เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:28:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วุฒิภาวะทางอารมณ์ของคนพกปืนติดรถ  (อ่าน 14232 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:50:38 PM »

เมื่อหลายเดือนก่อนขับรถกลับจากทำงานกำลังเข้าซอยบ้านค่ะ ตามหลังรถเก๋งฮอนด้าซีวิคอยู่พอถึงทางเลี้ยวแคบมีรถโฟว์วินเลี้ยวสวนมา
ก้เลยเป็นว่าต่างฝ่ายไปไม่ได้ เราจะถอยก้ไม่ได้เพราะมีรถต่อมาแล้วคันโฟว์วินไม่มีรถต่อท้ายเลยนึกว่าเค้าคงจะถอยให้รถคันฮอนด้าไปก่อน
สักพักฮอนด้าก้เลื่อนขึ้นไปอีก โฟว์วินเปิดกระจกเอ่นั่งมองอยู่ตลอด ฮอนด้าก้เปิดกระจกเหมื่อนจะคุยไรกันสักพัก โฟว์วินเอาปืนออกมาจ่อเลยทุกวันนี้ยังจำได้ เป็น 1911 สแตนเลสขาวจั๊วห้านิ้ว ตอนนั้นเค้าไม่จ่อเราแต่แปลกหัวใจเต้นแรงอยู่ในรถเปิดแอร์เหมื่อนมันร้อน เอ๋ต๊อบไฟไป 1 ครั้ง รถฮอนด้าเอามือออกมายกขึ้นเหมื่อนขอโทษ รถโฟร์วินเก็บปืนขยับสองสามครั้งแล้วขับไป ตอนนั้นจำทะเบียนไว้แล้วโทรแจ้งความทันทีค่ะ แต่ไม่ได้จำคู่กรณีคันหน้า มานึกดูแล้วแค่เรื่องแค่นี้เองชักปืนมาจ่อกันละ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 06:57:36 PM »

เมื่อหลายเดือนก่อนขับรถกลับจากทำงานกำลังเข้าซอยบ้านค่ะ ตามหลังรถเก๋งฮอนด้าซีวิคอยู่พอถึงทางเลี้ยวแคบมีรถโฟว์วินเลี้ยวสวนมา
ก้เลยเป็นว่าต่างฝ่ายไปไม่ได้ เราจะถอยก้ไม่ได้เพราะมีรถต่อมาแล้วคันโฟว์วินไม่มีรถต่อท้ายเลยนึกว่าเค้าคงจะถอยให้รถคันฮอนด้าไปก่อน
สักพักฮอนด้าก้เลื่อนขึ้นไปอีก โฟว์วินเปิดกระจกเอ่นั่งมองอยู่ตลอด ฮอนด้าก้เปิดกระจกเหมื่อนจะคุยไรกันสักพัก โฟว์วินเอาปืนออกมาจ่อเลยทุกวันนี้ยังจำได้ เป็น 1911 สแตนเลสขาวจั๊วห้านิ้ว ตอนนั้นเค้าไม่จ่อเราแต่แปลกหัวใจเต้นแรงอยู่ในรถเปิดแอร์เหมื่อนมันร้อน เอ๋ต๊อบไฟไป 1 ครั้ง รถฮอนด้าเอามือออกมายกขึ้นเหมื่อนขอโทษ รถโฟร์วินเก็บปืนขยับสองสามครั้งแล้วขับไป ตอนนั้นจำทะเบียนไว้แล้วโทรแจ้งความทันทีค่ะ แต่ไม่ได้จำคู่กรณีคันหน้า มานึกดูแล้วแค่เรื่องแค่นี้เองชักปืนมาจ่อกันละ

พวกชักปืนขู่นี่ สักแต่ว่ามีปืนแต่ไร้สมอง....

เห็นโดนสวนร่วงมาเยอะแล้ว....น้องเอ๋

พวกนี้กร่างได้อีกไม่นานหรอก.....

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
HP-FN 35
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:54:42 PM »

อารมณ์ชั่ววูบครับ บางคนตอนไม่โมโห รู้เรื่องดีทุกอย่าง เป็นคนดีมีเหตุผลน่านับถือ
แต่พอมีเรื่องสะกิจใจ สมองส่วนความรับผิดชอบ ช่องควบคุณตัวเองให้มีสติมัดปิดอย่างเร็วมาก
คุยอะไร อธิบายอะไรก็ไม่รู้เรื่อง  อาระวาดเหมือนผีเข้า พอใจเย็นก็เริ่มรู้สึกผิดในสิ่งที่ทำลงไป
เห็นแบบนี้หลายรายครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น(บอกแบบไม่อาย) ตอนนี้เดินหนีอย่างเดียวครับ กลัวมีเรื่อง
ใครขับรถเร็วก็โบกมือขอโทษให้เขาแซงไปก่อน

จริงครับเห็นด้วย เพราะเพิ่งเจอมากับตัว แหมมันยากนะ บอกตรงๆ พุทโธก็แล้ว 1-10-100 ก็แล้ว ถ้าเอาปืนติดตัวไปนะครับ บอกคำเดียว คุก
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:11:33 PM »

ในขณะที่เราขับรถออกจากบ้าน บางเหตุการที่เกิดกับเรา หลายครั้งที่เคยบอกกับตัวเองว่า "ถ้าเอาปืนติดรถมา ป่านนี้คงติดคุกไปแล้ว" แล้วเราก็เคยได้ยินข่าวเช่นนี้...

1. ผศ. อาจารย์มหาลัย..ขับรถสวนกันในซอยแคบกับ ร.ต.อ เมื่อไม่ยอมหลีกให้กัน ผล....ผศ.ตาย
           2. ชายสูงอายุ 60 ปลายๆ  กดแตรเมื่อจะต่อท้ายรถหนุ่ม 30 เพื่อจะเติมน้ำมัน เมื่อลงไปใส่กัน ชายสูงอายุเข้าไปหยิบปืนในรถ ผล....หนุ่ม 30 ตาย
           3. ชายขี่เบ็นซ์ออกจากบ่อนตอนตี 4 เจอแท็กซี่ หาผู้โดยสารขับช้าขวางหน้า แซงขึ้นไปส่องด้วย .45 ตาย

ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ในลักษณะเช่นนี้จนนับไม่ถ้วน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนในบางครั้ง และภรรยาห้ามเด็ดขาดในการนำปืนเข้าไปไว้ในรถ  (บางครั้งไปต่างจังงหวัด ต้องแอบซ่อนไม่ให้รู้) เพราะกลัวจะต้องติดคุกในยามแก่ ที่จริงภรรยาผมพูดก็ถูกเหมือนกัน ผมเลยไม่นำปืนติดรถในขณะที่ขับรถใน กทม.
       ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ

น้ำเอยยยยย.........น้ำใจจจจ  ....แก้ปัญหาได้หมดครับ

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:38:03 PM »

ดีครับที่เปิดไฟสูงใส่...

อย่างน้อยเขาก็จะได้เห็นว่ามีพยานอีกหลายปาก...

ถ้าหากบีบแตรอาจจะพาให้โมโหไปกว่าเดิม...

ถือเป็นตัวอย่างของคนที่มีปืนแต่ขาดสติได้อย่างดีครับ...
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:27:40 AM »

รุ่นน้องที่ทำงานผม นำปืนติดรถไปทุกครั้งที่ออกจากบ้าน

แต่ก็โดนยิงโดยไม่รู้ตัว ไม่ทันได้หยิบปืนมายิงสวน   เศร้า

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:40:50 AM »

พวกชักปืนขู่นี่ สักแต่ว่ามีปืนแต่ไร้สมอง....

เห็นโดนสวนร่วงมาเยอะแล้ว....น้องเอ๋

พวกนี้กร่างได้อีกไม่นานหรอก.....

ค่ะเฮียวันนั้นได้แจ้งเจ้าหน้าที่ ซึ่งมาเรื่องอุบัติเหตุแถวนั้นแต่รถที่โดนจ่อปืนไม่รู้ได้แจ้งมั้ย

ดีครับที่เปิดไฟสูงใส่...

อย่างน้อยเขาก็จะได้เห็นว่ามีพยานอีกหลายปาก...

ถ้าหากบีบแตรอาจจะพาให้โมโหไปกว่าเดิม...

ถือเป็นตัวอย่างของคนที่มีปืนแต่ขาดสติได้อย่างดีครับ...

ตอนต๊อบไฟกลัวนะคะ อจ เพราะอยู่ในรถที่แคบไม่มีที่กำบังแต่กลัวเค้ายิงคันนั้นด้วย ดุ จริงๆสมุทรปราการ  Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:00:54 AM »

เชื่อแล้วครับ...

ว่าคนสมุทรปราการดุจริงๆ...หัวเราะร่าน้ำตาริน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:36:55 AM »

อือม์ แถวสมุทรปราการเรียกว่า ต๊อบไฟ หรือครับ? แถวบ้านผมเรียกว่า ดิ๊บไฟ อิ อิ คิก คิก

พวกนี้ปล่อยไปเดี๋ยวก็ตายเร็วเองครับ อาจจะดีเพราะคนนิสัยแบบนี้คงไม่ได้ช่วยพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมของชาติเท่าไหร่ แลบลิ้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
wat1416
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:54:21 AM »

เวลาผมถูกคันอื่นปาดแล้วผมขับตาม เจ๋ข้างๆจะคอยเรียกชื่อผมแล้วบอกว่ามันคงรีบหรือมันปวดขี้อย่าไปยุ่งกับมัน ไม่คุ้มหรอกแค่ได้ยินเสียงเมียก็ใจเย็นลงมากครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:46:38 PM »

ผมขับรถพาลูกๆ ไปเที่ยวห้าง ทางเข้าห้างรถติดมาก
และ..ผมกำลังเล่นกับลูกๆ รถข้างหน้าหยุดกระทันหัน
รถผม เลยไปประกบท้ายรถเค้า ดังตึงงง
ผม รีบเปิดประตูรถลงไปดูในทันที.......................
มีผู้ชายอายุประมาณ 28-30 เดิน หน้าตึงลงมาหาผม
แล้วเขาก็คำราม เสียงดัง (สมตัวเค้า)
เฮ้ยยยย  ขับรถภาษา อะไร(ว่ะ)  ดูมั่งหรือ ปล่าว
ผม หันไปดูลูกๆ(3คน) ในรถนั่งหน้าซีด.......
เอาล่ะซิ มีมาขู่ เราต่อหน้าลูกๆ อย่างนี้ ......สวยแน่
ไม่ต้องคิดอะไรต่อ ผมงัดอาวุธประจำกาย ทั้งสองกระบอก
ออก มาพร้อม กัน..และประกบกันทันทีด้วย สัญญาณ
และ คำรามกลับ ด้วยน้ำเสียง เบาๆและสุภาพว่า
ขอโทษ ครับพี่(ทั้งที่อายุน้อยกว่าผมมาก)
ผมผิดเองทุกกรณี เลยครับ ผมมัวแต่เล่นกับเด็กๆ เลยไม่ทันระวัง
รถพี่เป็นยังไง บ้างครับ ผมยินดีชดใช้ ทุกอย่างครับ
.....ผู้ชาย คนนั้นมองหน้าผมอยู่ครู่นึง และหันกลับไปดูที่ท้ายรถ ตัวเอง
และ...หันกลับมาบอกผมว่า  รถผมไม่เป็นอะไรมาก หรอกครับ
พี่ไปเถอะ  ผมเลยลาเค้าทั้งที่ อาวุธ ผมทั้งคู่ ยังประกบ กันอยู่
ขอบคุณมากนะครับ และขออภัยอีกครั้งครับ
(ประสบการณ์ จริงของผม) 
การรู้จักสำนึกผิด และรู้จักขอโทษ เป็นอาวุธ และเกราะป้องกันตัว ที่ดีที่สุดสำหรับ ผมครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพร ทุกท่านครับผม

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:47:09 AM »

ผมขับรถพาลูกๆ ไปเที่ยวห้าง ทางเข้าห้างรถติดมาก
และ..ผมกำลังเล่นกับลูกๆ รถข้างหน้าหยุดกระทันหัน
รถผม เลยไปประกบท้ายรถเค้า ดังตึงงง
ผม รีบเปิดประตูรถลงไปดูในทันที.......................
มีผู้ชายอายุประมาณ 28-30 เดิน หน้าตึงลงมาหาผม
แล้วเขาก็คำราม เสียงดัง (สมตัวเค้า)
เฮ้ยยยย  ขับรถภาษา อะไร(ว่ะ)  ดูมั่งหรือ ปล่าว
ผม หันไปดูลูกๆ(3คน) ในรถนั่งหน้าซีด.......
เอาล่ะซิ มีมาขู่ เราต่อหน้าลูกๆ อย่างนี้ ......สวยแน่
ไม่ต้องคิดอะไรต่อ ผมงัดอาวุธประจำกาย ทั้งสองกระบอก
ออก มาพร้อม กัน..และประกบกันทันทีด้วย สัญญาณ
และ คำรามกลับ ด้วยน้ำเสียง เบาๆและสุภาพว่า
ขอโทษ ครับพี่(ทั้งที่อายุน้อยกว่าผมมาก)
ผมผิดเองทุกกรณี เลยครับ ผมมัวแต่เล่นกับเด็กๆ เลยไม่ทันระวัง
รถพี่เป็นยังไง บ้างครับ ผมยินดีชดใช้ ทุกอย่างครับ
.....ผู้ชาย คนนั้นมองหน้าผมอยู่ครู่นึง และหันกลับไปดูที่ท้ายรถ ตัวเอง
และ...หันกลับมาบอกผมว่า  รถผมไม่เป็นอะไรมาก หรอกครับ
พี่ไปเถอะ  ผมเลยลาเค้าทั้งที่ อาวุธ ผมทั้งคู่ ยังประกบ กันอยู่
ขอบคุณมากนะครับ และขออภัยอีกครั้งครับ
การรู้จักสำนึกผิด และรู้จักขอโทษ เป็นอาวุธ และเกราะป้องกันตัว ที่ดีที่สุดสำหรับ ผมครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพร ทุกท่านครับผม

.........................   เยี่ยม  การ ประกบฝามือ ยกมือไหว้ ขอโทษขออภัย ใช้ได้กับ สุภาพชน เสมอครับ  Cheesy

Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:53:22 AM »

ใช้สติคิดให้ไกลๆๆ เเล้วจะได้คำตอบ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 04:11:11 AM »

.........................   เยี่ยม  การ ประกบฝามือ ยกมือไหว้ ขอโทษขออภัย ใช้ได้กับ สุภาพชน เสมอครับ  Cheesy
ที่ผม ตัดสินใจ กระทำในวันนั้น ถามว่า ผมกลัวเค้าหรือไม่  คำตอบคอ ไม่เลยครับ
แต่ ที่ผมทำไปเพราะสาเหตุ
1. ผมรู้ตัวว่าเราผิดจริงๆ ที่ทำให้เค้าเกิดความเสียหาย ต้องเสียเวลา(ถึงผมจะชดใช้ค่าเสียหายให้)
2.ตอนที่มองลูกๆในรถ ทำให้ผมต้องตัดสินใจทำอย่างนี้ เพื่อ จะได้เป็นตัวอย่างที่ดี
สำหรับลูกๆต่อไปใน อนาคต(ทั้งๆที่ ตอนแรกก็คิดว่า ทำไมไม่พูดกันดีๆ)
เรื่องสำคัญ ผมว่า  การที่จะรู้จักและใช้ คำว่า ..ขอโทษ...เมื่อเราผิดน่าจะเป็นความหมายอีกมุมหนึ่ง
ของคำว่า.......ลูกผู้ชาย.....นะครับ

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:20:07 AM »

Smiley อ่านกระทู้นี้แล้วได้ประโยชน์ได้ข้อคิดมากๆครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์