เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:21:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วุฒิภาวะทางอารมณ์ของคนพกปืนติดรถ  (อ่าน 14267 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:59:16 PM »

เขาเรียกว่า หมาบ้า

............................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.  ตรง ดีครับ .

คนเรา คิดว่ามีปืน แล้วมีอำนาจ และมักเผลอว่า คนอื่น มือเปล่า หรือมีแต่ มีด ไม้
และเป็นความจริง ที่ว่า เมื่อตัวเองถูกลูกปืน เมื่อนั้นจะรู้สึก ถึงความกลัวตาย จนหมด ความซ่า ความกร้าวร้าว แต่ก็อาจสายไปแล้ว

อาวุธปืน มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัว รวมถึงผู้อื่นให้พ้นจากอันตรายฯ จากโจร คนร้าย  ไม่ใช่จากคนดี ..  
แต่หลายครั้ง มากเหลือเกิน วนเวียนอยู่กับเรื่องหวังใช้ในการเอาชนะ ในการทะเลาะวิวาท ซะงั้น

เหตุการณ์รายแรก ตาม ที่จขกท.ยกมา  เมื่อราว ๑๕ ปีมาแล้ว  ดร. ใช้ .๔๕ ยิงขู่ขึ้นฟ้า แต่ ร.ต.อ. กับสวนด้วย .๓๕๗  ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ศาลลงโทษจำคุก

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ

ท่านอาจเข้าใจผิดแล้ว นะครับ ถึงเค้าจะเอาปืนออกมายิงขู่ เพื่อขับไล่ ก็เพื่อหวังระงับความกร่างของคู่กรณี.. ท่านไม่มีสิทธิไปยิงเขา นะครับ อย่าไปตกอยูใต้อารมณ์ชั่วแล่น คุยทางตัวหนังสือนั้นได้ครับ  แต่ถ้าเผลอไปกระทำ ชีวิต จะรันทด ยากจะกลับมาอีก  ..  เพียงแค่ถอยหลัง รถให้กัน ถึงจะถูกยิงขู่ เค้าไม่ใช่เค้าพยายามจะฆ่าท่าน  ยังไม่เกิดสิทธิในการป้องกันตัว นะครับ

แต่เมื่อไหร่ เมื่อเค้าหันปืนมาจ้องเล็งมาที่ท่าน นั้นแหละครับ ท่านจึงจะเกิดสิทธิป้องกันตัว  เรื่องทีเล่านั้น กลายเป็นสมัครใจวิวาท ถึงไม่เข้าเรื่องวิวาท ก็ไม่ยังไม่เข้าการป้องกันตัวครับ

แต่เป็นการเพิ่มความกร่างให้คู่กรณีแทน แทนที่เขาจะไม่ยิง กลายเป็นเขารีบยิง

ถ้าเขายิงขู่เพื่อให้เราถอยรถเนี่ย คิดว่าเกินไปนะครับ ถ้าผมขับรุถแล้วฝั่งตรงข้ามยิงปืนขึ้นเนี่ย ผมคงไม่คิดว่าเขายิงเพื่อให้ผมถอยรถแน่

แต่บางทีอาจจะไม่ทันการนะครับ ลองคิดดูถ้าเขาฝึกยิงปืนมาอย่างดี นัดที่สองนี่เราอาจไม่ทันได้หยิบปืนด้วยซ้ำ

ผมคิดว่าในทางปฏิบัติไม่สมควรเอาปืนออกมายิงขู่นอกบ้านไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น

ผมตอบตามความคิดเห็นนะครับพี่ ไม่ได้ตอบแบบกวนประสาทนะครับ คิดอย่างไร รู้สึกอย่างไร ก็ตอบไปแบบนั้น
  ไหว้
ผมเคยเจอกรณีหนึ่งครับ เรื่องคือบ้านติดกัน แต่มีปัญหาด้วยเรื่องการทำกันสาดที่ล้ำไปบนกำแพงทำให้น้ำไหลเข้าบ้านข้าง ๆ ฝ่ายล้ำคือปลัดอำเภออาวุโส อีกฝ่ายถูกล้ำคือสาธารณสุข ปรจำตำบล ปลัดอำเภองัดปืนยิงขึ้นฟ้า สาธารณสุขก็ยิงมั่ง ที่นี้ละต่างคนต่างยิงครับ  (11 มม.ด้วยกันทั้งคู่) ยิ่งกันจนหมดแม๊ก ไม่มีใครเจ็บ ใครตายครับ เพราะต่างคนต่างยิงปืนขึ้นฟ้า ไม่มองหน้ากันอีกเลยนับแต่บัดนั้น.....เป็นตำนานเล่าขานประจำหมู่บ้านครับว่า เคยมีเรื่องถึงขั้นยิงกันจนหมดแม๊ก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 01:00:30 PM »

ขับรถงดใจร้อน เอื้ออาทรเพื่อนร่วมทาง หลงรัก / สุนัขบนท้องถนนที่โดนรถชนตายเพราะมันเตลิดไม่รู้ทิศรู้ทางอาจบ้าบอ หิวโหย  วิ่งเล่นซนดื้อ หลงทาง  บางตัวโชคดีก็รอด เยี่ยม .............คนขับรถก็ตัดสินใจได้ว่าจะหลบ ชลอ เลี่ยงการชนแต่ต้องตัดสินใจแล้วว่าต้องปลอดภัยกับคุณและผู้โดยสารด้วย ............แล้วกับคนด้วยกันล่ะ  ขับรถบนท้องถนนผมหลบให้ทุกโอกาสถ้าทำได้ทันทีไม่มีคำว่าเสียฟรอ์มทุกกรณีทั้งคุณและผมแม้คุณจะให้ควายหรือชูนิ้วกลางผมก็ไม่โกรธ.....แต่ขอเลขทะเบียนไปแทงหวยหน่อยนะ กิ๊วก๊าว

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 02:55:42 PM »

เขาเรียกว่า หมาบ้า

............................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม.  ตรง ดีครับ .

คนเรา คิดว่ามีปืน แล้วมีอำนาจ และมักเผลอว่า คนอื่น มือเปล่า หรือมีแต่ มีด ไม้
และเป็นความจริง ที่ว่า เมื่อตัวเองถูกลูกปืน เมื่อนั้นจะรู้สึก ถึงความกลัวตาย จนหมด ความซ่า ความกร้าวร้าว แต่ก็อาจสายไปแล้ว

อาวุธปืน มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัว รวมถึงผู้อื่นให้พ้นจากอันตรายฯ จากโจร คนร้าย  ไม่ใช่จากคนดี ..  
แต่หลายครั้ง มากเหลือเกิน วนเวียนอยู่กับเรื่องหวังใช้ในการเอาชนะ ในการทะเลาะวิวาท ซะงั้น

เหตุการณ์รายแรก ตาม ที่จขกท.ยกมา  เมื่อราว ๑๕ ปีมาแล้ว  ดร. ใช้ .๔๕ ยิงขู่ขึ้นฟ้า แต่ ร.ต.อ. กับสวนด้วย .๓๕๗  ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ศาลลงโทษจำคุก

รายที่ ๒ และ ๓ มันก็เป็นได้แค่ไอ้ชั่วคนหนึ่ง   ที่ยิงคนมือเปล่า ไม่มีทางสู้

สมควรแล้วครับ ถ้าไม่เอาปืนออกมายิงขู่คงไม่โดนยิง   ผมว่าถ้าเป็นใครที่มีปืนก็คงยิงสวนก่อนละครับ

ท่านอาจเข้าใจผิดแล้ว นะครับ ถึงเค้าจะเอาปืนออกมายิงขู่ เพื่อขับไล่ ก็เพื่อหวังระงับความกร่างของคู่กรณี.. ท่านไม่มีสิทธิไปยิงเขา นะครับ อย่าไปตกอยูใต้อารมณ์ชั่วแล่น คุยทางตัวหนังสือนั้นได้ครับ  แต่ถ้าเผลอไปกระทำ ชีวิต จะรันทด ยากจะกลับมาอีก  ..  เพียงแค่ถอยหลัง รถให้กัน ถึงจะถูกยิงขู่ เค้าไม่ใช่เค้าพยายามจะฆ่าท่าน  ยังไม่เกิดสิทธิในการป้องกันตัว นะครับ

แต่เมื่อไหร่ เมื่อเค้าหันปืนมาจ้องเล็งมาที่ท่าน นั้นแหละครับ ท่านจึงจะเกิดสิทธิป้องกันตัว  เรื่องทีเล่านั้น กลายเป็นสมัครใจวิวาท ถึงไม่เข้าเรื่องวิวาท ก็ไม่ยังไม่เข้าการป้องกันตัวครับ

+1 ครับได้ความรู้   สมัคใจวิวาท  ป้องกันตัว  เกินกว่าเหตุ       

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 03:22:10 PM »

ขับรถงดใจร้อน เอื้ออาทรเพื่อนร่วมทาง หลงรัก / สุนัขบนท้องถนนที่โดนรถชนตายเพราะมันเตลิดไม่รู้ทิศรู้ทางอาจบ้าบอ หิวโหย  วิ่งเล่นซนดื้อ หลงทาง  บางตัวโชคดีก็รอด เยี่ยม .............คนขับรถก็ตัดสินใจได้ว่าจะหลบ ชลอ เลี่ยงการชนแต่ต้องตัดสินใจแล้วว่าต้องปลอดภัยกับคุณและผู้โดยสารด้วย ............แล้วกับคนด้วยกันล่ะ  ขับรถบนท้องถนนผมหลบให้ทุกโอกาสถ้าทำได้ทันทีไม่มีคำว่าเสียฟรอ์มทุกกรณีทั้งคุณและผมแม้คุณจะให้ควายหรือชูนิ้วกลางผมก็ไม่โกรธ.....แต่ขอเลขทะเบียนไปแทงหวยหน่อยนะ กิ๊วก๊าว
อันนี้จริงครับ  นึกว่าหลบให้หมาก็ดีเหมือนกัน  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 04:12:40 PM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ

จากทั้ง 3 ข้อ ท่านเจ้าของกระทู้จะยอมเป็นฝ่ายที่ขึ้นศาล หรือ จะยอมเป็นฝ่ายที่นอนอยู่ในโลงครับ

ผมว่าถ้าไม่มีปืนติดรถไปด้วย คดีข้างบนก็จะเป็นแค่คดีทะเลาะวิวาทอย่างมากก็ต่อยกันแค่หน้าแหกปากฉีก

โดนปรับห้าร้อยพันหนึ่ง  พอมีปืนรูปการณ์ก็เปลี่ยนไปเป็นคดีฆ่า ทั้งๆที่มันไม่น่าจะเป็น

ผมจะพกปืนก็เฉพาะตอนออกต่างจังหวัดหรือไปในที่ที่คิดว่าไม่ปลอดภัยเท่านั้น

เพราะคิดว่าตัวเราจะอารมณ์เย็นยังไง แต่ตอนโกรธขึ้นมาแล้ว  มันไม่มีสติที่จะมานั่งคิดหรือตรึกตรองอะไร ไหว้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 04:13:43 PM »

หยดน้ำใจลงถนน  ทำความดีถวายพ่อ  คิดซะว่าเค้ามีธุระร้อน ทุกวันนี้คิดอยู่แค่นี้ ช่วยได้เยอะครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 05:41:39 PM »

อย่าไปใส่ใจกับสิ่งยั่วยวนให้เกิดอารมณ์ ถ้าอารมณ์ไม่เกิดสติก็ไม่แตก เราก็จะสามารถควบคุมสถานการณ์ได้
natdanai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:48:41 PM »

Cheesy
ขอนอกเรื่องปืนนิดนึงครับ
เคยอ่านข้อเขียนเชิงจิตวิทยาชิ้นหนึ่ง  ผมว่าเขามีมุมมองที่ดี
เขาบอกว่าการขับรถบนถนนที่มีรถจำนวนมาก ขับเปลี่ยนเลนไปมา  ก็เหมือนกับการเดินบนทางเท้าที่มีคนเยอะๆ
เวลาเราเดินบนทางเท้า  แล้วมีคนเดินปาดหน้า  หรือเบียดเข้ามาในทางของเรา  มักไม่มีการทะเลาะ หรือเกิดเรื่อง....เพราะอะไร?
เพราะมนุษย์เรามีภาษากายครับ
คนที่เดินปาดหน้าเรา  เขามักมีภาษากายประกอบเพื่อขอความเห็นใจ เช่นกริยา ค้อมหัว ยกมือ หรือยิ้มเชิงขอร้อง บางทีมีกระทั่งพูดว่า ขอโทษครับขอทางหน่อยนะครับ
เราก็มักให้เขาเดินปาดไปโดยไม่รู้สึกโกรธอะไรเลย
เพราะภาษากายของเขา  มันบอกให้เรารู้ว่าเขาเห็นว่าเรามีตัวตน เขาให้เกียรติโดยการแสดงอาการให้เราเห็นว่าเขาแคร์ที่มาสร้างความลำบากให้เรา  ให้เราต้องเดินชะลอนิดนึง
เราอ่าน"หัวใจ"เขาออกผ่านภาษากาย

แต่กับรถยนต์บนถนนนั้น  บางทีการขอเปลี่ยนเลนกระชั้นชิด 
เราไม่เห็นกริยาของคนในรถ  เราเห็นแต่ก้อนเหล็กขึ้นรูปเป็นรถ  เห็นเงารางๆของคนขับหลังฟิล์มสีดำ
พอเขาปาดมาปุ๊ป  เราจะรู้สึกต่างจากเวลามีคนค้อมหัวให้เวลาถูกเบียดบนทางเท้า
เราไม่เห็นภาษากายของเขา  เราเลยอ่านใจเขาไม่ออก
มันเลยจะพาลคิดไปว่า "โหย เบียดไม่ดูตาม้าตาเรือ เห็นแก่ตัวชิบ แม่ม...."
บางทีเราก็โกรธจนบีบแตรไล่  ขับรถจี้  หรือแซงไปดูหน้ามันเสียหน่อย
ไอ้เจ้าคนอีกฝ่ายเกิดไม่ยอม  ก็เป็นเรื่องกันใหญ่โตครับ
...

ปี 2551 ผมมีโอกาสได้ลองขับรถที่ประเทศเกาหลีใต้ (ผมมีใบขับขี่สากล) สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณaka11 และอยากให้คนไทยเราลองใช้วิธีขอบคุณโดยใช้ภาษารถ คือ ที่ประเทศเกาหลีใต้ เค้านิยมขอบคุณด้วยการกระพริบไฟฉุกเฉิน หลังจากที่เค้าขอแทรงเข้าหน้ารถเรา  กระพริบประมาณ 3-4 ครั้ง รถคันหลังก็ทราบว่าเค้าขอบคุณ  ผมว่านี่คือภาษารถ ที่ดูสุภาพดี และเค้าใช้กันจนทุกคนเข้าใจภาษานี้  ถ้าเป็นไปได้ที่เมืองไทยเราน่าจะคิดภาษารถ เพื่อใช้กันบ้างนะ .....โดยให้กรมทางขนส่งทางบก เป็นผู้คิดสัญญานต่างๆ แล้วเผยแพร่ให้ทุกคนเข้าใจ ...... คนไทยจะได้มีสุขภาพจิตที่ดีขึ้น   หลงรัก หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:04:35 PM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ   

ถูกครับ  ไหว้

tidsadee
ก็คนมันชอบนี่ครับ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:03:49 PM »

Shocked Shocked Shocked  คิดครับ คิดถึงเรื่องที่จะตามมา.....ส่วนใหญ่มันอาจเป็นเรื่องไม่ค่อยจะสู้ดีนัก ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ขอบให้พี่ๆทุกท่าน หายใจลึกๆครับ   บอกว่า  "ช่างมัน"สักครั้งแล้ว ทุกอย่างก็จะเรียบร้อยครับ Grin Grin Grin
KGB-7-รักในหลวง
ชีวิต ความหวัง กิเลส
Full Member

คะแนน 17

เปรี้ยง!!!

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:58:20 PM »

ภาษารถในประเทศไทยก็มีครับ พวกพี่ที่ขับสิบล้อก็ใช้กันอยู่
เวลาวิ่งถนนเลนเดียว เขาจะคอยให้สัญญานว่ามีหรือไม่มีรถสวนมา

ส่วนตัวผมไม่ขอพกปืนติดรถครับ เพราะว่ากลัวติดคุก กลัวไม่ได้อยู่กับลูกกับเมีย ไหว้

ชีวิตนี้เพื่อ...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:41:42 PM »

ขับรถต้องมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมทางครับ...

ยอมๆกันได้ก็ควรยอมกันไป...

กลับถึงบ้านได้ก็นอนหลับสบาย...

อีโก้สูงมากอาจได้ไปนอนโรงพัก โรงพยาบาล หรือหนักกว่านั้นคือนอนวัดครับ...ไหว้
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:10:25 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ไหว้ขอบพระคุณทุกๆความคิดเห็นที่ล้ำค่า เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 02:16:55 AM »

บางครั้ง....การเป็นผู้โดยสารมันก็ทำให้เลือดลมสูบฉีดได้ดีเหมือนกัน   ผมต้องออกปากบอกพร้อมให้มันจอดรถ ขับเร็วกรูไม่สนหรอก แต่เห็นมรึงหงุดหงิดคอยสบถด่าทำกิริยาถ่อยๆ ขับกวนตรีนคันอื่นเขาไปทั่ว กรูไม่ชอบ ไม่อยากได้ของแถมจากมรึง แต่กรูให้มรึงฟรีๆด้วยจังเกิ้ล USA ทะเลทรายจักรยานถีบเข้าหน้าแง ข้อหาเตือนแล้วและไม่หยุดให้กรูลง / ไหว้ กราบขออภัยครับที่ใช้คำไม่สุภาพ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 08:26:20 AM »

สำหรับประชาชนคนธรรมดาที่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่  การเอาปืนติดรถในสภาพพร้อมใช้งานนี่เท่าที่ดูๆฟังๆแล้วถือว่าประโยชน์น้อยมากๆเลยครับ  โดยเฉพาะการไปมาระหว่างที่ทำงานกับที่บ้าน ( ยกเว้นเส้นทางอื่นที่เป็นทางไกล / เปลี่ยว / ไม่เคยไปมาก่อน )
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์