เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 04:18:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิมนต์เซียนคอม  (อ่าน 12749 ครั้ง)
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 10:24:00 PM »

จริง ๆ ถ้าคุณบาร์ต มีพาร์ทิชันแมจิก ก็แบ่งเนื้อที่ก่อน
ลากข้อมูลที่จะเก็บมาเก็บ
แล้วค่อยฟอร์แมทก็ได้ครับ
เพราะโปรแกรมนี้มันไม่ทำให้ข้อมูลเสียหรือหาย
.
ผมพยายามแบ่งพาร์ติชั่นแล้วครับ แต่ทำไม่ได้ซะที ไม่รู้จะทำยังไง Huh  เรื่องการฟอร์แมท ผมก็ไม่รู้จะทำไงอีกแหละครับ คือบอกตรงๆ เรื่องคอมเนี่ยะ ผมไม่เก่งเอาเสียเลย เลยกล้าๆกลัวๆอยู่
ทีแรกว่าแต่ว่าใช้วินแอมป์แล้วเสียงค้าง กระตุก...ผมเลยลองเปลี่ยนไปใช้Window Media Player ดู  แรกๆก็โอเค ไปๆมาๆชักจะเป็นเหมือนกัน คือค้าง และเสียงรันแผ่นซีดีดังมาก Undecided ผลออกมาเหมือนกัน คือไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเลย Sad
 คงถึงคราวฟอร์แมทละครับ  เพลงนี้ผมฟังมาตั้งแต่เช้า(9โมงกว่าๆ) ตอนนี้เย็นแล้ว 5โมงครึ่ง ตอนเย็น มันก็ยังค้างอยู่เพลงเดิม เพราะฟังไม่จบซะที Angry  ไปสุสานแล้วครับ คอมผม Cry  สงสัยว่าขยะในคอมเยอะไป เลยช้า เลยเอ๋อ Sad
 ผมเคยลองทำตามที่พี่ใหม่เคยแนะนะ ตั้งแต่สมัยใช้บอร์ดเก่าโน้นล่ะครับ  ที่พี่ใหม่แนะว่า ให้Run ชื่อmsconfig  ผมก็เลยทำตาม  แต่ว่า...มันไม่มีอะไรเหมือนกันกับที่พี่ใหม่เคยบอกเลย  คือรายการเมนูที่จะปิดได้น่ะครับ ไม่เหมือนกันซักชื่อเลย ผมเลยไม่กล้าทำอะไรมาก Cry
 รายการชื่อที่ผมรันMsconfig ก็มี
 Msg Plus
 winamp
 SM Loader
 IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt
 qttask
 MsgPlus
 Dac
 msnmsgr
 Abobe gamma loader
 Kodak Easy Share
 Kodak Software Updater
 Microsoft Office
 Mweb Search
  พวกนี้ที่บอกไป เป็นตัวที่กำลังรันอยู่ครับ  ยังมีอีกนับสิบ ที่ไม่ได้สั้งงานให้รัน  ผมเลยเอาตัวที่มีเครื่องหมายถูกมาให้ดูกันก่อน  มีตัวไหนที่ปิดได้ แล้วทำให้คอมเร็วขึ้นมั่งครับ เพราะตอนนี้ช้ามากเลย Cry

IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt

พวกเนี้ย spyware ทั้งนั้นเลยนะนายบาร์ท ต้นเหตุตัวทำเครื่องช้า+เนตช้า หา Adaware มาลงด่วน แล้วก็หา Zonealarm มาลงด้วยเพื่อที่ว่าพอเคลียร์ spyware แล้วจะได้กันไม่ให้มันเข้ามาอีก
ส่วนสเป็คเครื่องของบาร์ท ผมว่า แรมน้อยไปหน่อย เป็น 256MB ได้ละก็จะเร็วขึ้นเห็นๆ ส่วนเครื่องโนตบุค compact มักมีปัญหาเรื่องความร้อน คือร้อนแล้วจะเริ่มงอแงบ่อยๆ(แถมเป็น Athlon อีกตะหาก ยิ่งร้อนไปใหญ่) ลองแก้ไขง่ายๆ หาอะไรมารองมุม4ด้านใต้เครื่องโนตบุคให้ลมมันผ่านได้อะ จะช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น คอมจะงอแงน้อยลง

ส่วนเรื่อง แบ่งพาร์ติชั่นผมไม่ชำนาญ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกัน Smiley
ตัวพวกนี้ปิดได้เลยใช่มั้ยครับ แล้วไม่มีปัญหากับตัวเครื่องใช่มั้ยครับ ผมจะได้จัดการปิดมันซะเลย  ตอนนี้ผมใช้Ad-Awareครับ ใช้ดี แต่มีอายุแค่15วัน  ก็พอทนครับ Grin  แรมน้อยไปเหรอครับ อยากเพิ่มเหมือนกัน ไม่ก็เปลี่ยนคอมไปเลย แก่จะแย่อยู่แล้ว Cry ไม่มีลูกเล่นอะไรแปลกๆใหม่ๆด้วย  ว่าปีนี้กลับบ้านไป จะไปยึดคอมพ่อมาแทน แล้วเอาเครื่องนี้ไว้ที่บ้าน เพราะเค้าก็ไม่ค่อยได้เล่นอยู่แล้ว ผมเอามาใช้ดีก่า Grin มีลูกเล่นสะใจกว่า  ยิ้งตอนนี้ ปุ่มเลข6มันหลุดออกมา  รำครญใจใช่น้อย ทีแรกมันหลุดมาครึ่งเดียว แล้วใส่กลับไม่ได้ เลยเอามีดงัดมันขึ้นมา แล้วใส่กลับไปอีกครั้ง  นั่งใส่เป็นชั่วโมง ลุ้นแทบตาย กลับใส่คืนไม่ได้ Shocked  ส่วนที่พี่แนะนำว่าให้เอาอะไรมารอง ผมจะลองทำดูครับ ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่ผมคงต้องดื่มเบียร์ซัก3ลังมั้ง กว่าจะได้ฝาเอามาเทินให้เครื่องสูง Grin Grin Grin

แม่นแล้วคับ ลองปิดดูนะ แล้วอย่าลืมเปิด firewall ใน norton ด้วยนะ ไม่งั้นเดี๋ยวก็ติดอีกครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 10:57:16 PM »

ต้องลอง Format ซักทีสองทีครับ... ไม่ยากร๊อก... ตามที่ผู้การบอกแหละครับ 1) เก็บงานเดิมขึ้นมาให้หมด... 2) Format ทิ้งซะให้หมด... 3) ลง Program ใหม่...

พวกคอมพิวเตอร์แมนทุกคน... รวมทั้งนายสมชายด้วยน่ะ... Format เครื่องตัวเองบ่อยมาก เฉพาะตัวนายสมชายเอง Format เฉลี่ยแล้วเดือนละครั้ง สองครั้ง เป็นประจำจ้า... เรื่องของเรื่องคือเวลานายสมชายใช้เครื่องฯ ทำงานไปเนี่ย... เจ้า Windows ทั้งหลายแหล่ มักจะทำฉลาดปรับโน่นแต่งนี่ หรือไม่ก็ Spy Ware ชอบแอบมาสถิตย์อยู่... หรือไม่นายสมชายก็ Install โน่นนี่เป็นประจำ... แล้วเวลา Uninstall มันก็ออกไม่หมด... เฮ้อ... สักพักนึงเครื่อง ก็จะเริ่มรวน... บางทีก็แก้บักไม่เจอ... หาแทบตาย...

การแก้ไขปัญหา หาจุดให้เจอ แล้วปรับแต่งใหม่เนี่ย... เปลืองเวลามาก... หากท่านที่มีงานอดิเรกปรับแต่งเครื่อง ชอบเล่นกับตัวระบบฯ จะท้าทาย แล้วก็สนุกสนาน... แต่หากไม่"เล่น"ด้านนี้แล้ว... จ้างเขาไม่เกิน 500 บาทจ้า... จ๊ากซ์... แล้วค่อยมาปรับโน่นแต่งนี่อีกนิดหน่อย... ดีกว่านั่งทำเอง เสียเวลาตั้งครึ่งวัน... กึ๋ยส์

หากไม่ตรงความเห็นของท่านใด.. ต้องขอประทานโทษด่วยจ้า... โดยเฉพาะท่านที่"เล่น"ด้านนี้... คือนายสมชายน่ะเป็น Computer Man ประเภทชอบเอาง่ายเข้าว่า..
 แล้วก็โตมาสาย Document/Programmer... ไม่ใช่ System Engineer... ฮา
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 11:09:36 PM »

วิธีใช้ partitionmagic ดูที่ link ครับ
จากประสบการณ์ แบ่ง partition ในDOS นั้น..จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ
แบ่งใน Window เจอปัญหามากกว่า..ยังไง back up ไว้ก่อนก็ดีครับ
http://www.com-th.net/software/?partitionmagic

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 11:21:37 PM »

ลองทำแบบของผมไหมครับ
แบ่ง HDD เป็น 3 พาร์ติชั่น   C เป็นโปรแกรมทำงาน,  D เก็บข้อมูล  และ E เป็นแบ็คอัพแบบชั่วคราว  และผมจะโกสท์ไดร์ว C ตอนที่ทำงานดีที่สุดเก็บไว้ที่ E    วิธีนี้ เวลาไวรัสเข้าเครื่อง  โอกาสเข้า D กับ E  น้อยมาก  แล้วเวลาฟอร์แมต C  ก็ไม่ต้องกังวลกับข้อมูลด้วย เพราะข้อมูลทั้งหมดอยู่ที่ D
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2004, 11:41:07 PM »

Grin เช่นเดียวกับที่ท่านอื่น ๆ แนะนำครับ คือแบคอัพงานหรือสิ่งที่ต้องการเก็บไว้ แล้ว fdisk แบ่งพาร์ติชั่นฮาร์ดไดรฟ์ ฟอร์แมททิ้งทั้งหมด แล้วลงใหม่ครับ เพราะดูจากรายชื่อโปรแกรมที่ดูจาก startup  ใน msconfig แล้ว ติด spyware หลายตัวเลยทีเดียว การปิดการทำงานของพวก spyware พวกนี้บางที่ถึงเข้าไปปิดใน msconfig แล้วก็ไม่สามารถปิดได้ คือปิดแล้วมันก็จะเปิดตัวเองอัตโนมัติขึ้นมาอีก ต้องเข้าไปแก้ registry โน่นเลย ซึ่งจะยุ่งยากมาก หรือถ้าแก้ไม่ดีจะปวดหัวหนักเข้าไปใหญ่ แล้วมีเยอะแบบนี้แนะนำให้ฟอร์แมทใหม่ง่ายกว่าเยอะครับ Grin
 Grin มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ สำหรับ winME หรือ winXP เมื่อลงโปรแกรมเสร็จสมบูรณ์เรียบร้อยแล้วใหม่ ๆ (สมบูรณ์พร้อมใช้งาน 100%) ให้สร้าง restore point ใน system restore ไว้ครับ (อยู่ใน start > Program > acessories > system tools > system restore) จะมีประโยชน์มากกับผู้ที่มีปัญหาบ่อย ๆ อย่างนายบาร์ท (555 Tongue Grin) คือถ้ารู้สึกว่าเครื่องมีปัญหา ก็แบคอัพงานไว้ (ควรแบคอัพให้เป็นนิสัยครับ) แล้วก็เข้า system restore ไปสั่ง restore my computer..... ได้เลย โดยโปรแกรมจะให้เลือก restore point เราก็เลือก point ที่เราสร้างไว้ แล้วก็สั่ง restore เลย โปรแกรมก็จะ restore windows กลับไปอยู่เหมือนตอนที่ลงโปรแกรมเสร็จใหม่ ๆ ปานนั้นเลย (ไม่ 100% แต่ก็ช่วยได้เยอะมาก) คือเมื่อ restore เสร็จแล้ว พวกโปรแกรมหรือแอปพลิเคชั่นต่าง ๆ ที่ install ไปภายหลัง หรือหากมีการแก้ไขเปลี่ยนแปลง system file ต่าง ๆ หรือติด spyware หรือเครื่องมีปัญหาอื่น ๆ เมื่อ restore เสร็จ พวกส่วนที่เราเพิ่มเติมแก้ไขไปแล้วทั้งที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ มันก็จะกลับมาใกล้เคียงตอนที่ทำ restore point ใหม่ ๆ โดยเฉพาะพวก spyware ต่าง ๆ ที่ติดมา ก็จะหายไปด้วยครับ แต่! มีข้อแม้ว่า เมื่อเปิดใช้ system restore นี้แล้วจะเปลืองเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์ในการที่โปรแกรม system restore มันเก็บข้อมูล (แบคอัพนั่นแหละ) ที่จำเป็นในการ restore ไว้เป็นเนื้อที่ที่มากพอสมควร และ หากไฟล์แบคอัพที่โปรแกรม system restore สร้างไว้ติดไวรัส เมื่อเรา restore ก็จะเป็นการแพร่ไวรัสในเครื่องเราเพิ่มมากขึ้นด้วย เพราะฉะนั้น จึงควรมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอยู่ในเครื่อง และหมั่นอัพเดท DAT ไฟล์ของโปรแกรมแอนตี้ไวรัสบ่อย ๆ ครับ (ผมตั้งให้โปรแกรมหาไฟล์อัพเดทและดาวน์โหลดอัตโนมัติทุกครั้งที่คอนเนคเข้าอินเตอร์เนท) Grin
 Grin ลองดูนะครับ เพราะผมเองใช้ system restore บ่อย ๆ เพราะไม่ขยัน format ลง windows บ่อย ๆ เหมือนพี่สมชายอ่ะ 555 Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 12:08:35 AM »

แหม... เถ้าแก่หนุ่มจากนครสวรรค์ก้อ... นายสมชายเคยใช้ Restore อยู่พักนึงครับ... แล้วสนุกสนานมาก อะไรเปลี่ยนนิด อะไรเปลี่ยนหน่อย นายสมชายก็ Set Restore Point ซะเลย... ฮา... ทำนองเดียวกับเวลาเราเล่นเกมส์แล้วกำลังเล่นดี... เราก็ Save เอาไว้ไงครับ... เวลาเราใช้ Restore เนี่ย เราจะได้เปรียบพวกที่ชอบ Format อีตรงที่ไม่ต้อง Update Patch จาก Internet บ่อยๆ... ไม่ต้องมานั่ง Download กันใหม่จ้า...

ปรากฎว่านายสมชายเล่นเสียเพลิน... แผล็บเดียว มี Restore Point เสียแยะเชียว... แล้วนายสมชายก็มักจำไม่ได้ว่ามันแตกต่างแต่ละ Version ตรงไหน... จ๊ากซ์... ในที่สุดก็เลยต้อง Format ไปตามระเบียบ... ฮา

ของนายสมชายก็คล้ายๆกับของผู้การครับ... C: จะลง Program... D: จะลง Data และ Work... E: จะบรรทุก Original เอาไว้ และ Backup ที่เราต้องการ Backup เอาไว้... แปลว่าเวลานายสมชาย Format C: ข้อมูลยังอยู่ไม่หาย... เพราะเก็บไว้ที่ D: ... แล้วเวลา Install อะไรต่อมิอะไร ก็ Install จาก F: ไปใส่ใน C:...

นายสมชายชอบ Format ... แต่ข้อเสียคือต้องเสียเวลารัน Windows Update ใหม่... นานเป็นชั่วโมงๆนะครับ... กว่าจะได้ที่... เย้
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 02:46:47 AM »

ประทานโทษ ลอง ดีแฟรคเครื่องรึยังพ่อหนุ่ม แล้วก็เปิดแอนตี้ไวรัสรึไม่ การดีแฟรคเครื่องทำให้เครื่องเร็วขึ้นนะครับท่าน อย่าเพิ่งไปฟอแมท เสียดายภาพโป๊ ภาพสยิว ที่อยู่ในเครื่องครับ สาเหตุเพราะรูปพวกเธอทำให้ผมตัดสินใจ ฟอแมตเป้นหนทางสุดท้ายและไม่ลืมที่จะย้ายพวกเธอไปยังไดรส์ที่สอง ขอบคุณครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 03:57:56 AM »

เออ จริงด้วยแฮะ ผมลืม defrag เครื่องไปนานมากแล้วนะเนี่ยพี่Hell...Grin Grin Grin (แต่ defrage ตอนนี้สงสัยต้องมีสักวันครึ่งมั้งกว่าจะ defrag หมดอ่า...)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 05:25:32 AM »

จริง ๆ ถ้าคุณบาร์ต มีพาร์ทิชันแมจิก ก็แบ่งเนื้อที่ก่อน
ลากข้อมูลที่จะเก็บมาเก็บ
แล้วค่อยฟอร์แมทก็ได้ครับ
เพราะโปรแกรมนี้มันไม่ทำให้ข้อมูลเสียหรือหาย
.
ผมพยายามแบ่งพาร์ติชั่นแล้วครับ แต่ทำไม่ได้ซะที ไม่รู้จะทำยังไง Huh  เรื่องการฟอร์แมท ผมก็ไม่รู้จะทำไงอีกแหละครับ คือบอกตรงๆ เรื่องคอมเนี่ยะ ผมไม่เก่งเอาเสียเลย เลยกล้าๆกลัวๆอยู่
ทีแรกว่าแต่ว่าใช้วินแอมป์แล้วเสียงค้าง กระตุก...ผมเลยลองเปลี่ยนไปใช้Window Media Player ดู  แรกๆก็โอเค ไปๆมาๆชักจะเป็นเหมือนกัน คือค้าง และเสียงรันแผ่นซีดีดังมาก Undecided ผลออกมาเหมือนกัน คือไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเลย Sad
 คงถึงคราวฟอร์แมทละครับ  เพลงนี้ผมฟังมาตั้งแต่เช้า(9โมงกว่าๆ) ตอนนี้เย็นแล้ว 5โมงครึ่ง ตอนเย็น มันก็ยังค้างอยู่เพลงเดิม เพราะฟังไม่จบซะที Angry  ไปสุสานแล้วครับ คอมผม Cry  สงสัยว่าขยะในคอมเยอะไป เลยช้า เลยเอ๋อ Sad
 ผมเคยลองทำตามที่พี่ใหม่เคยแนะนะ ตั้งแต่สมัยใช้บอร์ดเก่าโน้นล่ะครับ  ที่พี่ใหม่แนะว่า ให้Run ชื่อmsconfig  ผมก็เลยทำตาม  แต่ว่า...มันไม่มีอะไรเหมือนกันกับที่พี่ใหม่เคยบอกเลย  คือรายการเมนูที่จะปิดได้น่ะครับ ไม่เหมือนกันซักชื่อเลย ผมเลยไม่กล้าทำอะไรมาก Cry
 รายการชื่อที่ผมรันMsconfig ก็มี
 Msg Plus
 winamp
 SM Loader
 IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt
 qttask
 MsgPlus
 Dac
 msnmsgr
 Abobe gamma loader
 Kodak Easy Share
 Kodak Software Updater
 Microsoft Office
 Mweb Search
  พวกนี้ที่บอกไป เป็นตัวที่กำลังรันอยู่ครับ  ยังมีอีกนับสิบ ที่ไม่ได้สั้งงานให้รัน  ผมเลยเอาตัวที่มีเครื่องหมายถูกมาให้ดูกันก่อน  มีตัวไหนที่ปิดได้ แล้วทำให้คอมเร็วขึ้นมั่งครับ เพราะตอนนี้ช้ามากเลย Cry

IMJPMIG
 IMEKRMIG
 ImScInst
 TINTSETP
 TINTSETP
 Jammer2nd
 carpserv
 ccApp
 ADVCHK
 UsrPrmpt

พวกเนี้ย spyware ทั้งนั้นเลยนะนายบาร์ท ต้นเหตุตัวทำเครื่องช้า+เนตช้า หา Adaware มาลงด่วน แล้วก็หา Zonealarm มาลงด้วยเพื่อที่ว่าพอเคลียร์ spyware แล้วจะได้กันไม่ให้มันเข้ามาอีก
ส่วนสเป็คเครื่องของบาร์ท ผมว่า แรมน้อยไปหน่อย เป็น 256MB ได้ละก็จะเร็วขึ้นเห็นๆ ส่วนเครื่องโนตบุค compact มักมีปัญหาเรื่องความร้อน คือร้อนแล้วจะเริ่มงอแงบ่อยๆ(แถมเป็น Athlon อีกตะหาก ยิ่งร้อนไปใหญ่) ลองแก้ไขง่ายๆ หาอะไรมารองมุม4ด้านใต้เครื่องโนตบุคให้ลมมันผ่านได้อะ จะช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น คอมจะงอแงน้อยลง

ส่วนเรื่อง แบ่งพาร์ติชั่นผมไม่ชำนาญ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกัน Smiley
ตัวพวกนี้ปิดได้เลยใช่มั้ยครับ แล้วไม่มีปัญหากับตัวเครื่องใช่มั้ยครับ ผมจะได้จัดการปิดมันซะเลย  ตอนนี้ผมใช้Ad-Awareครับ ใช้ดี แต่มีอายุแค่15วัน  ก็พอทนครับ Grin  แรมน้อยไปเหรอครับ อยากเพิ่มเหมือนกัน ไม่ก็เปลี่ยนคอมไปเลย แก่จะแย่อยู่แล้ว Cry ไม่มีลูกเล่นอะไรแปลกๆใหม่ๆด้วย  ว่าปีนี้กลับบ้านไป จะไปยึดคอมพ่อมาแทน แล้วเอาเครื่องนี้ไว้ที่บ้าน เพราะเค้าก็ไม่ค่อยได้เล่นอยู่แล้ว ผมเอามาใช้ดีก่า Grin มีลูกเล่นสะใจกว่า  ยิ้งตอนนี้ ปุ่มเลข6มันหลุดออกมา  รำครญใจใช่น้อย ทีแรกมันหลุดมาครึ่งเดียว แล้วใส่กลับไม่ได้ เลยเอามีดงัดมันขึ้นมา แล้วใส่กลับไปอีกครั้ง  นั่งใส่เป็นชั่วโมง ลุ้นแทบตาย กลับใส่คืนไม่ได้ Shocked  ส่วนที่พี่แนะนำว่าให้เอาอะไรมารอง ผมจะลองทำดูครับ ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่ผมคงต้องดื่มเบียร์ซัก3ลังมั้ง กว่าจะได้ฝาเอามาเทินให้เครื่องสูง Grin Grin Grin

แม่นแล้วคับ ลองปิดดูนะ แล้วอย่าลืมเปิด firewall ใน norton ด้วยนะ ไม่งั้นเดี๋ยวก็ติดอีกครับ
รับทราบขอรับ อาจารย์ปิ๊ก ข้าพเจ้าจะลองปิดดูครับ Wink นอร์ตันผมเปิดให้มันทำงานตลอด ไม่เคยปิดเลย มันเตือนทุกครั้งที่หน้าจอเน็ตมีการเปลี่ยนแปลงเลยหล่ะ Grin

ต้องลอง Format ซักทีสองทีครับ... ไม่ยากร๊อก... ตามที่ผู้การบอกแหละครับ 1) เก็บงานเดิมขึ้นมาให้หมด... 2) Format ทิ้งซะให้หมด... 3) ลง Program ใหม่...

พวกคอมพิวเตอร์แมนทุกคน... รวมทั้งนายสมชายด้วยน่ะ... Format เครื่องตัวเองบ่อยมาก เฉพาะตัวนายสมชายเอง Format เฉลี่ยแล้วเดือนละครั้ง สองครั้ง เป็นประจำจ้า... เรื่องของเรื่องคือเวลานายสมชายใช้เครื่องฯ ทำงานไปเนี่ย... เจ้า Windows ทั้งหลายแหล่ มักจะทำฉลาดปรับโน่นแต่งนี่ หรือไม่ก็ Spy Ware ชอบแอบมาสถิตย์อยู่... หรือไม่นายสมชายก็ Install โน่นนี่เป็นประจำ... แล้วเวลา Uninstall มันก็ออกไม่หมด... เฮ้อ... สักพักนึงเครื่อง ก็จะเริ่มรวน... บางทีก็แก้บักไม่เจอ... หาแทบตาย...

การแก้ไขปัญหา หาจุดให้เจอ แล้วปรับแต่งใหม่เนี่ย... เปลืองเวลามาก... หากท่านที่มีงานอดิเรกปรับแต่งเครื่อง ชอบเล่นกับตัวระบบฯ จะท้าทาย แล้วก็สนุกสนาน... แต่หากไม่"เล่น"ด้านนี้แล้ว... จ้างเขาไม่เกิน 500 บาทจ้า... จ๊ากซ์... แล้วค่อยมาปรับโน่นแต่งนี่อีกนิดหน่อย... ดีกว่านั่งทำเอง เสียเวลาตั้งครึ่งวัน... กึ๋ยส์

หากไม่ตรงความเห็นของท่านใด.. ต้องขอประทานโทษด่วยจ้า... โดยเฉพาะท่านที่"เล่น"ด้านนี้... คือนายสมชายน่ะเป็น Computer Man ประเภทชอบเอาง่ายเข้าว่า..
 แล้วก็โตมาสาย Document/Programmer... ไม่ใช่ System Engineer... ฮา
ฮัดจิ้ววว Grin อ่ะโห ฟอร์แมทตั้งสองทีเลยรึครับพี่สมชาย Shocked แค่ทีเดียวยังเสียวสันหลัง ถ้าสองทีนี่... Shockedไปวัดดีก่า คอมผม  อนิจาวตสังขารา ส่งเข้าวัดเลย คอมเนี่ยะ Grin โปรกงโปรแกรม ไอ้กาผมก็พยายามลบทิ้งเป็นว่าเล่น  ตอนนี้เครื่องผมโป๊หมดแล้วคับ ไม่มีอะไรเหลือเลย เนื้อที่ว่าง ผมถือว่าเยอะนะ Grin  แต่ก็ยังมีบางโปรแกรมที่Un Install ไม่ได้ ทั้งๆที่ต้นขั้วหายไปแว้ว Sad  การแก้ปัญหาโดยการหาจุดเนี่ยะ ยอมรับครับ เสียเวลามากๆๆๆๆ  มีปัญหาทีไร ผมนึกถึงการฟอร์แมทลูกเดียว ทั้งๆที่ยังทำเองไม่เป็น แต่ก็อยากลองคับ Grin เอาเหอะ ถึงพังก็พัง ยกไปให้ช่างแก้ซะเลย ถ้าทำเองแล้วไม่ได้เรื่องจริงๆ Grin

วิธีใช้ partitionmagic ดูที่ link ครับ
จากประสบการณ์ แบ่ง partition ในDOS นั้น..จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ
แบ่งใน Window เจอปัญหามากกว่า..ยังไง back up ไว้ก่อนก็ดีครับ
http://www.com-th.net/software/?partitionmagic

ขอบคุณมากครับพี่บั๊ค  จะลองดูครับ สุดทนกะคอมเครื่องนี้มานะนละ ลุยซะเลย Grin

ลองทำแบบของผมไหมครับ
แบ่ง HDD เป็น 3 พาร์ติชั่น   C เป็นโปรแกรมทำงาน,  D เก็บข้อมูล  และ E เป็นแบ็คอัพแบบชั่วคราว  และผมจะโกสท์ไดร์ว C ตอนที่ทำงานดีที่สุดเก็บไว้ที่ E    วิธีนี้ เวลาไวรัสเข้าเครื่อง  โอกาสเข้า D กับ E  น้อยมาก  แล้วเวลาฟอร์แมต C  ก็ไม่ต้องกังวลกับข้อมูลด้วย เพราะข้อมูลทั้งหมดอยู่ที่ D
ผมก็อยากทำแบบนั้นอ่ะครับผู้การ ผมคิดว่าจะแบ่งหลายๆพาร์ติชั่น ให้แต่ละพาร์ติชั่นทำหน้าที่ต่างๆกันไป แต่ผมก็แบ่งไม่ได้ซ๊าที Sad  กำลังจะถามเรื่องนี้พอดีเลย เพราะว่าผมคิดว่าถ้าแบ่งให้แต่ละไดรว์ทำงานต่างๆกันไป มันก็น่าจะเป็นการลดภาระของไดรว์C: ขึ้นมาด้วย Wink  จะลองทำดูครับ Wink
Grin เช่นเดียวกับที่ท่านอื่น ๆ แนะนำครับ คือแบคอัพงานหรือสิ่งที่ต้องการเก็บไว้ แล้ว fdisk แบ่งพาร์ติชั่นฮาร์ดไดรฟ์ ฟอร์แมททิ้งทั้งหมด แล้วลงใหม่ครับ เพราะดูจากรายชื่อโปรแกรมที่ดูจาก startup  ใน msconfig แล้ว ติด spyware หลายตัวเลยทีเดียว การปิดการทำงานของพวก spyware พวกนี้บางที่ถึงเข้าไปปิดใน msconfig แล้วก็ไม่สามารถปิดได้ คือปิดแล้วมันก็จะเปิดตัวเองอัตโนมัติขึ้นมาอีก ต้องเข้าไปแก้ registry โน่นเลย ซึ่งจะยุ่งยากมาก หรือถ้าแก้ไม่ดีจะปวดหัวหนักเข้าไปใหญ่ แล้วมีเยอะแบบนี้แนะนำให้ฟอร์แมทใหม่ง่ายกว่าเยอะครับ Grin
 Grin มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ สำหรับ winME หรือ winXP เมื่อลงโปรแกรมเสร็จสมบูรณ์เรียบร้อยแล้วใหม่ ๆ (สมบูรณ์พร้อมใช้งาน 100%) ให้สร้าง restore point ใน system restore ไว้ครับ (อยู่ใน start > Program > acessories > system tools > system restore) จะมีประโยชน์มากกับผู้ที่มีปัญหาบ่อย ๆ อย่างนายบาร์ท (555 Tongue Grin) คือถ้ารู้สึกว่าเครื่องมีปัญหา ก็แบคอัพงานไว้ (ควรแบคอัพให้เป็นนิสัยครับ) แล้วก็เข้า system restore ไปสั่ง restore my computer..... ได้เลย โดยโปรแกรมจะให้เลือก restore point เราก็เลือก point ที่เราสร้างไว้ แล้วก็สั่ง restore เลย โปรแกรมก็จะ restore windows กลับไปอยู่เหมือนตอนที่ลงโปรแกรมเสร็จใหม่ ๆ ปานนั้นเลย (ไม่ 100% แต่ก็ช่วยได้เยอะมาก) คือเมื่อ restore เสร็จแล้ว พวกโปรแกรมหรือแอปพลิเคชั่นต่าง ๆ ที่ install ไปภายหลัง หรือหากมีการแก้ไขเปลี่ยนแปลง system file ต่าง ๆ หรือติด spyware หรือเครื่องมีปัญหาอื่น ๆ เมื่อ restore เสร็จ พวกส่วนที่เราเพิ่มเติมแก้ไขไปแล้วทั้งที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ มันก็จะกลับมาใกล้เคียงตอนที่ทำ restore point ใหม่ ๆ โดยเฉพาะพวก spyware ต่าง ๆ ที่ติดมา ก็จะหายไปด้วยครับ แต่! มีข้อแม้ว่า เมื่อเปิดใช้ system restore นี้แล้วจะเปลืองเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์ในการที่โปรแกรม system restore มันเก็บข้อมูล (แบคอัพนั่นแหละ) ที่จำเป็นในการ restore ไว้เป็นเนื้อที่ที่มากพอสมควร และ หากไฟล์แบคอัพที่โปรแกรม system restore สร้างไว้ติดไวรัส เมื่อเรา restore ก็จะเป็นการแพร่ไวรัสในเครื่องเราเพิ่มมากขึ้นด้วย เพราะฉะนั้น จึงควรมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอยู่ในเครื่อง และหมั่นอัพเดท DAT ไฟล์ของโปรแกรมแอนตี้ไวรัสบ่อย ๆ ครับ (ผมตั้งให้โปรแกรมหาไฟล์อัพเดทและดาวน์โหลดอัตโนมัติทุกครั้งที่คอนเนคเข้าอินเตอร์เนท) Grin
 Grin ลองดูนะครับ เพราะผมเองใช้ system restore บ่อย ๆ เพราะไม่ขยัน format ลง windows บ่อย ๆ เหมือนพี่สมชายอ่ะ 555 Grin
แบ็คอัพงาน..เครื่องผมก็ไม่มีงานอันหยังอะไร โปรแกรมส่วนใหญ่ผมก็ไรท์ลงซีดี Cheesy ปลายปีที่แล้วที่ผมฟอร์แมท ผมก็ใช้วิธีนี้อ่ะ คือไรท์โปรแกรมที่ต้องการลงซีดีให้หมด  แล้วฟอร์แมท จากนั้นก็ลงใหม่อีกที Grin และก็จะปิดการทำงานของไอ้พวกSpy Ware นี่ด้วยครับ ถ้าไม่ดีขึ้นก็ไปวัด เอ๊ยยย ฟอร์แมทซะเลย Cheesy  การRestore ฟังดูเหมือนจะทำยากๆ แต่ก็น่าลองดูครับ มันคงง่ายกว่าฟอร์แมทแน่นอน Grin  ขอบคุณมากครับพี่ใหม่

ประทานโทษ ลอง ดีแฟรคเครื่องรึยังพ่อหนุ่ม แล้วก็เปิดแอนตี้ไวรัสรึไม่ การดีแฟรคเครื่องทำให้เครื่องเร็วขึ้นนะครับท่าน อย่าเพิ่งไปฟอแมท เสียดายภาพโป๊ ภาพสยิว ที่อยู่ในเครื่องครับ สาเหตุเพราะรูปพวกเธอทำให้ผมตัดสินใจ ฟอแมตเป้นหนทางสุดท้ายและไม่ลืมที่จะย้ายพวกเธอไปยังไดรส์ที่สอง ขอบคุณครับ
ผมดีแฟรกเป็นว่าเล่นเลยพี่ทั่นครับ ทั้งดีแฟรก ทั้งสแกนไวรัส,สปายแวร์  ทำเป็นกิจวัตรเลยพี่ Grin  เอ้อ เครื่องผมไม่มีภาพอะไรทั้งนั้นครับ ภาพเอย เพลงเอย อยู่ในCDหมดแว้ว Grin (ภาพปืน ภาพเพื่อนๆนะ ไม่ใช่ภาพอย่างว่า)  Grin

ขอบคุณทุกท่านมากๆอีกครั้งครับ Wink

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 08:10:26 AM »

ถ้าแบ่งให้เป็นหมวดหมู่ก็จะจัดการง่ายครับ Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 03:18:35 PM »

55555  ข้าพเจ้าฟอร์แมทคอมมาเรียบร้อยแล้วครับ  แต่...เปลี่ยนภาษายากชิบเป๋งเลย Grin  เร็วจี๋ ไม่มีปัญหาแล้วครับ  ส่วนการแบ่งพาร์ติชั่น ผมทำไม่เป็นครับ ทำยังไงมันก็ไม่ยอมแบ่งให้ ผมเลยต้องไรท์ลงซีดี แล้วจัดการฟอร์แมท  ตอนนี้ปกติแล้วครับ Grin  แต่ว่า...ตัวหนังสือแชทในเอ็มเอสเอ็นมันเล็กจังหว่า Huh
 ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับผม Wink

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2004, 09:46:56 PM »

แหม... เถ้าแก่หนุ่มจากนครสวรรค์ก้อ... นายสมชายเคยใช้ Restore อยู่พักนึงครับ... แล้วสนุกสนานมาก อะไรเปลี่ยนนิด อะไรเปลี่ยนหน่อย นายสมชายก็ Set Restore Point ซะเลย... ฮา... ทำนองเดียวกับเวลาเราเล่นเกมส์แล้วกำลังเล่นดี... เราก็ Save เอาไว้ไงครับ... เวลาเราใช้ Restore เนี่ย เราจะได้เปรียบพวกที่ชอบ Format อีตรงที่ไม่ต้อง Update Patch จาก Internet บ่อยๆ... ไม่ต้องมานั่ง Download กันใหม่จ้า...

ปรากฎว่านายสมชายเล่นเสียเพลิน... แผล็บเดียว มี Restore Point เสียแยะเชียว... แล้วนายสมชายก็มักจำไม่ได้ว่ามันแตกต่างแต่ละ Version ตรงไหน... จ๊ากซ์... ในที่สุดก็เลยต้อง Format ไปตามระเบียบ... ฮา

Grin 555 แบบนี้ล่ะน๊า เล่นจนลืม 555 Grin
 Grin แต่สงสัยอย่างนึงน่ะพี่ ว่าพี่บอกว่าลืมว่า point ไหนต่างกันยังไง ที่จริงแล้วแต่ละ point เมื่อเราคลิกเลือกแล้วมันจะแสดงขึ้นมานี่ครับ ว่า point ได้ทำอะไรไว้บ้าง หรือเป็นเพราะการกำหนด point เอง จะไม่แสดงรายละเอียดแสดงแต่ชื่อ point ที่เราตั้งไว้หรือเปล่า แต่เครื่องผมกำหนดให้โปรแกรม system restore สร้าง point เองหากมีการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ขึ้น เมื่อคลิกที่ point แล้วมันก็จะแสดงรายละเอียดขึ้นมาครับ ว่า point ได้ทำอะไรไป Grin

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2004, 02:57:58 PM »

Grin Grin มาไม่ทันอ่า .....

อ่าน spec แล้วขอแนะนำว่า
๑. ไปดู BIOS ว่า set ถูกหรือเปล่า เพราะที่คุณ nong บอกไว้ว่ามันใช้ Clock ผิดสเปค
๒. เพิ่มแรมเป็น ๕๑๒ MB
๓. Firewall มันโหลดเครื่องครับ ผมยังไม่เคยเจอตัวไหนที่เปิดแล้วเครื่องไม่ช้าเลย ... ที่บ้านเลยไม่ใช้ (แต่ที่ทำงานใช้ของ Sygate หาได้จาก FTP ส่วนตัวของผม ... http://ftp://202.28.19.70/prog/sygate/ ตอนนี้เวอร์ชั่น 5.5 build 2710 แล้วครับ)
๔. Adaware มันออกรุ่น SE ใหม่มาอีกแล้วครับ ล่าสุดไปพบที่ www.9down.com เข้าไปอ่านก่อนเลย http://www.9down.com/modules.php?name=News&file=article&sid=3542
๕. ในชุด Adaware SE Pro เขามีโปรแกรมชื่อ Adwatch สำหรับ filter spyware ได้
๖. ผมมี VERY BAD IMPRESSION กับ Norton Personal Firewall เวอร์ชั่น แรก ๆ คือมันดึงเครื่องเสียจนไม่เป็นอันทำอะไร เลยไม่ได้ลอง Norton อีกเลย ... คงใช้แต่ Norton Antivirus Coperate Edition ของที่ทำงานเท่านั้น
๗. .... ตกลงมือถือใหม่ ซื้ออะไรดีล่ะ  Grin Grin Grin

ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2004, 04:21:21 PM »

ขอยืนยันอีกคนว่า นอร์ตันดึงโหลดเครื่องสุดๆครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2004, 04:32:57 PM »

นี่แหละเซียนคอมฯ ครอบงำโลกครึ่งโลกมาตั้งนาน เจอนายคนนี้เข้าเดี้ยงไปเป็นแถบ

ลาภ ยศ สรรเสริญ มันไม่เที่ยง จริงๆ ครับ

รายการทีวีอังกฤษปี 1996 แขกคนหนึ่งของรายการ Clive Anderson Talk Show คืออดีตตู้นำที่เคยกุมชะตามนุษย์ชาติด้วยหัวรบนิวเคลียร์เป็นหมื่นหัว นายกอร์บี้ปรากฎตัวแบบธรรมดาที่สุดมานั่งบนเวทีแบบเกมส์โชว์พร้อมกับล่ามหัวล้านคู่ใจที่เคยเจรจาระดับโลกกับผู้นำประเทศมหาอำนาจทุกชาติมาแล้ว พิธีกรพูดใส่ตรงๆ นายกอร์บี้ถึงรู้ภาษาอังกฤษก็ยังมีฟอร์มบุ้ยให้ล่ามแปลให้ คุยไปคุยมานายกอร์บี้ก็เล่าตลกว่า สมัยตนเป็นผู้นำโซเวียตได้มีนโยบายจำกัดการซื้อเหล้าประชาชนหาซื้อวอตก้ายากมาก วันหนึ่งในคิวซื้อเหล้าที่ตากหิมะมานานหลายชั่วโมง กระทาชายนายหนึ่งโวยกับเพื่อน “โอย ข้าทนไม่ไหวแล้ว สหายกอร์บาชอฟทำเราไม่มีวอตก้ากิน ข้าจะไปวังเครมลินฆ่ามันซะหน่อย” ว่าแล้วก็วิ่งออกจากคิวไป พักใหญ่ๆ ก็กลับมา คิวซื้อเหล้าก็ยังยาวเหมือนเดิม เพื่อนเห็ยหน้าก็ถาม “เป็นไงล่ะสหายฆ่า กอร์บาชอฟได้แล้วใช่มั้ย?” “ข้าจะฆ่ามันได้ยังไงล่ะ คิวข้างโน้นมันยาวกว่าอีกโว้ย”

พอหมดช่วงแขกรับเชิญพิธีกรก็บอกขอบคุณนายกอร์บี้หนึ่งคำแล้วกล้องก็ตัดภาพไปโฆษณาอย่างไม่มีพิธีรีตองอะไรทั้งสิ้น

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์