนเพื่อแก้ไขปัญหา อย่างที่พี่ชิ้วพูดครับ คนมีปืนใจเย็น ขี้เกรงใจ ขี้กลัว ตำรวจโบกก็ยิ้มยกมือไหว้ คุยดี ๆ เจรจาอธิบายถึงเหตุผลว่าอย่าเขียนใบสั่งเลยครับพี่ แต่ถ้าสุดท้ายคุณตำรวจอยากเขียนใบสั่งก็ให้เขียน ด้วยความเกรงใจและกลัวว่าคุณตำรวจจะเสียเวลาต้องมาค้นรถเรา  Grin
ผมเคยเจอหนักสุดก็คนไทยเชื้อสายอินเดีย แถวพัทยาขับรถชนรถผมแล้วขับหนี ผมขับตามพร้อมให้เมียโทรแจ้งตำรวจเพื่อสกัดจับ สุดท้ายตำรวจหาพิกัดไม่เจอ คู่กรณีจอดรถหน้าบ้านได้ ทำมึน แล้วก็ไปตามขาใหญ่แถวนั้นเพื่อจะมาขู่ ปืนอยู่ในจุดที่พร้อมจะใช้งาน แต่ผมเลือกที่จะยกมือไหว้ขาใหญ่ (เพราะถือว่าเขาไม่เกี่ยวข้องแต่เข้ามาเพราะถูกร้องขอ) แล้วบอกไปง่าย ๆ ว่า "พี่....เพื่อนพี่เมา ขับรถ ชนผมแล้วหนี แจ้งตำรวจไปแล้วครับ ให้เพื่อนพี่โทรตามประกันมาเคลมรถให้ผมด้วยครับ" คนเรามันพูดจากันรู้เรื่องครับ เว้นแต่ถ้าไม่ฟังกัน อันนั้นก็ว่ากันตามสมควรแก่เหตุเพื่อไปศาลดีกว่านอนในโลง Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:49:35 AM »

ยังมีอีกเรื่องครับ...

ขับรถซูบารุเลกาซี่(2200 cc, 4WD Alltime อัตราเร่งดีมาก) แล้วไล่ปาดหน้ากับบิกไบค์(อัตราเร่งก็ดีมาก)... ในที่สุดปาดบิ๊กไบ๊ค์ได้จนล้ม เลยลงจากรถจะเอากระบองเบสบอลตีฯ...
บิ๊กไบค์เลยเอา 686/2.5 นิ้วอัดเป้งเข้าที่ลิ้นปี่... ดูภาพจากไทยรัฐฯ นอนหงายแขนขาเหยียดตรงกระบอกวางข้างตัวเลยครับ...

รายนี้เกิดใกล้เหม่งจ๋าย  พวกเที่ยวกลางคืน แล้ว.ซ่า  รายนี้ ความเมาพาไป เป็นเพื่อนของรุ่นน้องผมเอง  ถูกสายสืบ ยิง ป้องกันตัว หลังจากที่ตัวเองเจ็บหนักเหมือนกัน
ตายฟรี ครับ  โดนชก

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:53:11 AM »

เหมือนหนังเรื่อง dumb and dumber  ซิครับ ฮิ ฮิ

มีหรือไม่มีอาวุธ  อยู่ในรถแล้วเหมือนผีสิงจริงๆครับ  ต้องเอาน้ำมนต์พรมๆซะบ้าง  
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:57:41 AM »

คนโง่มาอยู่บนถนนแยะเกินไปครับ โง่ไม่รู้จักวิธีขับรถไม่กวน Teen ผู้อื่น, โง่ไม่รู้จักให้อภัยคนที่โง่กว่า, และโง่ไม่รู้ตัวว่าถลำลึกเมื่อเผลอโง่ไปแล้วครับ...

โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า... คนโง่กว่ามันจะกวน Teen คนอื่นเพราะความโง่ เช่นย้ายเลนไม่เป็น, ใช้สัญญาณบอกคนอื่นไม่เป็น คนอื่นไม่รู้ว่าเราจะทำอะไรเลยคาดเดาไม่ได้, หัดขับอยู่ตลอดเวลา ขับมาตั้งหลายปีแล้วก็ยัง"หัดขับ"บนถนนอยู่นั่นแหละไม่ยอมพัฒนา...

คนโง่พวกนี้ต่อให้ไม่มีปืน มันก็ลงจากรถมาชกกับคันอื่นครับ... เหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ คน"เล่นปืน"จะรู้ว่าไม่มีใครเก่งที่สุดครับ ต่อให้ฝึกมาอย่างดี เดินยิงวิ่งยิงเข้าเป้าได้อย่างแม่นยำไม่ต้องปักหลักตั้งท่ายิง แต่เวลาเกิดเรื่องต้องใช้ปืนดั๊นนน ยืนด้านที่มีแสงอาทิตย์แยงตา... โฮ่ะ โฮ่ะ โฮ่ะ โฮ่ะ...

ทุกเรื่องมีดวงผสมอยู่ด้วยเสมอแหละครับ... ฮา

สรุปว่า... หากเจอคนโง่ขับรถกวน Teen ก็อย่าเผลอโง่กว่าเข้าน่ะครับ... แฮ่ๆ...
Grin Grin Grin
ผมเคยเจอ มา ๒ ราย  คู่กรณีอาการอยากจะมีเรื่อง กันบนถนน  ผมจอดห่างออกไป ข้างหน้า แล้วจดเลขทะเบียนคู่กรณีไว้  และนั่งดูในรถ  ให้คู่กรณีเห็นชัด ๆ

แล้วสักครู่ ก็ได้ยินเสียง เจริญพรกัน แล้วแยกย้ายกันไป กับเสียงด่า ดัง ๆ   ๆ   ด่ากัน ดีกว่า ลงมือลงไม้ ลงมีด ยิงปืน  นะครับ  Grin

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:02:44 PM »

เจอมาเยอะครับ เมื่อวานนี้เองเจอ BM คันงาม แต่จิตใจคนขับเป็นไงไม่รู้ขับมาจอดปิดทางแยกเพื่อลงไปซื้อของที่แม่ค้าขายริมทางตรงทางแยก ผมออกแยกไม่ได้บีบแตรเรียก คนขับกลับมายังมีหน้ามาทำกริยาข่มขู่ด้วยสีหน้าอีก แค่สีหน้ายังพอทนได้ครับ ต้องอดทนอดกั้นกับสิ่งที่เข้ายั่วอารมณ์ให้ได้ หลีกเลี่ยงการเผชิญหน้าตอนที่มีอารมณ์ให้มากๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:14:12 PM »

ยังมีอีกเรื่องครับ...

ขับรถซูบารุเลกาซี่(2200 cc, 4WD Alltime อัตราเร่งดีมาก) แล้วไล่ปาดหน้ากับบิกไบค์(อัตราเร่งก็ดีมาก)... ในที่สุดปาดบิ๊กไบ๊ค์ได้จนล้ม เลยลงจากรถจะเอากระบองเบสบอลตีฯ...
บิ๊กไบค์เลยเอา 686/2.5 นิ้วอัดเป้งเข้าที่ลิ้นปี่... ดูภาพจากไทยรัฐฯ นอนหงายแขนขาเหยียดตรงกระบอกวางข้างตัวเลยครับ...

รายนี้เกิดใกล้เหม่งจ๋าย  พวกเที่ยวกลางคืน แล้ว.ซ่า  รายนี้ ความเมาพาไป เป็นเพื่อนของรุ่นน้องผมเอง  ถูกสายสืบ ยิง ป้องกันตัว หลังจากที่ตัวเองเจ็บหนักเหมือนกัน
ตายฟรี ครับ  โดนชก

นายสมชายจำจากในหนังสือพิมพ์ได้ว่า สายสืบโดนตีแขนซ้ายหักร่องแร่ง... ส่วนคนตี นายสมชายเห็นภาพในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฯ นอนหงายกระบองเบสบอลวางข้างตัวเลย...
ตามข่าวว่าคนตีเป็นเจ้าของร้านเหล้าด้วยครับ... โดนนัดเดียวนอนหงายเลย .357 นี่เฉียบจริงครับ...
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:23:43 PM »

ส่วนผมใจเย็นอย่างเดียวครับ  เพราะผมใช้รถอยู่ตลอด  ใครบีบแตไล่ผมก็หลบให้อยากไปก่อนก็ไปผมไม่รีบ  เพราะไม่ยากมีปัญหาแล้วก็ใจเย็นๆๆๆเอาไว้
ยางเดียวดีที่สุด
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:27:00 PM »

เรื่องพวกนี้ถ้าอยู่ต่างจังหวัดจะช่วยได้เยอะครับ  ไหว้

คนกรุงเทพฯ เป็นคนขี้กลัวครับ คือ กลัวว่าตัวเองจะช้ากว่าคนอื่น กลัวว่าตัวเองจะไม่ได้ไป กลัวว่าจะรอนาน

สุดท้ายน้ำใจและวินัยหายหมด  ผลเลยออกมาอย่างที่เห็น  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:36:41 PM »

มีปืนต้องใจเย็นให้มากครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:41:14 PM »

คนเราต่างจิตต่างใจ การให้อภัยกันเป็นสิ่งที่ดีไม่พาให้ตัวเองและคอบครัวเดือดร้อนคนที่มีปืนติดรถย่อมควรใช้การข่มใจให้มากที่สุด การใช้ปืนเป็นเครื่องมือที่จะทำให้คนอื่นเขาได้รับอันตรายถึงตายย่อมเป็นคนที่ไม่ควบคุมอารมณ์ตนเองผลที่สุดก็เสียความอิสระในตนเอง เพียงอารมณ์แค่ไม่ถึง 1 นาทีก็ทำให้เกิดความเดือดร้อนคนหลายคนที่เป็นห่วงเราก็พลอยเดือดร้อนไปด้วย ถ้าถึงขั้นขึ้นโรงชึ้นศาล ติดคุกขึ้นมาก็คงไร้อิสระภาพ ไม่คุ้มกลับการกระทำอย่างที่ทำลงไป  เพียงแค่ให้คนอื่นเขาตายเท่านั้น การที่เราพบกับเขาเพียงแค่ 1 นาทีแล้วทำให้เขาตายไปนั้นมันช่างไม่ยุติธรรมกับคนตายเลยครับ ทั้งที่เขารักตนเองเหมือนเราเหมือนกัน.การให้อภัยย่อมเป็นหนทางและทางออกที่ดีที่สุด
  ผมคนหนึ่งที่มีปืนติดรถประจำแต่ก็ไม่คิดที่จะเอาออกมายิงกันในสถานะการณ์เช่นนี้. ไหว้

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:42:56 PM »

คนเราต่างจิตต่างใจ การให้อภัยกันเป็นสิ่งที่ดีไม่พาให้ตัวเองและคอบครัวเดือดร้อนคนที่มีปืนติดรถย่อมควรใช้การข่มใจให้มากที่สุด การใช้ปืนเป็นเครื่องมือที่จะทำให้คนอื่นเขาได้รับอันตรายถึงตายย่อมเป็นคนที่ไม่ควบคุมอารมณ์ตนเองผลที่สุดก็เสียความอิสระในตนเอง เพียงอารมณ์แค่ไม่ถึง 1 นาทีก็ทำให้เกิดความเดือดร้อนคนหลายคนที่เป็นห่วงเราก็พลอยเดือดร้อนไปด้วย ถ้าถึงขั้นขึ้นโรงชึ้นศาล ติดคุกขึ้นมาก็คงไร้อิสระภาพ ไม่คุ้มกลับการกระทำอย่างที่ทำลงไป  เพียงแค่ให้คนอื่นเขาตายเท่านั้น การที่เราพบกับเขาเพียงแค่ 1 นาทีแล้วทำให้เขาตายไปนั้นมันช่างไม่ยุติธรรมกับคนตายเลยครับ ทั้งที่เขารักตนเองเหมือนเราเหมือนกัน.การให้อภัยย่อมเป็นหนทางและทางออกที่ดีที่สุด
  ผมคนหนึ่งที่มีปืนติดรถประจำแต่ก็ไม่คิดที่จะเอาออกมายิงกันในสถานะการณ์เช่นนี้. ไหว้

.........................    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม    เยี่ยม ครับ  ไหว้

COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:45:32 PM »

ไหว้จากใจจริงครับพี่  RO@D

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:48:51 PM »

เศร้าผมก็เคยใจร้อนครับใครอย่าได้ขับรถปาดหน้าเชียวเป็นต้องปาดคืน เศร้า  หลงรัก หลงรักแต่ตอนนี้มีลูกแล้วทำอะไรใจเย็นขึ้นมากเลยครับคิดถึงลูกไว้ก่อนครับ เยี่ยม
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:49:43 PM »

เขาเรียกว่า หมาบ้า

............................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.  ตรง ดีครับ .

คนเรา คิดว่ามีปืน แล้วมีอำนาจ และมักเผลอว่า คนอื่น มือเปล่า หรือมีแต่ มีด ไม้
และเป็นความจริง ที่ว่า เมื่อตัวเองถูกลูกปืน เมื่อนั้นจะรู้สึก ถึงความกลัวตาย จนหมด ความซ่า ความกร้าวร้าว แต่ก็อาจสายไปแล้ว

อาวุธปืน มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัว รวมถึงผู้อื่นให้พ้นจากอันตรายฯ จากโจร คนร้าย  ไม่ใช่จากคนดี ..  
แต่หลายครั้ง มากเหลือเกิน วนเวียนอยู่กับเรื่องหวังใช้ในการเอาชนะ ในการทะเลาะวิวาท ซะงั้น

เหตุการณ์รายแรก ตาม ที่จขกท.ยกมา  เมื่อราว ๑๕ ปีมาแล้ว  ดร. ใช้ .๔๕ ยิงขู่ขึ้นฟ้า แต่ ร.ต.อ. กับสวนด้วย .๓๕๗  ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ศาลลงโทษจำคุก

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ

ท่านอาจเข้าใจผิดแล้ว นะครับ ถึงเค้าจะเอาปืนออกมายิงขู่ เพื่อขับไล่ ก็เพื่อหวังระงับความกร่างของคู่กรณี.. ท่านไม่มีสิทธิไปยิงเขา นะครับ อย่าไปตกอยูใต้อารมณ์ชั่วแล่น คุยทางตัวหนังสือนั้นได้ครับ  แต่ถ้าเผลอไปกระทำ ชีวิต จะรันทด ยากจะกลับมาอีก  ..  เพียงแค่ถอยหลัง รถให้กัน ถึงจะถูกยิงขู่ เค้าไม่ใช่เค้าพยายามจะฆ่าท่าน  ยังไม่เกิดสิทธิในการป้องกันตัว นะครับ

แต่เมื่อไหร่ เมื่อเค้าหันปืนมาจ้องเล็งมาที่ท่าน นั้นแหละครับ ท่านจึงจะเกิดสิทธิป้องกันตัว  เรื่องทีเล่านั้น กลายเป็นสมัครใจวิวาท ถึงไม่เข้าเรื่องวิวาท ก็ไม่ยังไม่เข้าการป้องกันตัวครับ

แต่เป็นการเพิ่มความกร่างให้คู่กรณีแทน แทนที่เขาจะไม่ยิง กลายเป็นเขารีบยิง

ถ้าเขายิงขู่เพื่อให้เราถอยรถเนี่ย คิดว่าเกินไปนะครับ ถ้าผมขับรุถแล้วฝั่งตรงข้ามยิงปืนขึ้นเนี่ย ผมคงไม่คิดว่าเขายิงเพื่อให้ผมถอยรถแน่

แต่บางทีอาจจะไม่ทันการนะครับ ลองคิดดูถ้าเขาฝึกยิงปืนมาอย่างดี นัดที่สองนี่เราอาจไม่ทันได้หยิบปืนด้วยซ้ำ

ผมคิดว่าในทางปฏิบัติไม่สมควรเอาปืนออกมายิงขู่นอกบ้านไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น

ผมตอบตามความคิดเห็นนะครับพี่ ไม่ได้ตอบแบบกวนประสาทนะครับ คิดอย่างไร รู้สึกอย่างไร ก็ตอบไปแบบนั้น
  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:58:37 PM »

เขาเรียกว่า หมาบ้า

............................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.  ตรง ดีครับ .

คนเรา คิดว่ามีปืน แล้วมีอำนาจ และมักเผลอว่า คนอื่น มือเปล่า หรือมีแต่ มีด ไม้
และเป็นความจริง ที่ว่า เมื่อตัวเองถูกลูกปืน เมื่อนั้นจะรู้สึก ถึงความกลัวตาย จนหมด ความซ่า ความกร้าวร้าว แต่ก็อาจสายไปแล้ว

อาวุธปืน มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัว รวมถึงผู้อื่นให้พ้นจากอันตรายฯ จากโจร คนร้าย  ไม่ใช่จากคนดี ..  
แต่หลายครั้ง มากเหลือเกิน วนเวียนอยู่กับเรื่องหวังใช้ในการเอาชนะ ในการทะเลาะวิวาท ซะงั้น

เหตุการณ์รายแรก ตาม ที่จขกท.ยกมา  เมื่อราว ๑๕ ปีมาแล้ว  ดร. ใช้ .๔๕ ยิงขู่ขึ้นฟ้า แต่ ร.ต.อ. กับสวนด้วย .๓๕๗  ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ศาลลงโทษจำคุก

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ

ท่านอาจเข้าใจผิดแล้ว นะครับ ถึงเค้าจะเอาปืนออกมายิงขู่ เพื่อขับไล่ ก็เพื่อหวังระงับความกร่างของคู่กรณี.. ท่านไม่มีสิทธิไปยิงเขา นะครับ อย่าไปตกอยูใต้อารมณ์ชั่วแล่น คุยทางตัวหนังสือนั้นได้ครับ  แต่ถ้าเผลอไปกระทำ ชีวิต จะรันทด ยากจะกลับมาอีก  ..  เพียงแค่ถอยหลัง รถให้กัน ถึงจะถูกยิงขู่ เค้าไม่ใช่เค้าพยายามจะฆ่าท่าน  ยังไม่เกิดสิทธิในการป้องกันตัว นะครับ

แต่เมื่อไหร่ เมื่อเค้าหันปืนมาจ้องเล็งมาที่ท่าน นั้นแหละครับ ท่านจึงจะเกิดสิทธิป้องกันตัว  เรื่องทีเล่านั้น กลายเป็นสมัครใจวิวาท ถึงไม่เข้าเรื่องวิวาท ก็ไม่ยังไม่เข้าการป้องกันตัวครับ

แต่เป็นการเพิ่มความกร่างให้คู่กรณีแทน แทนที่เขาจะไม่ยิง กลายเป็นเขารีบยิง

ถ้าเขายิงขู่เพื่อให้เราถอยรถเนี่ย คิดว่าเกินไปนะครับ ถ้าผมขับรุถแล้วฝั่งตรงข้ามยิงปืนขึ้นเนี่ย ผมคงไม่คิดว่าเขายิงเพื่อให้ผมถอยรถแน่

แต่บางทีอาจจะไม่ทันการนะครับ ลองคิดดูถ้าเขาฝึกยิงปืนมาอย่างดี นัดที่สองนี่เราอาจไม่ทันได้หยิบปืนด้วยซ้ำ

ผมคิดว่าในทางปฏิบัติไม่สมควรเอาปืนออกมายิงขู่นอกบ้านไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น

ผมตอบตามความคิดเห็นนะครับพี่ ไม่ได้ตอบแบบกวนประสาทนะครับ คิดอย่างไร รู้สึกอย่างไร ก็ตอบไปแบบนั้น
  ไหว้

เกรงจะเป็นการเข้าใจผิดนะครับ คุณ เมียหลวงสั่งถอย  เมียน้อยสั่งลุย 

จึงมาช่วยดัดท้ายให้ จักได้เห็นแนวทางที่จะทำให้รอดจากเหตุการณ์ร้ายไปได้   นะครับ   Wink

มาคัดท้าย ในข้อกฎหมายให้นะครับ ท่านไม่ต้องกังวล  นะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 01:04:00 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์