เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 02:26:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิมนต์เซียนคอม  (อ่าน 12714 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 08:12:50 AM »

Huhคอมอีแก่เจ้าปัญหาของผมเอาอีกแล้วครับ Cry โคตรอืดเลย เล่นเน็ตอ่ะครับ ค้างประจำ เวลาเปิดคอมแล้ว ผมมักจะเปิดเพลงฟังไปด้วย โดยใช้โปรแกรมวินแอมป์ Wink แต่รู้สึกว่ามันจะช้ามากเลย พยายามลบอะไรต่อมิอะไรออกจากคอมไปแล้ว ไม่อยากลบอีกแล้วครับ เสียดาย Sad  แต่มันก็ยังช้าอยู่ครับ ใครมีวิธีอะไรแนะนำบ้างครับ ที่สามารถจะทำให้อีแก่เครื่องนี้มีแรง ฟิตปึ๋งปั๋งได้ Cry  บางทีเน็ตช้า มันก็ค้างไปเลย เพลงที่เปิดอยู่ก็กระตุก น่ารำคาญใจมาก Angry 
 ข้อมูลProfile E-แก่ครับ
  ยี่ห้อ: Compaq
  Model No. 2103AP
  Card: AMD Athlon processor XP1600+918MHz
  Ram112MB
 Version 2002
 Drive C: Total 18.6 Gb   Free Space:14.1 Gb
  ข้อมูลคร่าวๆครับ
  คือมันแฮงค์บ่อยมากครับ ผมก็จนปัญญาที่จะทำอะไร Sad  ใจอยากจะฟอร์แมทมากๆ แต่มันไม่กล้าง่ะ กลัวพังไปกันใหญ่  ผมคลิกขวาที่ไดรว์C ในMy Computer แล้ว มันมีตัวเลือกให้Format ด้วย เมื่อก่อนไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า   ตอนนี้มีโปรแกรมPartition Magicแล้ว เตรียมพร้อมที่จะฟอร์แมทแล้ว ถ้าจะฟอร์แมท ควรจะทำยังไงดีครับ  Create Driveใหม่ขึ้นมาอันนึง แล้วDrag&Drop โปรแกรมที่ต้องการเก็บไว้ไปในพาร์ติชั่นอันใหม่ จากนั้นก็คลิกขวาที่My E-Kae(My Computer) แล้วเลือกให้มันFormatเลย จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ Cry  แล้วถ้าลงวินโดว์ใหม่แล้ว จะเอาข้อมูลที่แบ่งพาร์ติชั่นนั้นมาไว้ที่เดิมยังไงครับ หรือพี่ๆมีความเห็นว่าไงดี เช่น ปล่อยมันไว้งั้นแหละ จะได้ลดภาระHard Disk  ใจผมอยากแพ่งพาร์ติชั่น แล้วเอาอะไรต่อมิอะไรไปแยกเก็บไว้ จะได้ไม่เปลืองDrive C: น่ะครับ ผมคิดถูกหรือผิดยังไงครับ Huh   ถ้าฟอร์แมทแล้ว แล้วลงวินโดว์ใหม่แล้ว จะรันโปรแกรมที่แยกไปเก็บไว้ในพาร์ติชั่นอันใหม่ได้เลยรึเปล่าครับ หรือต้องมีพิธีบวงสรวง เอ๊ย ต้องทำอะไรอีกมะครับ  ขอบคุณมากๆครับ Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2004, 10:06:24 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 09:20:49 AM »

ถ้าว่างลอง format เครื่องใหม่ล้างแล้วลงโปรแกรมใหม่จะช่วยได้บ้าง

เครื่องเก่าผมโดนไวรัสไม่รู้ตัว พอล้างแล้วเร็วเหมือนเดิม ดีมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 09:57:20 AM »

ว่างน่ะ ว่างทำแน่นอนครับ Grin แต่ว่า ผมไม่เก่งเรื่องพวกนี้สิครับ  กลัวว่าฟอร์แมทไปแล้วจะเดี้ยงไปกันใหญ่  คงต้องรอเรียกช่างตอนปลายปีน่ะครับ Cry ตอนนี้ก็ทนๆๆๆและทน Cry  ผมอยากฟอร์แมทเต็มแก่แล้วครับพี่ Cry

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 10:01:45 AM »

ว่างน่ะ ว่างทำแน่นอนครับ Grin แต่ว่า ผมไม่เก่งเรื่องพวกนี้สิครับ  กลัวว่าฟอร์แมทไปแล้วจะเดี้ยงไปกันใหญ่  คงต้องรอเรียกช่างตอนปลายปีน่ะครับ Cry ตอนนี้ก็ทนๆๆๆและทน Cry  ผมอยากฟอร์แมทเต็มแก่แล้วครับพี่ Cry

อย่าไปเรียกช่างเลยครับ เสียเงินเปล่า ๆ
ทำเองดีกว่า
เริ่มจาก
- หาแผ่นบู๊ต เป็นซีดีวินโดว์ที่จะลงก็ได้ แผ่นดิสก์3.5" ก็โอเค แต่อาจยุ่งไปหน่อย
   เอาเป็นว่า หาแผ่นซีดีวินโดว์มา
- ยัดมันเข้าไป
- เวลาบู๊ตก็ให้บู๊ตจากแผ่น อย่าบู๊ตจากฮาร์ดไดร์ฟ
- แล้วก็ทำตามคำสั่งที่ขึ้นบนจอน่ะครับ จะมีให้เลือกฟอร์แมท ไม่ฟอร์แมท ทำพาร์ทิชั่น และอื่น ๆ
ตามนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2004, 10:05:36 AM โดย อ.หล่ำ » บันทึกการเข้า

Sunshine follows thunder'..
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 10:16:15 AM »

ขอบคุณมากๆครับ Wink  เอ แต่แผ่นบู๊ตนี่มันแผ่นไหนนะ  คือผมมีตั้ง4 แผ่นง่ะ เลยไม่แน่ใจว่าแผ่นไหนอ่ะครับ
 3แผ่นแรก ใช้ลงวินโดว์   อีกแผ่นนึง ใช้ทำไรไม่รู้ครับ Embarrassed ที่แผ่นเขียนว่า Compaq Operating System CD Wink  ผมว่าน่าจะใช้1ใน3แผ่นแรกในการฟอร์แมทนะครับ
 แต่สงสัยครับ ว่าถ้าผมจะCreate Partition ใหม่ แล้วลากเอาข้อมูล+โปรแกรมที่ต้องการไปเก็บไว้ แล้วเลือกฟอร์แมทแต่Drive C: ได้ใช่มั้ยครับ พอลงวินโดว์ใหม่ หลังจากการฟอร์แมท ก็ไปลากมันกลับมาที่เดิม  ถูกต้องมั้ยครับ หรือว่าต้องมีขั้นตอนพิเศษอะไรที่นอกเหนือจากนี้อีก

ขอบคุณครับ Wink

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 10:59:41 AM »

ไม่ใช่เซียนคอม   แต่ใช้คอมแพคอยู่เหมือนกัน
แบ็คอัพงานเดิมใส่แผ่น CD ไว้ก่อน
การแบ่งพาร์ติชั่นใหม่ จะเป็นการลบทุกอย่างใน HD  ขั้นตอนคือลบพาร์ติชั่นเดิม  แบ่งใหม่  แล้วฟอร์แมตไดร์วที่แบ่งทุกไดร์ว  จากนั้นก็ลงวินโดว์
ผมใช้โน๊ตบุ๊คของคอมแพค  แผ่นที่ให้มาใช้ง่ายมาก  แค่ใส่แผ่นแรกเข้าไป ตอนบูตเรื่อง เลือกบูตจาก CD  จากนั้นเครื่องจะถามให้เราเลือกไปเรื่อย ๆ  แบ่งพาร์ติชั่นให้เอง  ลงวินโดว์กับไดรเวอร์ต่าง ๆ ให้เสร็จเรียบร้อย
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 11:12:46 AM »

ทำอย่างที่พี่ๆหลายท่านแนะนำมาถูกต้องแล้วครับ และที่สำคัญก่อนเอาข้อมูลสำรองไว้กลับมาลงเครื่องต้องตรวจสอบไวรัสให้ดีนะครับ

เล่นคอม ต้องลองครับ อย่างมากก็ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 11:50:05 AM »

ไม่ใช่เซียนคอม   แต่ใช้คอมแพคอยู่เหมือนกัน
แบ็คอัพงานเดิมใส่แผ่น CD ไว้ก่อน
การแบ่งพาร์ติชั่นใหม่ จะเป็นการลบทุกอย่างใน HD  ขั้นตอนคือลบพาร์ติชั่นเดิม  แบ่งใหม่  แล้วฟอร์แมตไดร์วที่แบ่งทุกไดร์ว  จากนั้นก็ลงวินโดว์
ผมใช้โน๊ตบุ๊คของคอมแพค  แผ่นที่ให้มาใช้ง่ายมาก  แค่ใส่แผ่นแรกเข้าไป ตอนบูตเรื่อง เลือกบูตจาก CD  จากนั้นเครื่องจะถามให้เราเลือกไปเรื่อย ๆ  แบ่งพาร์ติชั่นให้เอง  ลงวินโดว์กับไดรเวอร์ต่าง ๆ ให้เสร็จเรียบร้อย
ขอบคุณมากครับผู้การ  เครื่องผมก็ไม่มีงานอะไรสำคัญมากหรอก ใช้ในแนวEntertain มากกว่าครับ Grin คือใช้ฟังเพลง  เล่นเน็ต ไม่ค่อยมีโปรแกรมอะไรมากมายครับ เพราะผมพยายามลบทิ้งไปเยอะมาก Cry  แต่ที่น่าสงสัยก็คือ ทำไมเวลาที่ผมเปิดวินแอมป์ฟังเพลง มันจะทำให้คอมช้าทุกทีเลย แต่พอลองปิดวินแอมป์ลงไป มันเร็วขึ้นผิดหูผิดตาเลยครับ  ทั้งๆที่ผมเล่นเพลงจากแผ่นซีดี ไม่ใช่เก็บไฟล์ไว้ในคอมแล้วเล่นนะครับ Huh   แต่การแบ่งพาร์ติชั่นใหม่นี่คือการลบของเดิมหรือครับ  ไม่ใช่แค่เพิ่มไดรว์ใหม่ขึ้นมาเฉยๆหรอกเหรอครับ  แปลกใจตรงที่ว่า ทำไมเวลาที่เปิดวินแอมป์ฟังเพลง มันจะต้องมีปัญหาทุกทีเลย Huh  บางทีเน็ตช้ามากด้วย  แต่พอลองปิดลงไป มันเร็วขึ้นครับ Huh   ผมกดรีเซ็ทหลายรอบแล้วครับ รีสตาร์ทก็บ่อย แต่มันก็ไม่ช่วยอะไรเลย Cry

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  ว่างๆ สมองปลอดโปร่ง ใจกล้าๆ แล้วจะลองทำดู Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2004, 12:25:36 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 12:40:20 PM »

ทีแรกว่าแต่ว่าใช้วินแอมป์แล้วเสียงค้าง กระตุก...ผมเลยลองเปลี่ยนไปใช้Window Media Player ดู  แรกๆก็โอเค ไปๆมาๆชักจะเป็นเหมือนกัน คือค้าง และเสียงรันแผ่นซีดีดังมาก Undecided ผลออกมาเหมือนกัน คือไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเลย Sad
 คงถึงคราวฟอร์แมทละครับ  เพลงนี้ผมฟังมาตั้งแต่เช้า(9โมงกว่าๆ) ตอนนี้เย็นแล้ว 5โมงครึ่ง ตอนเย็น มันก็ยังค้างอยู่เพลงเดิม เพราะฟังไม่จบซะที Angry  ไปสุสานแล้วครับ คอมผม Cry  สงสัยว่าขยะในคอมเยอะไป เลยช้า เลยเอ๋อ Sad
 ผมเคยลองทำตามที่พี่ใหม่เคยแนะนะ ตั้งแต่สมัยใช้บอร์ดเก่าโน้นล่ะครับ  ที่พี่ใหม่แนะว่า ให้Run ชื่อmsconfig  ผมก็เลยทำตาม  แต่ว่า...มันไม่มีอะไรเหมือนกันกับที่พี่ใหม่เคยบอกเลย  คือรายการเมนูที่จะปิดได้น่ะครับ ไม่เหมือนกันซักชื่อเลย ผมเลยไม่กล้าทำอะไรมาก Cry
 รายการชื่อที่ผมรันMsconfig ก็มี
 Msg Plus
 winamp
 SM Loader
 IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt
 qttask
 MsgPlus
 Dac
 msnmsgr
 Abobe gamma loader
 Kodak Easy Share
 Kodak Software Updater
 Microsoft Office
 Mweb Search
  พวกนี้ที่บอกไป เป็นตัวที่กำลังรันอยู่ครับ  ยังมีอีกนับสิบ ที่ไม่ได้สั้งงานให้รัน  ผมเลยเอาตัวที่มีเครื่องหมายถูกมาให้ดูกันก่อน  มีตัวไหนที่ปิดได้ แล้วทำให้คอมเร็วขึ้นมั่งครับ เพราะตอนนี้ช้ามากเลย Cry

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 02:33:33 PM »

จริง ๆ ถ้าคุณบาร์ต มีพาร์ทิชันแมจิก ก็แบ่งเนื้อที่ก่อน
ลากข้อมูลที่จะเก็บมาเก็บ
แล้วค่อยฟอร์แมทก็ได้ครับ
เพราะโปรแกรมนี้มันไม่ทำให้ข้อมูลเสียหรือหาย
.

Sunshine follows thunder'..
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 03:33:01 PM »

ทีแรกว่าแต่ว่าใช้วินแอมป์แล้วเสียงค้าง กระตุก...ผมเลยลองเปลี่ยนไปใช้Window Media Player ดู  แรกๆก็โอเค ไปๆมาๆชักจะเป็นเหมือนกัน คือค้าง และเสียงรันแผ่นซีดีดังมาก Undecided ผลออกมาเหมือนกัน คือไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเลย Sad
 คงถึงคราวฟอร์แมทละครับ  เพลงนี้ผมฟังมาตั้งแต่เช้า(9โมงกว่าๆ) ตอนนี้เย็นแล้ว 5โมงครึ่ง ตอนเย็น มันก็ยังค้างอยู่เพลงเดิม เพราะฟังไม่จบซะที Angry  ไปสุสานแล้วครับ คอมผม Cry  สงสัยว่าขยะในคอมเยอะไป เลยช้า เลยเอ๋อ Sad
 ผมเคยลองทำตามที่พี่ใหม่เคยแนะนะ ตั้งแต่สมัยใช้บอร์ดเก่าโน้นล่ะครับ  ที่พี่ใหม่แนะว่า ให้Run ชื่อmsconfig  ผมก็เลยทำตาม  แต่ว่า...มันไม่มีอะไรเหมือนกันกับที่พี่ใหม่เคยบอกเลย  คือรายการเมนูที่จะปิดได้น่ะครับ ไม่เหมือนกันซักชื่อเลย ผมเลยไม่กล้าทำอะไรมาก Cry
 รายการชื่อที่ผมรันMsconfig ก็มี
 Msg Plus
 winamp
 SM Loader
 IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt
 qttask
 MsgPlus
 Dac
 msnmsgr
 Mweb Search
  พวกนี้ที่บอกไป เป็นตัวที่กำลังรันอยู่ครับ  ยังมีอีกนับสิบ ที่ไม่ได้สั้งงานให้รัน  ผมเลยเอาตัวที่มีเครื่องหมายถูกมาให้ดูกันก่อน  มีตัวไหนที่ปิดได้ แล้วทำให้คอมเร็วขึ้นมั่งครับ เพราะตอนนี้ช้ามากเลย Cry

IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt

พวกเนี้ย spyware ทั้งนั้นเลยนะนายบาร์ท ต้นเหตุตัวทำเครื่องช้า+เนตช้า หา Adaware มาลงด่วน แล้วก็หา Zonealarm มาลงด้วยเพื่อที่ว่าพอเคลียร์ spyware แล้วจะได้กันไม่ให้มันเข้ามาอีก
ส่วนสเป็คเครื่องของบาร์ท ผมว่า แรมน้อยไปหน่อย เป็น 256MB ได้ละก็จะเร็วขึ้นเห็นๆ ส่วนเครื่องโนตบุค compact มักมีปัญหาเรื่องความร้อน คือร้อนแล้วจะเริ่มงอแงบ่อยๆ(แถมเป็น Athlon อีกตะหาก ยิ่งร้อนไปใหญ่) ลองแก้ไขง่ายๆ หาอะไรมารองมุม4ด้านใต้เครื่องโนตบุคให้ลมมันผ่านได้อะ จะช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น คอมจะงอแงน้อยลง

ส่วนเรื่อง แบ่งพาร์ติชั่นผมไม่ชำนาญ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกัน Smiley
nai_joee
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 04:45:19 PM »

สงสัยโดน spyware นะคับงัยโหลดโปรแกรม http://www.spysweeper.com/download.html นี้นะคับ ฟรีแวร์ โหลดแล้วก็ update นะแล้วก็รันเคลียร์ cookies กะ history บ้างนะคับ  รึว่าลง adware ก็ได้นะคับ http://www.thaiware.com/main/info.php?id=1919 ลองดูนะคับว่าดีขึ้นมั้ย ถ้าการแบ่งพาร์ทิชั่น ส่วนมาก เราจะแบ่งเก็บสำรองข้อมูลสำคัญไว้อีกไดร์ฟนึงนะคับ(ส่วนมากไดร์ฟD)ไดร์ฟ cจะเก็บติดตั้งเฉพาระบบปฏิบัติการ win นะคับ เพื่อให้ง่ายในการบูทสำรองระบบrecovery cd ข้อมูลสำคัญมันจะไม่หายไปถ้าเราลง win ใหม่คับ ลืมถามไปนะ winamp ลงเวอร์ชั่นอะไรคับพี่ บางทีโปรมันมีปัญหานะคับเวอร์ชั่นเก่า ผมเองก็โดนมานะเลยลบทิ้งแล้วลงใหม่คับ เอาเวอร์ชั่นใหม่ http://www.thaiware.com/main/info.php?id=2470 ลงเลยคับพี่ อาจจะดีขึ้นนะคับ หลังจากนั้นก็อย่าลืม defragment ด้วยนะคับแล้วดูว่ามันดีขึ้นมั้ย ต้องลองคับพี่ 
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 08:32:51 PM »

จริง ๆ ถ้าคุณบาร์ต มีพาร์ทิชันแมจิก ก็แบ่งเนื้อที่ก่อน
ลากข้อมูลที่จะเก็บมาเก็บ
แล้วค่อยฟอร์แมทก็ได้ครับ
เพราะโปรแกรมนี้มันไม่ทำให้ข้อมูลเสียหรือหาย
.
ผมพยายามแบ่งพาร์ติชั่นแล้วครับ แต่ทำไม่ได้ซะที ไม่รู้จะทำยังไง Huh  เรื่องการฟอร์แมท ผมก็ไม่รู้จะทำไงอีกแหละครับ คือบอกตรงๆ เรื่องคอมเนี่ยะ ผมไม่เก่งเอาเสียเลย เลยกล้าๆกลัวๆอยู่
 Msg Plus
 winamp
 SM Loader
 IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt
 qttask
 MsgPlus
 Dac
 msnmsgr
 Mweb Search

IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt

พวกเนี้ย spyware ทั้งนั้นเลยนะนายบาร์ท ต้นเหตุตัวทำเครื่องช้า+เนตช้า หา Adaware มาลงด่วน แล้วก็หา Zonealarm มาลงด้วยเพื่อที่ว่าพอเคลียร์ spyware แล้วจะได้กันไม่ให้มันเข้ามาอีก
ส่วนสเป็คเครื่องของบาร์ท ผมว่า แรมน้อยไปหน่อย เป็น 256MB ได้ละก็จะเร็วขึ้นเห็นๆ ส่วนเครื่องโนตบุค compact มักมีปัญหาเรื่องความร้อน คือร้อนแล้วจะเริ่มงอแงบ่อยๆ(แถมเป็น Athlon อีกตะหาก ยิ่งร้อนไปใหญ่) ลองแก้ไขง่ายๆ หาอะไรมารองมุม4ด้านใต้เครื่องโนตบุคให้ลมมันผ่านได้อะ จะช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น คอมจะงอแงน้อยลง

ส่วนเรื่อง แบ่งพาร์ติชั่นผมไม่ชำนาญ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกัน Smiley
ตัวพวกนี้ปิดได้เลยใช่มั้ยครับ แล้วไม่มีปัญหากับตัวเครื่องใช่มั้ยครับ ผมจะได้จัดการปิดมันซะเลย  ตอนนี้ผมใช้Ad-Awareครับ ใช้ดี แต่มีอายุแค่15วัน  ก็พอทนครับ Grin  แรมน้อยไปเหรอครับ อยากเพิ่มเหมือนกัน ไม่ก็เปลี่ยนคอมไปเลย แก่จะแย่อยู่แล้ว Cry ไม่มีลูกเล่นอะไรแปลกๆใหม่ๆด้วย  ว่าปีนี้กลับบ้านไป จะไปยึดคอมพ่อมาแทน แล้วเอาเครื่องนี้ไว้ที่บ้าน เพราะเค้าก็ไม่ค่อยได้เล่นอยู่แล้ว ผมเอามาใช้ดีก่า Grin มีลูกเล่นสะใจกว่า  ยิ้งตอนนี้ ปุ่มเลข6มันหลุดออกมา  รำครญใจใช่น้อย ทีแรกมันหลุดมาครึ่งเดียว แล้วใส่กลับไม่ได้ เลยเอามีดงัดมันขึ้นมา แล้วใส่กลับไปอีกครั้ง  นั่งใส่เป็นชั่วโมง ลุ้นแทบตาย กลับใส่คืนไม่ได้ Shocked  ส่วนที่พี่แนะนำว่าให้เอาอะไรมารอง ผมจะลองทำดูครับ ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่ผมคงต้องดื่มเบียร์ซัก3ลังมั้ง กว่าจะได้ฝาเอามาเทินให้เครื่องสูง Grin Grin Grin

สงสัยโดน spyware นะคับงัยโหลดโปรแกรม http://www.spysweeper.com/download.html นี้นะคับ ฟรีแวร์ โหลดแล้วก็ update นะแล้วก็รันเคลียร์ cookies กะ history บ้างนะคับ  รึว่าลง adware ก็ได้นะคับ http://www.thaiware.com/main/info.php?id=1919 ลองดูนะคับว่าดีขึ้นมั้ย ถ้าการแบ่งพาร์ทิชั่น ส่วนมาก เราจะแบ่งเก็บสำรองข้อมูลสำคัญไว้อีกไดร์ฟนึงนะคับ(ส่วนมากไดร์ฟD)ไดร์ฟ cจะเก็บติดตั้งเฉพาระบบปฏิบัติการ win นะคับ เพื่อให้ง่ายในการบูทสำรองระบบrecovery cd ข้อมูลสำคัญมันจะไม่หายไปถ้าเราลง win ใหม่คับ ลืมถามไปนะ winamp ลงเวอร์ชั่นอะไรคับพี่ บางทีโปรมันมีปัญหานะคับเวอร์ชั่นเก่า ผมเองก็โดนมานะเลยลบทิ้งแล้วลงใหม่คับ เอาเวอร์ชั่นใหม่ http://www.thaiware.com/main/info.php?id=2470 ลงเลยคับพี่ อาจจะดีขึ้นนะคับ หลังจากนั้นก็อย่าลืม defragment ด้วยนะคับแล้วดูว่ามันดีขึ้นมั้ย ต้องลองคับพี่ 
โฮ มีแต่คนเรียกผมพี่ Shocked Grin ผมมีโปรแกรมAd Awareครับ โปรแกรมอื่นก็มีNorton ไวรัสไม่มีสิทธิ์กวนใจผมแน่ๆ Angry แต่ผมยังแบ่งพาร์ติชั่นไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำไง ยากเย็นจริงๆ ลองทำตั้งนาน ไม่ได้ซะที เลยถอดใจ เอาไว้ทำวันหลัง Sad เพราะขี้เกียจนั่งหน้าจออีแก่บูดๆนานๆ  แต่ถ้าแบ่งพาร์ติชั่นได้สำเร็จเมื่อไรก็ไม่รอช้าละครับ สุดจะทนแล้ว Undecided  แต่วันหลังค่อยทำดีก่า วันนี้ง่วง หมดแรง;D  วินแอมป์ผมลง5.01 มั้ง ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ที่เล่นไฟล์วีดีโอได้ด้วย(แต่ผมก็ทำไม่เป็นอีกแหละ ลองแล้วไม่ได้ผล) การdefrag ผมทำประจำเลยครับ มันเร็วขึ้นบ้าง แต่เวลาที่ผมเปิดเพลง(จากซีดี) มันช้าลงมากเลย Cry หมดปัญญาครับ  ไปนอนดีก่า 
 ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ  ขอบคุณมากๆครับ Grin

nong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 08:38:51 PM »

ซื้อหนังสือล้วงตับฮาร์ดดีสก์มาอ่านครับ ละเอียดดี แล้วปกติxp-1600+มันจะวิ่งที่1467MHzแล้วทำไมมันเหลือแค่800กว่าล่ะครับ
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 09:02:31 PM »

ผมแทบจะล้วงไส้ล้วงพุงเครื่องออกมาเล่นแล้วครับ Grin  ส่วนที่ว่าทำไมมันรันน้อยกว่ามาตรฐาน  ตอบง่ายๆครับพี่  คอมผมแก่แล้ว ปีกว่าแล้ว และผมก็ไม่รู้ว่าปัญหาคืออะไร และจะแก้ไขยังไงด้วยครับ Cry Grin
 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Wink

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์