เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:15:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แส้งู ดีอย่างไรครับ  (อ่าน 3661 ครั้ง)
Moopa.Khanom
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:36:42 AM »

ไหว้พี่ๆครับการไช้แส้งูที่ถูกวิธี ควรทำอย่างไรครับ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:41:56 AM »

แส้งู ใช้เพื่อทำความสะอาด แบบรวดเร็ว ในภาคสนาม
เป็นการทำความสะอาดแบบชั่วคราว
รูดปรื๊ด รูดปรื๊ด
แล้วไว้กลับบ้าน ค่อยลงมือแยง อย่างจริงจัง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:43:40 AM »

ก่อนใช้ต้องเตรียมเชือกกล้วยไว้ก่อนครับ.....ฮา....

MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:01:19 AM »

ผมใช้เวลาฉุกเฉิน เช่นเวลาแข่ง หรือก่อนกลับบ้าน ใช้รูดจากท้ายลำกล้อง สัก2 - 3 เที่ยว พอแก้ขัดได้ครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:27:01 PM »

ข้อดี คือ สะดวก ครับ Grin
ข้อเสียคือ คนไม่รู้จะนึกว่าสะอาดสุด ๆ แล้วทำให้ไม่ยอมทำความสะอาดต่อ แต่จริง ๆ คือไม่ต้องกลับมาแยงแส้ ตามปรกติกต่อ (แต่ก็เบาแรงลงแยะครับ)
ปล.ผมไม่มีแส้งูกับเขาหรอกครับ แต่เคยยืมพี่Ro@d รูดทำความสะอาด มันก็สะอาดดีครับ แต่พี่เขาบอกว่ากลับถึงบ้านให้ทำความสะอาดอีกที่ พร้อมอธิบายเหตุผล พอกลับมาทำตาม จริง ๆ อย่างที่พี่เขาพูดครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
oncb77
ปีนี้อดซื้อปืน ..เพราะ....
Full Member

คะแนน 49

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:32:34 PM »

อันที่จริงผมว่า ... แส้งู ใช้ทั้งกรณีฉุกเฉิน + ไปสนาม + หรือ แม้แต่ใช้จริงๆ ได้เลยนะครับ ....
ข้อดีที่สุดของ แส้งู คือ .... ไม่ต้องแยง ทางปากลำกล้อง .. ทำให้ก้านแส้อาจครูดกับปากลำกล้อง
เหมือนแส้ก้านยาวๆ นะครับ .... ชอบมากจริงๆ เลยสำหรับปืนยาว .. และปืนสั้นที่ถอดยากๆ เช่น
พวก ruger Mk II III พวกนี้ ....  แต่เวลา ใช้ ที่สนาม ... จะสะดวกมากๆ ครับ
แต่ถ้ากลับมาล้าง ทำความสะอาดที่บ้าน ก็ใช้แส้งูนี่แหล่ะ นำไป รูดๆๆๆๆ ... ซัก 4-5 รอบ ...
แล้วตามด้วย เศษผ้า ตัดเป็นชิ้นเล็กๆ .... ร้อยเอ็น รูด ตาม ... สุดท้าย เศษผ้า ชุบน้ำมัน รูด แล้ว เก็บ
อิอิ .... แต่ โดยทั่วไป ลูกกรด .22 นี่ .... ผม รูดด้วย เศษผ้า ก็เกลี้ยง ใสปิ๊ง ด๊นะครับ ...
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:56:47 PM »

ไหว้ ไหว้มาแอบหาข้อมูลด้วยครับ ไหว้ ไหว้   เยี่ยมเห็นเพื่อนใช้กับ .22CZ เร็วมากเลยครับไม่นานก็ล้างลำกล้องเสร็จแล้วครับ เยี่ยม
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 08:29:24 AM »

ไหว้ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ไหว้
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:07:02 AM »

ผมก็เคยลองใช้นะไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่ครับ ราคาก็แพงครับ Cheesy
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:21:11 AM »

ผมไม่มีแส้งูครับ... แต่เวลาฉุกเฉินที่อยู่ห่างไกลชุดอุปกรณ์ล้างปืน... ผมใช้เศษผ้าผูกด้วยเชือกเหนียวๆ เส้นเล็กๆ หรือเป็นเอ็นก็ได้... รูดจากท้ายลำกล้อง... ก็สะอาดพอใช้ได้ครับ... แต่ถ้ามีเวลาก็เอาแส้แยงล้างตามปกติจะสะอาดกว่าครับ...

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:32:44 AM »

ไม่เคยซื้อมาใช้เหมือนกันครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:33:03 PM »

เออ...ผมเพิ่งรู้

452 ผมฉีดน้ำมันไว้สักพัก ใช้แซ่งูรูด  ทำ 2 รอบเก็บเลย

แบบนี้ต้องเอามาล้างใหม่แล้ว  ไหว้ ไหว้
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 01:52:35 PM »

เยี่ยม
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:23:33 PM »

แส้งูมีขนแส้บางส่วนเป็นโลหะใช่หรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ไม่น่าใช้กับปืน .22 เท่าไหร่นะ..ผมว่า
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:57:46 PM »

แส้งูมีขนแส้บางส่วนเป็นโลหะใช่หรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ไม่น่าใช้กับปืน .22 เท่าไหร่นะ..ผมว่า

ใช่ครับแต่ส่วนที่เป็นโลหะของผมเป็นทองแดงครับไม่แข็งกว่าลำกล้องครับตอนอยู่ในสนามฯก็ใช้แส้งูถ้ายิงหลายกล่อง
กลับมาถึงบ้านก็เก็บละเอียดอีกทีคือว่าผมมีความสุขกับการได้ทำความสะอาดปืนนะครับ ด้วยความเคารพครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์